Các tiền bối chỉ giùm cách chữa bệnh Newcatson ở bồ câu

• Thread starter Mr Hưng
  • Ngày gửi
Em mới mua 20 cặp bồ câu pháp loại trên 2 tháng tuổi . Lúc mới về các em nó đi ngoài phân xanh ,trắng sau đó dần phân nhớt chim u rũ uống nhiều nước ,gầy gò dần rồi chết . Hiện tại bc nhà e đã ra đi 5 em . Các tiền bối cho em hỏi bc nhà e có phải bị New ko .hiện tại các con còn lại vẫn khỏe mạnh an ác nhưng di phân vẫn lỏng , nhớt bây giờ e tiêm kháng thể gà havet cho cả đàn có được không ạ. Thanks các bac trước
Bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm e với ko nó đi cả đàn thì e ....hi

Về căn bản bệnh New không có thuốc đặc trị, chỉ có vacxin phòng bệnh.Bệnh New khi xuất hiện thường sẽ phát triển đi kèm với các bệnh khác như CRD...Để giảm thiểu tối đa sự lây lan và phát triển bệnh bạn làm như sau: Dùng kháng thể (kháng sinh ) Doxytin kết hợp với Vitamin ADE, điện giải ( uống riêng vào buổi sáng và chiều). Nếu chim yếu không tự uống thì bạn dùng xy lanh bơm trực tiếp vào cho chim theo liều lượng chỉ định- làm liên tục trong khoảng 4 ngày. Vệ sinh sát trùng chuồng trại ngay lập tức và thường xuyên bằng thuốc sát trùng. Những con bị chết rồi bạn cần chôn cẩn thận, không được vứt ra ngoài môi trường.
Chúc chim bạn mau khỏe!
P/s: Nếu bạn ở ngoài Bắc thì vào thời điểm này không nên nhập chim giống, trời lạnh sức đề kháng chim kém, dễ bị dịch bệnh. Khi mới mua về chim bị thay đổi môi trường dễ bị tiêu chảy, tress bạn cần phải bổ xung điện giải, vitamin ADE

Về căn bản bệnh New không có thuốc đặc trị, chỉ có vacxin phòng bệnh.Bệnh New khi xuất hiện thường sẽ phát triển đi kèm với các bệnh khác như CRD...Để giảm thiểu tối đa sự lây lan và phát triển bệnh bạn làm như sau: Dùng kháng thể (kháng sinh ) Doxytin kết hợp với Vitamin ADE, điện giải ( uống riêng vào buổi sáng và chiều). Nếu chim yếu không tự uống thì bạn dùng xy lanh bơm trực tiếp vào cho chim theo liều lượng chỉ định- làm liên tục trong khoảng 4 ngày. Vệ sinh sát trùng chuồng trại ngay lập tức và thường xuyên bằng thuốc sát trùng. Những con bị chết rồi bạn cần chôn cẩn thận, không được vứt ra ngoài môi trường.
Chúc chim bạn mau khỏe!
P/s: Nếu bạn ở ngoài Bắc thì vào thời điểm này không nên nhập chim giống, trời lạnh sức đề kháng chim kém, dễ bị dịch bệnh. Khi mới mua về chim bị thay đổi môi trường dễ bị tiêu chảy, tress bạn cần phải bổ xung điện giải, vitamin ADE
Trước tiên e cảm ơn bác !
Nhưng bác cho e hỏi biểu hiện bc nhà e như vậy có phải dính bệnh new ko ạ . Những con còn lại vẫn ăn uống khỏe nhưng phân vẫn xanh lỏng và vàng nhớt thi thoảng lại có e lù rù bỏ ăn và ra đi . Bây giờ e muốn tiêm kháng thể gà Hanvet . KTG thay doxytin được không bác
Ps: vâng e ở ngoài bắc nhưng lỡ bắt các e nó về rồi giờ nhìn nó bệnh chết mà xót thương quá mong bác tư vấn giùm e dể cứu những chiến binh còn lại với hi..

Mấy e mới bị dùng thuốc này có trị khỏi ko các bác. Tình hình là e mới bắt về dc mấy hôm cũng bị tình trạng như vậy 2ngay roy.nhìn mấy e no ủ rũ nhìn xót sao ấy.

