Hỏi đáp cách diệt muỗi,đuổi muỗi vào buổi tối trong chăn nuôi trâu bò dê ...hiệu quả nhất

• Thread starter hdp123
  • Ngày gửi
vào mùa mưa đến là thời tiết thích hợp để con muỗi, con bò mắt( từ địa phương chỉ con nhỏ hơn con muỗi) phát triển rất nhiều. ở chỗ e phải nói là cực nhiều luôn.buổi chập tối cho tới gần sáng ngày hôm sau 1 con trâu hoặc bò chắc phải chịu hàng ngàn con muỗi đốt. nếu mà đốt như vây thì trâu bò nào mà béo lên phát triển tốt được dù ăn uống đầy đủ hợp lý. vì vậy mọi người có cách nào diệt hay vừa tiết kiệm chi phí vừa hiệu quả chỉ giúp e với. e cảm ơn mọi người.

xem ra phải chụp 1 vài ảnh về giăng màn cho chuồng bò cho 1 số bác tham khảo rồi.

hic hic cách nào hơn cách giăng màn đâu chứ, muỗi với con bù mắt thì lựa lưới lỗ nhỏ thiệt nhỏ là ok thôi mà, 300k/cuộn lưới, giăng tẹt ga, lưu ý mua lưới màu trắng mà xài, màu tối vs màu đen thì hấp dẫn muỗi tới nhiều hơn, bu phía ngoài mùng quá trời- kinh nghiệm thực tế đó.

siêng hơn nữa thì mua thêm 1 cái bình xịt nhỏ vd như của daly flower 45k/bình dung tích 1,5lit mà xài, loại này mình thấy bền nhất, cách dùng;
cứ 1 bình pha vào 2 thìa bột giặc - omo, net, aba,..v.v loại nào cũng được, tối tối tầm 7h ra chuồng bò thấy muỗi bu đầy phía ngoài mùng, ihhiihih nhìn gai mắt dù ko có đứa nào mò vào phía trong mà cắn con bò được, ừ thì xịt, xịt từa lưa vào lũ muỗi, chúng nó rụng tã tơi luôn, hiệu quả ngay lập tức
lưu ý; 1 số loại bột giặc trong thành phần có trộn thêm bột giấy nên tốt nhất là pha sẵn 1 xô bự, để lắng mươi phút rồi chắc cặn ra bỏ, xài nhiêu lấy nhiêu ... thân.
ờ mà muốn chộp hình lại phải mượn máy của hàng xóm, phiền chưa.. ko muốn comment vào tiêu đề này nữa mà cứ thấy 1 số bác cứ hỏi, cứ bày thêm các cách khác khác khác... hỏi thử các bác nha;
trồng thêm loại cây này cây kia đuổi muỗi- gặp cảnh muỗi nhiều như rươi ở miệt sông nước, đất bưng thấp trũng nhiều ao mươn... đuổi sao hết. cây ra hoa có mùi hương đuổi muỗi..hic hic đợi đến khi nó ra hoa á hic hic, trồng chúng gần chuồng bò thì càng rậm rạp âm u thêm, muỗi kéo tới .....
đốt, ung muỗi.. 1 đêm nó cháy được mấy h, khói bay đuổi được muỗi, ừ thì đuổi được, nếu gió bạt khói bay hướng khác, hay lặng gió khói bay thẳng lên trời.... hiểu cảnh này luôn hic hic
đúng là miền đồng bằng sông nước nhiều muỗi thật, mình tính dời chuồng vào vườn dừa, giải pháp đuổi muỗi tính tới tính lui thì cũng chỉ có giăng màn, chỉ có điều giăng màn mắc công tháo tới tháo lui, lâu ngày bám bụi cũng thấy ghê dữ lắm :)

đúng là miền đồng bằng sông nước nhiều muỗi thật, mình tính dời chuồng vào vườn dừa, giải pháp đuổi muỗi tính tới tính lui thì cũng chỉ có giăng màn, chỉ có điều giăng màn mắc công tháo tới tháo lui, lâu ngày bám bụi cũng thấy ghê dữ lắm :)

dùng mùng cũng còn chống được ruồi và mòng vào ban ngày, tôi thấy mùng là tiện lợi, tuy là không thể chống vắt hiệu quả cao.

thuốc fedona 10sc, có gốc thuốc là Alpha Cypermethrin, vốn đây là thuốc trừ sâu, nên khi dùng lưu ý nếu trong chuồng có bò đang mang thai

''chỉ có điều giăng màn mắc công tháo tới tháo lui, lâu ngày bám bụi cũng thấy ghê dữ lắm''
làm gì cóa ta, giăng 1 lần xài mấy năm luôn, tháo làm gì, thôi hẹn các bác sáng mai em chộp ảnh, tối mai đăng cho các bác xem...

