Cách cho gà mẹ ấp trứng?

• Thread starter Dungthanghai
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Mình mới nuôi gà nên không biết nên để gà mẹ ấp một lúc bao nhiêu trứng là được. Rất mong mọi người cho mình chút kinh nghiệm. Cảm ơn rất nhiều!

topic này có vẽ nóng rồi đây!. tối qua vào thì thấy mất 1 số bài, tưởng mod nào del rồi mà sao bây giờ lại thấy lại nhỉ?... mà có lẽ chúng ta chỉ nên bàn về vấn chính của topic thôi các Bác ạhh

Đề xuất bác CanTruong xem lại cách dùng từ ngữ. Bác AnhMyTran dù có sai có đúng thì bác ấy cũng dùng từ rất lịch sự và tranh luận rỏ ràng, kinh nghiệm của bác ấy có thể đúng, có thể sai nhưng từ ngữ phải nằm trong quy định.
Tranh luận là cần thiết để biết ai đúng ai sai, thành viên sẽ dc học nhiều điều hơn.

Viết Sai không có vi phạm quy định của Agriviet nhưng dùng từ ko lịch sự thì lại vi phạm.

Có đường hướng cho đỡ chệch rồi, thì tôi xin nói:
Kinh nghiệm cho gà mái ấp của tôi không sai, mà
hoàn toàn chính xác.
*
1- Tôi nói gà ấp mùa hè có thể 100% hỏng hẳn, không
có 1 quả trứng nào nở được cả, thì đó là gà nhà tôi,
không phải gà hàng xóm, không phải trên Internet .
Đàn gà mái nhà tôi được chọn lọc rất tốt, trung bình
ăn thịt hơn 10 con mới chọn để lại 1 con mái tốt, đẻ
đều, chịu ấp, và chăn con tốt. Rất nhiều lứa ấp, có
lứa được 100% vào mùa đông, nhưng không bao giờ vào
mùa hè, còn lứa hỏng không nở được lấy chỉ 1 quả thôi
thì lại vào mùa hè. Sự thật là thế. Nó đi vào lịch sử
rồi, và lịch sử thì không sửa được.
*
2- Tôi kể gà con nở vào mùa hè thì kiếm được nhiều
sâu bọ hơn mùa đông, thì cũng là kinh nghiệm của tôi,
không học lại của ai, cũng không tìm trên Internet
được.
*
3- Tôi có kinh nghiệm cho gà ấp vào mùa Thu, Đông,
Xuân mà không nên vào mùa Hè, cũng là kết quả nhận
xét từ gà nhà mình, và cũng được bà con làng xóm
cho biết như vậy. Đương nhiên miền Nam không có 4
mùa như miền Bắc, nên có bạn không tin được kết quả
ấp và nuôi con của gà lại như tôi nói. Một khi người
ta không tin, mà mình cố gắng nói, thì ra đôi co,
nên tôi đợi có người giàn hoà tôi mới lên tiếng.
*

Sorry mọi người.
Do bực mình quá nên sa đà vào chỉ trích mà không đi sâu vào kỹ thuật.
Tuổi trẻ => nóng nảy.
Thành thật xin lỗi mọi người

Đêm qua đã đọc mấy bài tranh luận của các bác . Thật ra câu nói gà ấp mùa hè có thể hỏng 100% của bác gây hiểu nhầm thôi . Đúng là mùa hè trời nóng . Gà ấp dễ bị ung trứng là phải . Cái này cũng còn tùy vào giống gà ,vào vị trí cách làm chuồng của chủ nuôi ,chế độ dinh dưỡng vv ...
Mấy bác ở miền nam nắng nóng quanh năm . Họ vẫn để gà ấp và vẫn có gà` nớ` . Vì thế khi nói mùa hè gà ấp hỏng 100% là mấy bác trong Nam giẫy nẩy lên cũng phải
Nhà bố mẹ vợ tôi nuôi Gà . Mùa nào cũng có gà con hết . Lần nào về ra sau nhà cũng thấy vài đàn gà con tí xíu rất vui mắt
Tôi nói gà ấp mùa hè có thể 100% hỏng hẳn, không
có 1 quả trứng nào nở được cả