Mấy e mới bị dùng thuốc này có trị khỏi ko các bác. Tình hình là e mới bắt về dc mấy hôm cũng bị tình trạng như vậy 2ngay roy.nhìn mấy e no ủ rũ nhìn xót sao ấy.
Bạn ở đâu bắt ở trại nào vậy . Mình vẫn chưa dùng thuốc mua rồi nhưng chưa dám tiêm . Bc bạn đã ra đi e nào chưa !

Mình ơ Bình Dương. Hiện tại chỉ bị biểu hiện tương tự. Chưa e nào đi bây giờ đang tìm phương pháp trị

Chim và gà đều là gia cầm, sinh lý cũng như cấu tạo sinh học rất giống nhau nên về nguyên tắc các loại thuốc dùng cho gà đều có thể dụng cho bồ câu. tuy nhiên bạn cần lưu ý về liều lượng theo khuyến cáo của nhà sản xuất. Thuốc Hanvet mình chưa sử dụng nhưng đó là 1 thương hiệu khá nổi tiếng ở VN. Còn về bệnh gì thì theo như miêu tả của bạn thì khả năng bị New là rất cao, bạn cần phải cách li những con chưa nhiễm bệnh và nhỏ vacxin lasota ngay, đồng thời bổ xung chất bổ để tăng sức đề kháng cho chim.
Bạn ở đâu bắt ở trại nào vậy . Mình vẫn chưa dùng thuốc mua rồi nhưng chưa dám tiêm . Bc bạn đã ra đi e nào chưa !
chim nếu mới bắt về sẽ thường bị tress, đi ngoài ( do thay đổi môi trường sống đột ngột, thay đổi thức ăn, do quá trình vận chuyển...) Bạn cần phải bổ xung vitamin và chất điện giải cho chim. Thông thường sau 2-3 ngày chim sẽ hoạt bát trở lại
P/s: Bạn nào mới nuôi chim bồ câu chưa có kinh nghiệm có thể qua topic http://agriviet.com/threads/huong-dan-toan-tap-cho-cac-ban-muon-tim-hieu-ve-bo-cau.213664/ tham khảo, mình có viết rất chi tiết, hy vọng các bạn có thể tìm thấy điều gì đó đang tìm kiếm

Chim và gà đều là gia cầm, sinh lý cũng như cấu tạo sinh học rất giống nhau nên về nguyên tắc các loại thuốc dùng cho gà đều có thể dụng cho bồ câu. tuy nhiên bạn cần lưu ý về liều lượng theo khuyến cáo của nhà sản xuất. Thuốc Hanvet mình chưa sử dụng nhưng đó là 1 thương hiệu khá nổi tiếng ở VN. Còn về bệnh gì thì theo như miêu tả của bạn thì khả năng bị New là rất cao, bạn cần phải cách li những con chưa nhiễm bệnh và nhỏ vacxin lasota ngay, đồng thời bổ xung chất bổ để tăng sức đề kháng cho chim.

chim nếu mới bắt về sẽ thường bị tress, đi ngoài ( do thay đổi môi trường sống đột ngột, thay đổi thức ăn, do quá trình vận chuyển...) Bạn cần phải bổ xung vitamin và chất điện giải cho chim. Thông thường sau 2-3 ngày chim sẽ hoạt bát trở lại
Thanks bác! Đã trả lời nhiệt tình
Để sáng mai e tiêm xem có tiến triển gì không chứ tình trạng này đau đầu quá. Hi
Ps: mà bác ở đâu vậy cũng có trang trại bc luôn hả

B
Mình ơ Bình Dương. Hiện tại chỉ bị biểu hiện tương tự. Chưa e nào đi bây giờ đang tìm phương pháp trị
Bác ở chỗ nào Bình dương thế em muốn đến thăm quan học hỏi tí về trang trai

P/s: Bạn nào mới nuôi chim bồ câu chưa có kinh nghiệm có thể qua topic http://agriviet.com/threads/huong-dan-toan-tap-cho-cac-ban-muon-tim-hieu-ve-bo-cau.213664/ tham khảo, mình có viết rất chi tiết, hy vọng các bạn có thể tìm thấy điều gì đó đang tìm kiếm
Chào bác!
Sáng nay e đã tiêm kháng thể hanvet cho bc và cho uống bổ sung ADE hiện giờ chim đã đỡ đi phân xanh lỏng hon chút ăn mạnh , e tiêm cả những con ko bị gì . Phun thuốc tẩy trùng vs sạch sẽ . Bác cho e hỏi phun thuốc khử trùng ngay trong chuồng khi chưa dọn chim ra ngoài có ảnh hưởng gì ko ạ. Và tiêm kháng thể này có cần phải tiêm lại mũi 2 nữa ko ,những con ko bi gi tiêm có ảnh hưởng gì ko .
Thanks bác!

