cách làm bể lọc nước sạch

• Thread starter nghienbocau
  • Ngày gửi
chào các bác.
em viết bài này mong các bác có kỹ thuật trong vc làm bể lọc nước tư vấn giúp e
do nguồn nước khu vực e đang sống bị ô nhiễm và không có nước máy. thấy các trại đều có bể lọc nước .
nên e mong các bác đã từng làm và có kỹ thuật tư vấn giúp để e thiết kế bể lọc an toàn và đúng kỹ thuật.

Nguồn nước nhà bạn bị ô nhiễm cái gì. Bạn lên mạng tìm hiểu khá nhiều thông tin hay đó. Vừa rồi mình cũng mới làm 1 cái bể lọc 3 ngăn 90m3. Công xuất lọc trên 60m3 ngày đêm. Lọc nước giếng khoan bị nhiễm Fe+, đục nước. Nước lọc được sử dụng sinh hoạt và chăn nuôi heo trại.

Nguồn nước nhà bạn bị ô nhiễm cái gì. Bạn lên mạng tìm hiểu khá nhiều thông tin hay đó. Vừa rồi mình cũng mới làm 1 cái bể lọc 3 ngăn 90m3. Công xuất lọc trên 60m3 ngày đêm. Lọc nước giếng khoan bị nhiễm Fe+, đục nước. Nước lọc được sử dụng sinh hoạt và chăn nuôi heo trại.
nước giếng nhà mh bị nhiễm sắt. nên đục

nước giếng nhà mh bị nhiễm sắt. nên đục
Vậy tình trạng này cũng giống mình thôi. Mà bạn cần nhu cầu khoảng bao nhiêu m3/ngày. Tìm hiểu trên mạng rồi làm theo thực tế thôi. Đơn giản lắm

mh chỉ cần mỗi ngày khoảng 5m³ một ngày thôi. nhưng bạn lọc mấy cấp

Mình lọc qua các tầng gồm: cát sạch - tro trấu (thay than hoạt tính) - đá mi sạch - đá 1×2 - than củi (làm giá đỡ ống lọc).
Bể lọc xây 3 ngăn.., cao tầm 3m. Nửa chìm nửa nổi. Ngăn đầu, nước cấp làm giàn phun mưa, tách 1 phần cho chảy qua phèn chua và chlorine cục. Ngăn thứ 2 thông đáy với ngăn đầu, đồng thời xây 1 bức vách tường 10cm, cao khoảng 1m để xắp vật tư lọc. Nước được lọc tự chảy qua ngăn 3 qua ống nước phi 90 kgoan lỗ 6ly.

Back