Lời giải thích của bác nuoide thật là khâm phục.
Bác quả là kinh nghiệm đầy mình phân tích kỹ càng và đưa ra lời giải thích hợp lý cho cả 2 bên.
Chứ nếu mà tranh luận cái vụ mà nói mùa hè 100% trứng hỏng thì tui hoàn toàn ko chịu.
chẳng lẻ phải đợi tới mùa hè tui cho gà tui ấp để chứng minh cho bác anhtranmy thấy chứ tui cũng không tin đều đó.
Nhưng dù sao cũng nhưng vụ tranh luận ở đây thôi. :)

Kinh nghiệm được đúc kết từ thực tế chứ không phải là từ lý thuyết. Mỗi người có 1 kinh nghiệm khác nhau. Nếu không tin tưởng vào kinh nghiệm của người khác thì bà con có thể thực tập tại nhà. Nuôi 3,4 con gà mái cho đẻ trứng ..rồi ấp ..sao đó tự tạo kinh nghiệm cho chính bản thân mình. Mọi chuyện đơn giản thôi mà, Kỹ sư chăn nuôi cũng phải có 1 khoản thời gian đi thực tế để làm báo cáo thực tập mà ... Huống hồ các bác là nông dân mà chuyện đơn giản vậy cũng gây phức tạp. Thôi thì kinh nghiệm ai người nấy xài vậy .

Bác anhmytran nói vậy không hẳn đúng, trứng gà nhà bác không nở có thể do không có trống, thiếu các vi lượng...gà em nuôi thì đông hay mùa hè cũng vậy tỷ lệ nở là như nhau/

Miễn bàn câu chuyện về kinh nghiệm của bác anhmytran ở đây đi mấy bác.
Bàn luận về câu đó chắc tới năm sau cũng chưa xong :D

Đừng phê phán kinh nghiệm của nhau

Kiến thức nuôi gà tôi học được ở nhà quê tôi miền Bắc Việtnam.
Từ khi tôi mới ra đời, nhà tôi đã nuôi gà nuôi lợn.
Tôi hơn 30 tuổi mới rời khỏi ViệtNam.
Vậy có thể nói tôi có kinh nghiệm nuôi gà 30 năm rồi,
mặc dù có những tháng tôi chẳng hề ngó đến gà.
*
Các bạn nghĩ và đánh giá về tôi thì theo trình độ của các bạn.
Chẳng có ai từ Trời xuống nhồi sọ các bạn rằng "cái thằng ấy
nói đúng, cái thằng kia nói sai."
Còn kinh nghiệm của tôi tốt xấu đúng sai thế nào nó cũng là
việc đã xảy ra rồi, không thể chữa lại được.
*
Ai có trí óc tốt thì suy nghĩ được đúng, kể cả khi thấy
sai trái, vẫn rút ra được cái đáng học. Phê bình cái sai
của tôi cũng là một điều nên làm. Có điều mình phải biết
chắc người khác có sai hay không. Chẳng phải vì người ta
đã từng có lần nói câu mình không thích nghe nên người ta
nói cái gì cũng sai đâu. Đó là một hiện tượng tâm lý rất
loài người, ai cũng rất dễ mắc phải.
*
Các cụ đã có câu nói truyền đời:
"Khôn cũng chết, dại cũng chết, biết thì sống."
Trong câu này tôi nghĩ mãi "biết" nghĩa là biết cái gì?
*
Trước tiên cho em được mạn phép xin lỗi trước với các ACE trên diễn đàn nếu có gì mạo phạm.
Em nghĩ kinh nghiệm của bất cứ ai đều cũng là đáng quý, cho dù đúng sai như thế nào thì đó cũng là một bài học mà người khác phải trả giá. Nên mình hãy coi đó là những bài học mà mình không phải mất chi phí, thì sao lại không chấp nhận được nhỉ. Em nghĩ nếu nó có đúng sai như thế nào đi nữa thì cũng đều có ích, đúng thì mình kế thừa và phát huy, còn sai thì mình sữa chửa và tự rút ra kinh nghiệm cho mình.
Vậy thì đúng hay sai đều có ích cả, cho người này hoặc cho người khác. Vì tất cả những kiến thức mà ta học được đều được đúc kết từ kinh nghiệm của nhiều người mà ra thôi.
Một làn nữa em thực sự xin lỗi nếu có mạo phạm. Mong diễn đàn ngày càng nhiều người có những kinh nghiệm khác nhau đóng góp. Để chúng ta ngày một tiến bộ và tránh được những sai lầm đáng tiết.
Em cũng rất quan tâm đến lĩnh vực nông nghiệp!

