Cách câu rắn mối

• Thread starter nghiacmag
  • Ngày gửi
Có ai biết cách cấu rắn mối để nuôi lại chỉ cho mình. cám ơn các bác nhiều

em thấy rằn mối thường rớt vô lu hoặc chậu nào sâu sâu , rồi mắc kẹt ở nơi đó thôi. CHứ có nghe ai câu rằn mối bao giờ? Bác nào có kinh nghiệm thì chia sẽ với bà con để học hỏi kinh nghiệm nha

Câu có lưởi câu không bác dthyvu ? nếu câu có lưỡi nuôi lại được không bác? tại chổ em có 1cập rắn mối to lắm nhưng không biết làm sao bắt để nuôi.

Rắn mối thì dể câu thôi mà. Bạn làm cây cần câu như câu cá bình thường, dây thì phải cho chắc, lưỡi câu cũng vừa vừa thôi.
- Một là dùng trứng kiến vàng, trùn,...(nói chung loài này ăn tạp lắm) rồi nhấp nhấp trước mặt nó, chọc tức trước mặt nó là nó sẽ ăn thôi.
- Hai là dùng lưỡi câu không rồi đưa lưỡi câu nằm dưới miệng con rắn mối rồi giật mạnh khi đó lưỡi câu sẽ móc vào hàm con rắn mối mà thôi.
Mình chưa nuôi nó bao giờ nhưng mình nghĩ thì sẽ nuôi được, vì loài này sống mạnh lắm, đứt đuôi vẩn sống tốt và nó sẽ mọc đuôi khác.

Thật mừng là có người lại dùng phương pháp bắt giống vật nuôi giống mình! Hồi nhỏ tôi rất thích đi câu! Câu cá bống tiêu, câu cá niên, câu luơn, câu ếch , câu rắn mối! Câu rắn mối rất dễ nhưng bạn cần phải làm hai việc chính là: Câu rắn mối ở đâu và dùng mồi gì để câu:
Rắn mối hay ở những nơi có nhiều cây mụt, lá mụt, bờ rào, bờ mương có nhiều cây cỏ dại, đống củi, đống rơm....
Rắn mối rất thích ăn kiến, chuồn chuồn, giun cào cào đặc biệt là những vật còn cử động!
Vì thế trước hết bạn phải để ý xem nhà bạn, khu vực bạn đang sống nơi nào hay có rắn mối rồi bắt mồi móc câu tới để câu! Lưỡi câu có thể dùng lưỡi câu cá rô ( nếu bắt cho vật nuôi ăn), lưỡi câu không có ngạnh và không bén nhọn ( nếu câu về nuôi)!
Sở trường của tôi là câu rắn mối bằng chuồn chuồn còn bay! Chuồn chuồn nhỏ ( lớn hơn chồn kim, nhỏ hơn chuồn voi ) móc vào lưỡi câu, để cánh ( nếu còn bay được thì càng tốt) quất qua quất lại nhẹ nhàng quanh khu vựac mà nghi ngờ là nơia rắn mối ở! Thấy mồi rắn mối cắn ngay ta giậy lại! Thế là nó bị dính câu!
Chúc bác thành công!
Thân!

Cám ơn bác xinloitinhyeu nhiều nhe, mình sẽ câu cập rắn mối nầy rồi sẽ báo cho bác là nó to cở nào. theo mình độ 2 con có thể trênh 600g.

Cám ơn bác xinloitinhyeu nhiều nhe, mình sẽ câu cập rắn mối nầy rồi sẽ báo cho bác là nó to cở nào. theo mình độ 2 con có thể trênh 600g.
Rắn mối đó to thật! Ở chỗ em con to nhất chí độ 300gam( 3 lạng ) mà thôi!
Bác câu xong úp lên cho em xem với nha!

---------------
thật ra rắn mối nó không nặng nhiếu như các bác nghĩ đâu. nó chỉ nặng khoảng 1gam 8 - 200gam thôi.
---------------
Uploaded with ImageShack.us
---------------
đây một em nửa nè các bác ạ!!
---------------
rắn mối có 2 loại. đậc điểm để phân biệt chứng củng rất đơn giản.Loại ở trên thì có màu đen trắng lỏ lệch và có hay đường trắng hay bên chay theo lưng. do đậc điểm loại này chỉ sống ở trên núi, và quanh các trảng đá.còn loại thứ 2 thì chúng sống ở đồng bằng đặc điểm phân biệt trên thân có màu vàng ống. và không có 2 đường trắng trên lưng chạy dài tới dui.
hai loại này con nào cũng ăn ngon hết. đặc biệt vấn lá Cách nướng lên đem chấm với muối tiêu chanh là hết sẫy.