bác nghề nông; khổ rộng 3met có, 2met cũng có, 1,2met cũng có. giá thì tùy tiệm nó ''chém'' bác ạ, vd; 2 tiệm lưới kế nhà em nó bán ...25k/met, em vô hỏi giá xong rồi dọt lẹ, ra chợ huyện vào hỏi thì 300k/cuộn khổ rộng 3 met, giăng đã luôn
dùng mùng cũng còn chống được ruồi và mòng vào ban ngày, tôi thấy mùng là tiện lợi, tuy là không thể chống vắt hiệu quả cao.

thuốc fedona 10sc, có gốc thuốc là Alpha Cypermethrin, vốn đây là thuốc trừ sâu, nên khi dùng lưu ý nếu trong chuồng có bò đang mang thai

vắt chỗ em ít thấy nên trước h ko quan tâm, có phải nó giống y như con đĩa nhưng chỉ nhỏ tí ti như cây tăm xỉa răng ko vậy bác, chỉ lâu lâu thấy nó bám, chui rúc trong 1 vài con cua đồng thôi. vắt thì em chỉ thấy khiếp nó khi 1 lần vào sâu trong rừng ẩm trên núi ở miệt comtum thôi, tụi nó ''phủ sóng'' khắp các ngọn cỏ, cành cây, trong lá mục, trên đất, thấy có tiếng động bước chân là ào hướng phát ra tiếng động thẳng tiến, búng mình như sâu đo gang á, khiếp, vô cùng khát máu

hay bác nói đến bọ ve, vét bò,.. loại này thì xử lý dễ ẹc mà.

diệt muỗi thì không xong vì gần sông nước, đuổi bằng khói hay khói thuốc đều không xong và có thể lại hại ngược trâu bò.trồng cây nọ kia nghe cũng ít hiệu quả. may chăng trồng những cây có tinh dầu như kiểu keo lá tràm, bạch đàn ... thành cả dặng vây quanh chuồng thì còn có chút tác dụng, nhưng cũng rất ít. dùng đèn đuổi muỗi hay đèn bắt muỗi cũng chỉ được phần nào thôi, rồi nó cũng nhờn.
có lẽ chỉ có dùng mùng che phủ là tốt nhất. tôi nghe nhiều người nuôi lợn nái dùng mùng che cho lợn con rồi. có điều che cho bò thì cần làm sạch chuồng. ngoài ra cần thiết kế hệ thống sào màn có thể mở ra, gấp vào tiện lợi, giảm công sức cho người dùng, kiểu như kéo màn của sâu khấu vậy

mình thấy hiệu quả nhất vẫn là may mùng lưới quanh chuồng và đốt um khói vào ban đêm (dùng mạc cưa, trấu,... làm sao để tạo thật nhiều khói là ok), giảm muỗi thấy rõ, tối lúc mình chưa đốt um khói, khi đi ra chuồng vào buổi tối thấy muỗi bu lên mùng thấy mà sợ, nhưng khi đốt khói lên thì muỗi bay không còn 1 con luôn, khỏi cần đèn diệt hay thu hút con trùng làm gì, vì những cái đó chỉ áp dụng trong diện tích kính được bao phủ, trước mình làm bên DKSH chuyên về bảo quản kho thuốc tây, nguyên kho gắn gần 20 cái bẫy đèn con trùng nhưng vẫn có tình trạng trả hàng do có muỗi hoặc bồ hong bay vào.

hihihh hình ảnh giăng mùng cho bò như đã hứa dù...có trễ hơn 2 ngày
đây là hình giăng mùng cho chuồng bò nhà em, các bác cóa thắc mắc gì cứ chém, ném tẹt ga, em nhận hết
lưu ý; phần mùng giăng phía trước đầu con bò phải cách xa tầm với của con bò 1 tí vì nó có thể gặm và xé rách mùng, tệ hơn nữa là có con nó còn nhai ăn luôn cả mùng luôn và hậu quả chắc ai cũng biết, lúc trước gần chỗ em có người ko cẩn thận để con bò nó nhai nuốt hết cả 1 cái võng bằng vải dù luôn...

File đính kèm

96 KB · Lượt xem: 239
    90.2 KB · Lượt xem: 231
    122.7 KB · Lượt xem: 235
    135.6 KB · Lượt xem: 245
    131.2 KB · Lượt xem: 225
    171.6 KB · Lượt xem: 214
    114.6 KB · Lượt xem: 228
    195.3 KB · Lượt xem: 209
quá đẹp, chúc bạn thành công!
đây là hình giăng mùng cho chuồng bò nhà em, các bác cóa thắc mắc gì cứ chém, ném tẹt ga, em nhận hết
lưu ý; phần mùng giăng phía trước đầu con bò phải cách xa tầm với của con bò 1 tí vì nó có thể gặm và xé rách mùng, tệ hơn nữa là có con nó còn nhai ăn luôn cả mùng luôn và hậu quả chắc ai cũng biết, lúc trước gần chỗ em có người ko cẩn thận để con bò nó nhai nuốt hết cả 1 cái võng bằng vải dù luôn...