Em thấy các bác ở đây nói đều có cái đúng nhưng cũng có cái không đúng. tùy từng vùng miền, từng con gà ấp, trứng có bảo quản cẩn thận không, con trống có tốt không, địa điểm đặt chuồng thế nào... tóm lại là có nhiều yếu tố để đưa đến việc gà ấp có hiệu quả không, thực ra việc gà ấp hỏng 100% cũng có mà gà nở 100% cũng có, em nghĩ chủ mục này đưa ra là để học hỏi kinh nghiệm của mọi người và em nghĩ mỗi người có một kinh nghiệm khác nhau và tất nhiên là sẽ có nhiều quan điểm bất đồng, vì vậy em nghĩ cái chính là người đọc thấy cái nào hay thì học thôi. Không biết các bác ở đâu nhưng em ở miền bắc nếu vào mùa nắng gà ấp nở rất thấp vì vậy ngoài các yếu tố trên nếu ai ở miền bắc mà gà ấp vào mùa hè đặc biệt những ngày nắng nóng nên đưa gà ra ngoài không nên để ấp cả ngày hay bị hỏng trứng ngoài ra nên đưa trứng ra ngâm qua nước hoặc phun nước nhưng nhớ phải để khô mới đưa vào ổ nhé như vậy tỷ lệ nở sẽ cao hơn, còn nếu gà ấp vào mùa thu hặc mùa xuân thì tỷ lệ nở rất cao. Vài lời cùng các bác

Trước tiên cho em được mạn phép xin lỗi trước với các ACE trên diễn đàn nếu có gì mạo phạm.
Em nghĩ kinh nghiệm của bất cứ ai đều cũng là đáng quý, cho dù đúng sai như thế nào thì đó cũng là một bài học mà người khác phải trả giá. Nên mình hãy coi đó là những bài học mà mình không phải mất chi phí, thì sao lại không chấp nhận được nhỉ. Em nghĩ nếu nó có đúng sai như thế nào đi nữa thì cũng đều có ích, đúng thì mình kế thừa và phát huy, còn sai thì mình sữa chửa và tự rút ra kinh nghiệm cho mình.
Vậy thì đúng hay sai đều có ích cả, cho người này hoặc cho người khác. Vì tất cả những kiến thức mà ta học được đều được đúc kết từ kinh nghiệm của nhiều người mà ra thôi.
Một làn nữa em thực sự xin lỗi nếu có mạo phạm. Mong diễn đàn ngày càng nhiều người có những kinh nghiệm khác nhau đóng góp. Để chúng ta ngày một tiến bộ và tránh được những sai lầm đáng tiết.
Em cũng rất quan tâm đến lĩnh vực nông nghiệp!
Đồng ý với bạn. Diễn đàn thì cứ trình bày kinh nghiệm (kể cả từ sách vở).
Điều này đâu có ai cấm. Mặt khác, dù không thấy mặt cũng phải tỏ ra
tôn trọng lẫn nhau, không nên bài xích hay a dua. Kinh nghiệm nào cũng quý,
mình tin thì theo, không tin thì thôi. Tôi thấy bác cantruong tính chắc hơi nóng,
hình như đây là lần thứ 2 bác ấy ... đụng với bác anhmytran. Kể cả bên topic nuôi gà của bác nguyentriphuong, cantruong vẫn phán "tầm bậy tầm bạ...".
Nghĩa của từ Moderator ngoài là "người điều tiết", cũng còn có nghĩa là
"người hòa giải", phải không bác? Cảm ơn khucthuydu đã "ra tay",
tránh cho diễn đàn "nóng" không cần thiết.
Vài dòng. Nếu có gì mạo phạm mong các bác bỏ qua cho.
Thân.

Topic đã đi lạc đề với tiêu đề đã đặt ra.
Close

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back