Last edited:

---------------
thật ra rắn mối nó không nặng nhiếu như các bác nghĩ đâu. nó chỉ nặng khoảng 1gam 8 - 200gam thôi.
---------------
Uploaded with ImageShack.us
---------------
đây một em nửa nè các bác ạ!!
---------------
rắn mối có 2 loại. đậc điểm để phân biệt chứng củng rất đơn giản.Loại ở trên thì có màu đen trắng lỏ lệch và có hay đường trắng hay bên chay theo lưng. do đậc điểm loại này chỉ sống ở trên núi, và quanh các trảng đá.còn loại thứ 2 thì chúng sống ở đồng bằng đặc điểm phân biệt trên thân có màu vàng ống. và không có 2 đường trắng trên lưng chạy dài tới dui.
hai loại này con nào cũng ăn ngon hết. đặc biệt vấn lá Cách nướng lên đem chấm với muối tiêu chanh là hết sẫy.

Ở chỗ em chỉ có loại rắn mối nhà! Loại này nhỏ giống như con thứ 2 đó! Còn 1 loại khác nhỏ hơn . hay leo trèo trên các ngọn cây dừa, cây cau tầm thấp!
Có thể dùng ná cao su bắn rồi dùng làm thức ăn cho gà chiến, heo...

ở dưới nhà mình hiện đang nuôi nhiều lắm bửa nào mời các bác xuống nhà em câu. bảo đảm chất 100% dính luôn!!!
Ah mà bác có thể bật mí cho em tí không? Bác nuôi rắn mối nhiều như vậy để cho gà ăn hay làm gì vây? ( vì hồi giờ em mới nghe nuôi .............rắn mối đó)

à cái này mình có một cách câu mà con rắn mối không bị thương gì hết nè. vật dụng là 1 cái keo hay 1 cái thùng nhỏ cao đủ để con rắn mối k bò ra đc.loài này thì các chú phải đi tìm chỗ có nó mà tìm chỗ có nó thì quá dễ đi tới nó chạy ào ào.xong rồi thì đào một cái lỗ vừa với cái keo or thùng sau đó để xuống cái lỗ đó để thêm ít nước ít thôi, để thêm con trùn nữa, đảm bảo sau vài giờ là nó mằn dưới thùng liền :D

Bác có thể up 1 vài tấm hình về mô hình nuôi răn mối không ? Mình đang quan tâm
mình đang chuẩn tổ chức lại chuồng trại để mở rộng thêm mình đang cần mua một số Rắn Mối về nuôi.
hồm nay mình đăng tin cần mua Rắn Mối mà không thấy ai gọi mình hết ha!!!!!
hiện tại thì mình chưa có hình, để vài bữa nữa mình về dưới chụp vài tám rồi up lên cho môi người xem luôn.
---------------
Cùng câu hỏi như Bác này!Ai có nuôi rồi hướng dẫn cho mình tìm hiễu với.
để mình dưới chụp ảnh rồi up lên luôn.
sẵn đó mình chia sẽ kinh nghiệm nuôi với các bác luôn.
tới đó mong các bác đóng góp thêm ý kiến thêm cho hoàng thiện.
---------------
Ah mà bác có thể bật mí cho em tí không? Bác nuôi rắn mối nhiều như vậy để cho gà ăn hay làm gì vây? ( vì hồi giờ em mới nghe nuôi .............rắn mối đó)
ạ!!! mình nuôi rắn mối để nhậu, rồi để bữa nào đẹp trời mời các bác trên diễn đàn Agriviet xuống mình nhậu một bữa chứ.
mình mới nuôi được mấy em rắn HỔ HÀNH nửa mấy em đó mà rôti lên nhậu là hết sây luôn !!kakakaka

Last edited:
Nghe nhậu rắn mối mà thèm! hy vọng có dịp gặp Bác nhậu rắn mối!luôn tiện tui kiếm 1 bọc trứng kiến làm lẫu đãi Bác.

cho em hỏi bác nghiacmag ở đâu mà có rắn mối to dử vậy,chổ em nó chỉ bằng ngón chân cái trở lại thôi

mình ở an giang. lần đầu tiên mình cũng mới thấy cặp rắn mối nầy to như vậy,ngày nào nó cũng ăn nhái của mình rộng hết.

Back