à bạn cho mình hỏi bạn xây 1 bên hay 2 bên để bò vậy? nếu 2 bên thì bề rộng 2 bên là bao nhiêu thế?

quá đẹp, chúc bạn thành công!

à bạn cho mình hỏi bạn xây 1 bên hay 2 bên để bò vậy? nếu 2 bên thì bề rộng 2 bên là bao nhiêu thế?

thank bạn. hiện tại đã dốc hết 90 phần trăm tiềm lực mới đem về chuồng được 6 con bò đực à, chuồng xây 1 bên, rộng 3,5m - trong đó máng ăn chiếm hết 0,8m . chiều dài chuồng là 9m, tổng chi phí xay là 7 triệu -phần cột, kèo có sẵn trong vườn nhà, đốn hạ và làm thôi. vì hết lực òi. bao h có lực lại tậu thêm bò thì nối thêm mái làm chuồng 2 bên luôn hiihiiihi
à trọng tâm hình số 7 là 2 con muỗi thông minh chui được vào trong mùng sau một đêm, em đã nỗ lực tìm vị trí nào tập trung nhiều muỗi nhất đễ chộp hình á, còn đêm mà ra chuồng nhìn muỗi bu phía ngoài mùng thì ...dày đắc như lông nhím ..
10 phần trăm còn lại dùng cho lắp ống tưới phun, nuôi thêm thỏ, ít gà đá, mấy con thỏ nhỏ nhỏ mà nó hành em thôi rồi, kế hoạch tới tết lên đủ 100 thỏ đẻ bị phá sản, mấy tháng rồi mà trong chuồng chỉ mới có được hơn 20 thỏ mẹ, ức chế ghê gớm

Last edited by a moderator:
thank bạn. hiện tại đã dốc hết 90 phần trăm tiềm lực mới đem về chuồng được 6 con bò đực à, chuồng xây 1 bên, rộng 3,5m - trong đó máng ăn chiếm hết 0,8m . chiều dài chuồng là 9m, tổng chi phí xay là 7 triệu -phần cột, kèo có sẵn trong vườn nhà, đốn hạ và làm thôi. vì hết lực òi. bao h có lực lại tậu thêm bò thì nối thêm mái làm chuồng 2 bên luôn hiihiiihi
à trọng tâm hình số 7 là 2 con muỗi thông minh chui được vào trong mùng sau một đêm, em đã nỗ lực tìm vị trí nào tập trung nhiều muỗi nhất đễ chộp hình á, còn đêm mà ra chuồng nhìn muỗi bu phía ngoài mùng thì ...dày đắc như lông nhím ..
10 phần trăm còn lại dùng cho lắp ống tưới phun, nuôi thêm thỏ, ít gà đá, mấy con thỏ nhỏ nhỏ mà nó hành em thôi rồi, kế hoạch tới tết lên đủ 100 thỏ đẻ bị phá sản, mấy tháng rồi mà trong chuồng chỉ mới có được hơn 20 thỏ mẹ, ức chế ghê gớm
cám ơn bạn!

Theo cách e như vầy.
Bác mua mùng rùi mua Termosant 10 sc đem tẩm mùng hoặc phun lên mùng. Thuốc tốn lưu 2-3 tháng. Sản phẩm vipesco. E nhân viên của cty. Có gi alo e 0937630514

Minh hoi ti.cai mung nay co phai minh giang de ngu co phai k?voi lai ban de ngoai troi nhu the xai duoc lau k

ĐÈN ĐUỔI MUỖI LAMPTAN THÁI LAN
Sử dụng công nghệ hạt photon, tạo ra tia sáng tác động quá trình cảm biến ánh sáng của muỗi làm chúng không thích nghi được và buộc phải tránh xa.

- Ở lĩnh vực chăn nuôi : muỗi nhiều làm giảm năng xuất vật nuôi ảnh hưởng đến thu nhập của bạn, đầu tư thiết bị diệt muỗi rất tốn kém.
Chỉ cần dùng đèn đuổi muỗi lamptan vừa hiệu quả vừa tiết kiệm.

180.000đ/bóng, mua sỉ : 0934039775 sẽ có giá tốt hơn

HIỆU QUẢ VƯỢT TRỘI CHỈ CÓ TẠI AMUASAM.COM

Back