cách cho lươn ăn

• Thread starter coganglamgiau
  • Ngày gửi
hiện giờ cháu đang gặp khó khăn trong việc cho lươn ăn.khi đổ thức ăn xuống mấy cái vạc thì nó toàn rơi hết xuống nước nên làm ô nhiễm môi trường nuôi.bác hay anh chị nào chỉ cho cháu cách cho lươn ăn với.cháu để thức ăn lên tấm gỗ đặt ở vị trí cao hơn hoặc bằng so với mặt nước rồi đổ thức ăn lên đó đc ko ạ.

Đặt tấm gỗ cao hơn mặt nước lươn ăn rất ít vì ko bắt mùi được. Để bằng vừa chạm nước thì tốt hơn. Vì mùi của thức ăn sẽ lan nhanh trên mặt nước, lươn sẽ mau bén mùi đến ăn!
Nhưng quan trọng là cách bạn chế biến mồi cho nó, mồi bạn để khô ráo rồi xay nhuyễn rồi nhồi trộn vào ít bột kết dính sau đó vắt thành viên cho lươn ăn.
Bột kết dính thì có bán ngoài cửa hàng thủy sản, quê tôi thì người ta vẫn dùng bột kết dính từ tự nhiên. Gọi là bột lá gòn hay bột gòn.
Mồi bạn chế biến như vậy dù có thảy xuống nước nó cũm ko tan.

Còn có một cách nuôi lươn rất hiệu quả, đó là nuôi lươn trong vèo lưới dưới ao. Trong vèo vẫn kết một cái vỉ ngầm cách mặt nước khoảng 30cm, trên thả nhiều lục bình và cây thủy sinh.
Cho lươn ăn cũm như cách thông thường.
Ưu điểm:
Ko phải thay nước thường xuyên.
Ít bệnh tật. Vì môi trường sống gần giống như tự nhiên.
Lươn lớn rất nhanh, tốc độ lớn gấp đôi cách thông thường.
Nhược điểm:
Chỉ thả được lươn đã được thuần hóa tốt
Lươn lớn nhanh quá nên rất ngắn đòn và rất dể chết khi thu hoạch.
Rất dể thất thoát khi vèo lưới bị thủng.
...v.v..

Đặt tấm gỗ cao hơn mặt nước lươn ăn rất ít vì ko bắt mùi được. Để bằng vừa chạm nước thì tốt hơn. Vì mùi của thức ăn sẽ lan nhanh trên mặt nước, lươn sẽ mau bén mùi đến ăn!
Nhưng quan trọng là cách bạn chế biến mồi cho nó, mồi bạn để khô ráo rồi xay nhuyễn rồi nhồi trộn vào ít bột kết dính sau đó vắt thành viên cho lươn ăn.
Bột kết dính thì có bán ngoài cửa hàng thủy sản, quê tôi thì người ta vẫn dùng bột kết dính từ tự nhiên. Gọi là bột lá gòn hay bột gòn.
Mồi bạn chế biến như vậy dù có thảy xuống nước nó cũm ko tan.

Còn có một cách nuôi lươn rất hiệu quả, đó là nuôi lươn trong vèo lưới dưới ao. Trong vèo vẫn kết một cái vỉ ngầm cách mặt nước khoảng 30cm, trên thả nhiều lục bình và cây thủy sinh.
Cho lươn ăn cũm như cách thông thường.
Ưu điểm:
Ko phải thay nước thường xuyên.
Ít bệnh tật. Vì môi trường sống gần giống như tự nhiên.
Lươn lớn rất nhanh, tốc độ lớn gấp đôi cách thông thường.
Nhược điểm:
Chỉ thả được lươn đã được thuần hóa tốt
Lươn lớn nhanh quá nên rất ngắn đòn và rất dể chết khi thu hoạch.
Rất dể thất thoát khi vèo lưới bị thủng.
...v.v..

nhưng nơi cháu ở ko bán bột gòn và các chất kết dính.vì cháu ở hưng yên.nên rất khó mua mấy thứ này.còn giải pháp nào ko ạ.chỉ cháu với

Ở Hưng yên thì đi mua bột sắn Tàu (miền nam gọi là khoai mì) vừa
rẻ vừa dính tốt. Phải là loại bột lọc mới dính tốt hơn bột xay
sắn lát khô, nhưng đắt hơn. Bột nếp rang chín xay mịn cũng rất
tốt vấn làm bánh dẻo. Hay nấu xôi nếp lên rồi giã làm bánh dày?
Mấy món này dính dẻo lắm. Lươn cắn vào dính miệng cả đàn luôn.
*
Nghe người ta nói, thì nghĩ thêm, rồi làm thử. Kể cả có người
dạy, mọi thứ có sẵn, mà không nghĩ, không thử, thì cũng không
làm được đâu. Việc gì dễ đến mấy, có làm nghìn đời, thì cũng
phải có người nghĩ ra và làm thử đầu tiên chứ.
*

