Các yếu tố chăn nuôi heo thành công!

• Thread starter Guest
  • Ngày gửi
Ở Việt Nam hiện nay hầu hết mọi người chăn nuôi heo nhưng vẫn theo hình thức chăn nuôi truyền thống, không có tính chuyên nghiệp dẫn đến hiệu quả thấp.Trong khi nhu cầu của xã hội ngày càng tăng lên, do vậy muốn chăn nuôi được thành công chúng ta phải nắm bắt các kỹ thuật và phương pháp chăn nuôi tiên tiến và làm đồng bộ. <body style=\"visibility: visible;\">Có 5 yếu tố chính dẫn đến thành công:
1. Con giống: Có năng suất và chất lượng cao.
- Heo đực: Bụng thon, gọn, chân sau thẳng, cứng. Trọng lượng từ 80kg trở lên. Tinh hoàn to đều, treo không quá cao hoặc quá thấp, da tinh hoàn trơn bóng, không nhăn nheo.
- Heo hậu bị: Bụng tròn, gọn, mông nở, mình thon. Để khai thác hậu bị nên chọn hậu bị từ 8 tháng trở lên, trọng lượng đạt 120kg trở lên, nhưng không quá béo hay quá gầy. Có số vú từ 12-16 vú, các vú to đều, khoảng cách các hàng vú đều nhau, nên chọn hậu bị có hàng vú từ 1 tầng đến 2 tầng. Âm môn hình quả đào, to, mẩy... Xu hướng chăn nuôi hiện nay thường chọn các giống nái siêu như: Heo Yorkshire, heo Landrace, heo Duroc...
2. Thức ăn:
Trong chăn nuôi thức ăn chiếm tới 63-67% giá thành sản phẩm chăn nuôi, do đó chọn loại thức ăn phù hợp là  rất quan trọng. Nên chọn các nhà cung cấp thức ăn có danh tiếng như: CP, Cargill, Greenfeed, ANT, Lái thiêu, Master, Con cò...
3.Chuồng trại:
Đây là vấn đề mà hầu hết  những người chăn nuôi hiện nay ở nước ta còn thể hiện sự yếu kém của mình, có thể do điều kiện kinh tế chưa cho phép nên chuồng trại chủ yếu là chuồng hở với điều kiện vệ sinh không đảm bảo. Dẫn đến hiệu quả kinh tế không cao.Do vậy cần tham khảo nhiều mô hình trang trại khác nhau để có thể chọn được mô hình phù hợp với điều kiện của mình. Đa số hiện nay đều theo mô hình nửa kín nửa hở. Cần chú ý các điểm sau:
Bầu tiểu không khí trong chuồng nuôi.
Vệ sinh trong chuồng trại.
Khu vực xung quanh chuồng trại....
4.Phòng trừ dịch bệnh: bằng qui trình Vaccine và qui trình thuốc kháng sinh. Về hai qui trình này tùy thuộc và áp lực của từng trại và từng vùng khác nhau để mình áp dụng cho phù hợp.
5. Quản lý chăm sóc: Xây dựng hệ thống báo cáo, kế toán, kiểm tra, kiểm soát thật chặt chẽ và chính xác. Bao gồm một số yếu tố như: Nhiệt độ, nước uống, mật độ chăn nuôi, các khu nuôi khác nhau...

Last edited:
bài viết có vẽ sách vỡ quá,không đúng với thực tế,chọn heo hậu bị có p= 120kg tôi đồng ý nhưng giai đoạn 8 tháng tuổi bằng 2 vòng đời con heo thịt ,đó là điều không thể , và cũng không ai chọn như thế..5 tháng tuổi heo đã lên giống tốt rồi,bõ 1 kỳ chu kỳ tới đã phối rồi,tỷ lệ đậu thai cũng không tồi,(thức ăn và kỹ thuật nuôi dưỡng tiến bộ nó khác xưa nhiều lắm rồi) thêm 2 tháng nuôi tốn kém thức ăn không hề nhỏ chút nào. vậy bài toán kinh tế nằm ở đâu..?