Mình không biết bạn dùng loại thuốc diệt trùng nào nhưng thường thì các loại thuốc tẩy bây giờ có thể phun trực tiếp lên gia cầm. Bạn không tiêm nữa mà bổ xung vitamin và theo dõi sức khỏe đàn chim. Tuyệt đối không được dùng kháng sinh vào lúc này.
Chúc đàn chim của bạn mau khỏi

nếu ở tp hcm,thì ghé qua chổ mình chỉ thuốc uống cho,bao hết bệnh,mình không có nuôi bồ câu thịt,chỉ nuôi kiểng thôi.hiiiii,cần gì thì alo cho mình,mình chỉ cho,chứ mình làm biesng viết bài lắm,:D

Mình không biết bạn dùng loại thuốc diệt trùng nào nhưng thường thì các loại thuốc tẩy bây giờ có thể phun trực tiếp lên gia cầm. Bạn không tiêm nữa mà bổ xung vitamin và theo dõi sức khỏe đàn chim. Tuyệt đối không được dùng kháng sinh vào lúc này.
Vậy tiêm xong bao lâu thi cho uông kháng sinh dc bác.

nếu ở tp hcm,thì ghé qua chổ mình chỉ thuốc uống cho,bao hết bệnh,mình không có nuôi bồ câu thịt,chỉ nuôi kiểng thôi.hiiiii,cần gì thì alo cho mình,mình chỉ cho,chứ mình làm biesng viết bài lắm,:D
Thanks bác mà e ở tận ngoài bắc bác có thể để sđt e alo giúp e dc chứ hi
Thanks bác !
Hiện tại đến giờ này bc e vẫn đang trong quá trình bình phục tạm ổn rồi có vấn đề gi bác lại chỉ e vơi nha hj

Bạn tiêm ơ đâu của bồ câu vậy. Bắp thịt hay bầu diều
Ặc . Tiêm thì
1. Tiêm dưới da
2. Tiêm bắp : bắp đùi hoặc ức
Đừng có tiêm bầu diều là e nó đi đây bạn nhé mà bạn xem bc ban bị bẹnh gì thì hỏi người có kn chỉ cho chứ tiêm linh tinh là xong đấy

Bạn tiêm ơ đâu của bồ câu vậy. Bắp thịt hay bầu diều
Tiêm dưới da bạn nhé. Bạn có thể tiêm dưới da cổ (lấy tay bẹo phần ra cổ ở trên và tiêm) hoặc tiêm dưới da chỗ bụng ( cầm ngược con chim lên nhu cầm để xem háng ý)
Vậy tiêm xong bao lâu thi cho uông kháng sinh dc bác.
Kháng sinh và kháng thể là 2 chất đối kháng nhau, tiêu diệt lẫn nhau ( bạn có thể tìm hiểu rõ về nguyên lý kháng nguyên kháng thể trên diễn đàn của bác sĩ agriviet đã viết). Vì vậy bạn nên để chim khỏe mạnh bình thường trở lại sau khoảng 1 tuần. Bạn cũng không nên lạm dụng quá kháng sinh vừa tốn kém vừa ảnh hưởng không tốt đến chim, thay vào đó bạn có thể sử dụng các biện pháp phòng bệnh từ xa như vệ sinh chuồng trại sạch sẽ, phun thuốc diệt trùng định kì, bổ xung các khoáng chất cần thiết cho chim...và có thể kết hợp sử dụng các nguyên liệu có sẵn của thiên nhiên như rượu tỏi để phòng bệnh cho chim.

Chào bác !
Bác cho em hỏi là bồ câu có sảy ra hiện tượng cận huyết không vì e nuôi vài cặp nhốt lồng cùng bố mẹ đẻ ra nuôi vậy có sao ko
Thanks

Chào bác !
Bác cho em hỏi là bồ câu có sảy ra hiện tượng cận huyết không vì e nuôi vài cặp nhốt lồng cùng bố mẹ đẻ ra nuôi vậy có sao ko
Thanks
Bồ câu ghép dôi cùng ae chúng dc k van dề gì hết

Back