Mọi người cho mình khi tôi lươn thì tôi cho lươn ăn giun đất được không và cách chế biến làm sao để cho lươn ăn. Cảm ơn mọi người nha

Sinh viên trường đại học Nông lâm mà sao lại hõi một câu hỏi không đáng có như vậy hà bạn ?
chắc tại chưa được học trên giảng đường đấy thôi...<_<

Mọi người cho mình khi tôi lươn thì tôi cho lươn ăn giun đất được không và cách chế biến làm sao để cho lươn ăn. Cảm ơn mọi người nha

Tôi thấy bạn rất có quyết tâm làm giầu đấy. Nhưng đừng nôn nóng nhé. Hãy nhìn sự thất bại của chúng tôi về con cá Chạch năm vừa qua và suy ngẫm nhé. Mọi thứ đều phải trải qua quãng đường cần phải đi, con lươn cũng vậy giờ đang cao giá và hót nhưng chính vì nó hót nên nhiều người như bạn muốn làm và khi bạn làm đc cũng là khi nó đầy rẫy từ bắc vào Nam. Thân

Tôi thấy bạn rất có quyết tâm làm giầu đấy. Nhưng đừng nôn nóng nhé. Hãy nhìn sự thất bại của chúng tôi về con cá Chạch năm vừa qua và suy ngẫm nhé. Mọi thứ đều phải trải qua quãng đường cần phải đi, con lươn cũng vậy giờ đang cao giá và hót nhưng chính vì nó hót nên nhiều người như bạn muốn làm và khi bạn làm đc cũng là khi nó đầy rẫy từ bắc vào Nam. Thân
Cảm ơn bạn nha. Kiến thức thì vô số làm sao mình biết hết được học nông lâm thì nông lâm chứ, nếu mình sợ đầy rẫy thì mình đã k làm. thà hành động còn hơn đứng nhìn bạn à..! bạn có thể giúp mình trả lời câu hỏi trên được k? cảm ơn bạn nhiều nha

--------

Sinh viên trường đại học Nông lâm mà sao lại hõi một câu hỏi không đáng có như vậy hà bạn ?

Mình không biết thì mình phải hỏi chứ bạn, các bạn biết thì chỉ mình với, cảm ơn bạn trước nha

Last edited:
chất kết dính

bạn trộn thức ăn viên vào thức ăn cần trộn như các loại cá tạp ,cá biển ...bỏ vào máy xay .thế là xong .

các anh chị nào có kinh nghiệm nuôi lươn hoàn toàn bằng thức ăn công nghiệp chia sẽ em với.
chổ em nếu mua cá biển thì không kinh tế, còn đi tìm cá tạp, ốc..vv thì cũng không khả quan.

các anh chị nào có kinh nghiệm nuôi lươn hoàn toàn bằng thức ăn công nghiệp chia sẽ em với.
chổ em nếu mua cá biển thì không kinh tế, còn đi tìm cá tạp, ốc..vv thì cũng không khả quan.

up cho ai có kinh nghiệm , hiện tại mình cũng rất quan tâm và nhiều người quan tâm

Nhiều con bán tràn lan rất rẻ khắp thế giới,
nhưng người nuôi nó vẫn giàu. Ví dụ con gà.
Ở Mỹ, người Việt Nam nuôi gà đều là người
giàu so với người Việt Nam khác. Tính từ
người Việt Nam nghèo nhất đến ngưòi giàu nhất
thì người Việt Nam nuôi gà cũng đứng thứ hạng
80 trở lên, còn tôi đứng thứ hạng 30. Khi tôi
đến Mỹ thì đứng thứ 10, làm không đủ tiền chi
tiêu, phải ở nhờ bà con. Người đứng thứ nhất
là người hoàn toàn phụ thuộc bà con, ví dụ học
sinh đại học, phải có bố mẹ nuôi cho đi học.
*
Vì vậy, các bạn đừng sợ nuôi con gì từ bắc vô
nam đều có nuôi. Chỉ sợ nuôi con gì mà không
ai thèm nuôi. Các con như Dúi, Nhím người ta
đã từng nuôi, rồi không thèm nuôi nữa, nhưng
Cá, Lươn, Cua, thì mấy trăm năm sau vẫn nuôi.
*
Riêng con Lươn, kinh nghiệm ngoài bắc, thì đã
nuôi thành phong trào rầm rộ lên rồi thôi, không
phải vì không thèm nuôi nữa, mà không nuôi được.
Vấn đề chỉ là kỹ thuật thôi. Nếu nuôi được, thì
thành công, làm giàu cho mình, làm đất nước kinh
tế phát triển, đời sống ngưòi dân thêm tươi đẹp.
*
Lươn, cũng như cá Diêu Hồng (cá Rô Phi), nghe
nói dễ nuôi, sản phẩm nhiều đến nỗi không ai thèm
ăn nữa. Tôi không tin. Vừa rồi tôi về Việt Nam,
có ở Hà Nội, và Sài Gòn, đâu có thấy nhiều Lươn
và Diêu Hồng đâu. Ai có mà ế, tôi bỏ Mỹ về Việt
nam làm nghề bán Lươn và Diêu Hồng cho các bạn.
*

