cách ghép mai chiếu thủy với lồng mức

Xin chào diễn đàn.
Tôi có cây lồng mức trồng trong chậu, đã ghép mai chiếu thủy loại lá nhỏ, không hiểu sao các cành mai chiếu thủy ở phía dưới cứ khô và chết dần? tôi muốn ghép lại bằng mai chiếu thủy loại lá to hơn vì nghe nói nó phù hợp hơn mai chiếu thủy lá nhỏ, nhưng tôi không biết ghép bằng cách nào. Xin các bạn và các anh chị biết chỉ dùm tôi. Xin chân thành cám ơn.

ghép mai chiếu thủy với lồng mức rất chuộng cách đây mấy năm do gốc ghép lớn và đẹp nhưng em thấy không bền, hay chết cành ghép lắm. nên em đã bỏ thú chơi mai chiếu thủy ghép lồng mức rồi.
nhưng bác hỏi thì em xin trả lới cách ghép hiệu quả nhất cho loại này là ghép chẻ ngọn.

Cám ơn phamtrancongcrao nhiều nhé. Xem ra bạn quá rành về chơi cây kiểng, chắc phải học hỏi bạn nhiều. Nhân đây cho mình hỏi, bạn ở Phước Tân mà chổ nào vậy? ấp Đồng hay ấp Miễu? Mình có em là Tài P.CT xã Phước Tân con của chú tư Nhỏ. Hôm nào xuống chổ phamtrancongcrao chơi được không?

ghép mai chiếu thủy với lồng mức rất chuộng cách đây mấy năm do gốc ghép lớn và đẹp nhưng em thấy không bền, hay chết cành ghép lắm. nên em đã bỏ thú chơi mai chiếu thủy ghép lồng mức rồi.
nhưng bác hỏi thì em xin trả lới cách ghép hiệu quả nhất cho loại này là ghép chẻ ngọn.
Mình ghép 02 cây cũng được 5,6 năm rồi thấy vẫn bình thường. À, mà thời gian bao lâu thì cành ghép chết vậy anh? Mình thì dùng phương pháp ghép nêm.

Em ở ấp Đồng đường vào vườn xoài đó bác. Khi nào bác xuống ghép em uống ly cafe nha.
.................................................................
Ok. Vậy hôm nào mình xuống xem cách làm cây cảnh của phamtrancongcrao một bữa nhé.

Em ở ấp Đồng đường vào vườn xoài đó bác. Khi nào bác xuống ghép em uống ly cafe nha.
.................................................................
Ok. Vậy hôm nào mình xuống xem cách làm cây cảnh của phamtrancongcrao một bữa nhé.
Bác ơi, em là sinh viên thôi chứ có là dân cây cảnh chuyên nghiệp đâu bác. chỉ có vài cây lèo tèo cho vui cửa xanh nhà thôi.
---------------
Mình ghép 02 cây cũng được 5,6 năm rồi thấy vẫn bình thường. À, mà thời gian bao lâu thì cành ghép chết vậy anh? Mình thì dùng phương pháp ghép nêm.
vậy là cây của anh do được chăm sóc tốt rồi đấy, cũng thể có 1 vài khác biệt về khí hậu, nhưng em nhìn chung là dù ghép chơi rất đẹp nhưng không được bền anh àh. có lẽ đó là ý kiến riêng em

Last edited:
vậy là cây của anh do được chăm sóc tốt rồi đấy, cũng thể có 1 vài khác biệt về khí hậu, nhưng em nhìn chung là dù ghép chơi rất đẹp nhưng không được bền anh àh. có lẽ đó là ý kiến riêng em
Mình thấy ghép Lồng mức với Mai chiếu thủy chơi rất đẹp, nhưng không biết bền được bao lâu, cái này cần thời gian để kiểm định lại.

tôi thấy kế bên nhà có ông bác sĩ, chậu lồng mức ghép MCT lá nhỏ nay cũng được 8 năm rồi.

Cây lồng mức phải thật sung mãn mới ghép được,bác vào đây xem cây của e ghép nay được 10 năm rồi nè.Website:http//www.maivangminhphuong.com.Để tham khảo coi được kg,nếu thắc mắc gì đt cho mình.

Last edited by a moderator:

Back