Cách chăm sóc mai rừng ra sao

• Thread starter ngoctrung1983
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi, em mới bứng được khoảng chục gốc mai rừng, em trồng trong cát trộn với xơ dừa, trấu tro, trấu sống. Có tưới kích rễ Bimix, rồi phun Atonik hai tuần/lần, ngày em tưới đẫm nước 2 lần/ngày, em trồng trong thùng xốp lớn để dưới gốc xoài vừa có nắng vừa có bóng mát. Cho em hỏi là cây đâm chồi, lá non ra hay bị cháy lá, có chồi vừa ra đã bị đen ngay rồi tự rụng, có cách gì điều trị không ạ, hay là do cách chăm sóc chưa đúng ạ ???
252286931946444

Các bác cho em hỏi, em mới bứng được khoảng chục gốc mai rừng, em trồng trong cát trộn với xơ dừa, trấu tro, trấu sống. Có tưới kích rễ Bimix, rồi phun Atonik hai tuần/lần, ngày em tưới đẫm nước 2 lần/ngày, em trồng trong thùng xốp lớn để dưới gốc xoài vừa có nắng vừa có bóng mát. Cho em hỏi là cây đâm chồi, lá non ra hay bị cháy lá, có chồi vừa ra đã bị đen ngay rồi tự rụng, có cách gì điều trị không ạ, hay là do cách chăm sóc chưa đúng ạ ???
252286931946444
Theo tôi thì mai mới bứng thường hay bị tình trạng này.
Bạn hạn chế nước ngập úng thối rễ; giai đoạn này cây chưa hấp thụ phân tốt, thừa phân cây dễ bị cháy lá như bạn nói. Nếu tược non ra nhiều mà không có điều kiện bắt sâu thì phun một ít thuốc trừ sâu, thật ít thôi, bằng nửa liều lượng của nhà sản xuất. Và trong giai đoạn này cây đang sử dụng dinh dưỡng dự trữ trong thân để ra lá, ra tược nên mình cũng phải cân đối số tược trên thân, nhiều quá cũng không tốt, ít quá thì cây quang hợp không tốt bộ rễ không phát triển.

Back