về việt nam mà đi khơi khơi không sao biết nhiều hay ít phải đi xuống tận nơi mới biết được có xuống đồng tháp hay an giang vô những vùng nuôi cá những bè nuôi cá chưa có đi tham quan ngững trang trại nuôi lươn công nghiệp chưa

hiện tại trên thị trường theo tôi được biết thì chưa có loại thức ăn công nghiệp nào chuyên dùng cho lươn ăn. chỉ có thể dùng thức ăn công nghiệp trộn chung với cá tạp hay cá biển, ốc... cho lươn ăn thôi. nếu dùng thức ăn công nghiệp 100% cho lươn ăn thì tỷ lệ lươn phân đàn là rất lớn và lươn châm lớn nữa. chúc bác thành công với nghề đang "hót" này

thuc an cho luon

Vâns đề là ở chỗ nuôi bằng cám thì nhàn nhưng ko có lãi " lãi ít" bạn làm thêm mô hinh nuôi giun và cá đầu bạc hoặc cá mây chiều nhé

thuc an cho luon

Vâns đề là ở chỗ nuôi bằng cám thì nhàn nhưng ko có lãi " lãi ít" bạn làm thêm mô hinh nuôi giun và cá đầu bạc hoặc cá mây chiều nhé

Hình như bạn chưa đi vào trọng tâm câu hỏi của bạn bên trên. Mình cũng muốn tìm hiểu xem thức ăn công nghiệp cho lươn nên dùng lọai nào(đề phòng khi trái gió, trở giời mà :D )

Cảm ơn bạn nha. Kiến thức thì vô số làm sao mình biết hết được học nông lâm thì nông lâm chứ, nếu mình sợ đầy rẫy thì mình đã k làm. thà hành động còn hơn đứng nhìn bạn à..! bạn có thể giúp mình trả lời câu hỏi trên được k? cảm ơn bạn nhiều nha

--------

Mình không biết thì mình phải hỏi chứ bạn, các bạn biết thì chỉ mình với, cảm ơn bạn trước nha
Tấm vạc trên cùng nên dùng dây nilon đan ngang chừa lỗ nhỏ thôi,tùy kích cở Lươn.Mực nước cũng vừa đụng đến cục mồi thôi.tập cho wen một thời gian,sau đó hạ nước thấp hơn mồi Lươn vẫn ăn.Chúc thành công

Thức ăn công nghiệp có nhiều nghĩa lắm.

Nghĩa đơn giản nhất là mua đô nhà máy đã làm sẵn.
Việt Nam nuôi cá Hồi, phải đi mua thức ăn công nghiệp
cho cá Hồi tận bên Phần lan. Việt Nam đang nghiên cứu
để làm thức ăn nuôi cá Hồi ở trong nước, khỏi phải đi
mua của Phần Lan nữa. Đương nhiên thức ăn nuôi cá Hồi
thì cũng nuôi Lươn được, nhưng không biết hay dở ra sao.

Nghĩa khác nữa là đồ ăn làm ra hàng loạt số lượng lớn,
theo một quy trình nghiêm nhặt đã được tìm tòi và thử
nghiệm thành công.

Tôi coi nhiều Video của Trung Quốc và Đài Loan,
thì họ đều tự làm lấy thức ăn để nuôi Lươn và Chình.
Cỗ máy rất to, và thức ăn dẻo quánh như đất để nặn
chén bát sứ vậy. Mỗi mẻ có thể dăm bảy chục ký, đựng
vừa một thúng cái. Bạn có thể lần mò ra họ và đặt mua
thức ăn này, mang về mà nuôi Lươn.

Back