bài viết có vẽ sách vỡ quá,không đúng với thực tế,chọn heo hậu bị có p= 120kg tôi đồng ý nhưng giai đoạn 8 tháng tuổi bằng 2 vòng đời con heo thịt ,đó là điều không thể , và cũng không ai chọn như thế..5 tháng tuổi heo đã lên giống tốt rồi,bõ 1 kỳ chu kỳ tới đã phối rồi,tỷ lệ đậu thai cũng không tồi,(thức ăn và kỹ thuật nuôi dưỡng tiến bộ nó khác xưa nhiều lắm rồi) thêm 2 tháng nuôi tốn kém thức ăn không hề nhỏ chút nào. vậy bài toán kinh tế nằm ở đâu..?
5 tháng tuổi chỉ thỉnh thoảng mới có con lên giống thôi bạn. nhưng nếu ngay kỳ lên giống sau bạn phối thì tỷ lệ đậu thai cũng không tồi?.
bạn có thử so sánh giữa heo phối giống trong tháng thứ 6 và heo đươc phối sau tháng thứ 8 chưa?, và bạn so sánh trên bao nhiêu heo?.
mình xin trả lời cho bạn rằng: heo nái được phối giống khi heo được >8 tháng thì sẽ tốt > nhiều.<= bài toán kinh tế mà bạn hỏi nằm đây!
muốn biết rõ hơn thì bạn nên tham khảo thêm nhé!. đừng có phán như đúng rồi thế. nếu không biết tham khảo ở đâu thì hãy gọi cho 1 anh kỹ thuật của công ty nào đó mà hỏi?.
còn nều như anh ý cũng nói như bạn thì hãy cho mình xin cái tên và sdt của anh ý nhé!.

mình chỉ góp ý thế thôi,tùy kiến thức mỗi người,và cách chăn nuôi của mỗi người cũng thời gian tháng 5 tuồi,heo có trọng lượng 100 kg đả có hiện tương thành thục về tính dục chu kỳ 2 có khả năng phối giống thụ thai tốt rồi,8./9/10 con trên lứa đẻ khả năng không tồi chứ.củng 5 tháng tuổi nhưng heo có p= 80kg thì làm sao lên giống được ,
mình chỉ góp ý như thế để đóng góp thôi.còn phải động nảo mả suy nghĩ tìm ra hướng đi cho mình
cám ơn bạn cho mình bài toán kinh tế, còn tham khảo mình đả tham khảo lâu lắm rồi,củng rút ra rất nhiều bài học bổ ích cho mình..mình chỉ chăn nuôi nhỏ lẻ thôi. củng từ bài học thực tế mà ra cả bạn à..không có phán bừa kiểu thầy pháp đâu
sdt mình có đó.. nhưng không muốn làm phiền người ta .họ còn mời mình hùn vốn thuê lại trại lớn để làm nữa.nhưng mình không thích sự hùn hạp rất phiền toái về sau..
còn bạn cứ khăng khăng cho mình nói không thật thì mình sẻ cho sdt để bạn hỏi..

Last edited:
càng ngày dđ càng xuất hiện nhiều ks chăn nuôi với kinh nghiệm trên
giấy,chăn nuôi với quy mô 35 * 50 cm chuồng trại
thật buồn

càng ngày dđ càng xuất hiện nhiều ks chăn nuôi với kinh nghiệm trên
giấy,chăn nuôi với quy mô 35 * 50 cm chuồng trại
thật buồn
Tuổi trẻ háo thắng thôi bác, cháu cũng là kĩ sư, ở trường được đi thực tập rất nhiều,chứ k hẳn 35*50 cm đâu bác, cháu đọc những bài viết của bác thấy rất sâu sắc, khâm phục bác và mong bác đừng để tâm quá về việc nhỏ nhặc, còn việc phối giống cho nái khi nào hiệu quả thì ở trường cũng k ai dạy 8 tháng đâu bác, thầy cô chỉ nói là không nên phối sớm, chỉ phối khi heo nái qua 2,3 kì động dục để heo nái hoàn thiện khả năng sinh sản, mẫu tính của nái thôi. Còn thời gian thì tùy vào giống, điều kiện chăm sóc nuôi dưỡng, thức ăn nữa.

Back