• cách làm chuồng nuôi chim bồ câu dạng quần thể

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 15/4/11

1. hanoi_art

hanoi_art Học làm nông dân

cac pac cai nhau kinh qua! em dang tim hieu ve chuong nuoi choi ma chua biet kich thuoc nao! danh ra CV bach thao chup lai tam anh cac pac tu nghien cuu! ma nghe noi khu nay nuoi 1000 con luon cac pac nhe! toan "tho to" ca hay sao ay!

Last edited: 31/1/12
    2. bongbong_tpl

bongbong_tpl Học làm nông dân

Cho mình tham gia giới thiệu 1 tí nhá...
      Mình không rõ lắm về kích thước chuồng nuôi chim...Nhưng minh nghĩ nếu bạn nuôi chim quần thể như vậy đỡ tốn công dọn dẹp nhưng lâu ngày phân chim sẽ nhiều và ở khắp nơi -> tạo mùi hôi và vi khuẩn....sẽ gây hại cho vật nuôi, mình nghĩ bạn nên sử dụng sp khử mùi và ức chế vi khuẩn gây hại tạo môi trường trong sạch cho chim phát triển...Hiện nay Công ty mình có sản phẩm cho lĩnh vực này...bạn và mọi nguời có thể tìm hiểu.
      Chế phẩm vi sinh Active Cleaner
      Công ty TNHH Tân Phương Lê
      433/9 hai bà trưng, P.8, Q.3
      ĐT: 08.38203085
      Trần ly - 0908.380.653

Vũ bồ câu thích bài này.
    3. emgatay

emgatay Học làm nông dân

Làm thế nào để Bồ câu mới nở không bị chim bố mẹ giẫm chết?

Các bác ơi cho em hỏi chút. Đôi bồ câu nhà em đã đẻ 1 trứng và ấp nở thành công. Giờ chim con đã được 5 ngày tuổi nhưng chim bố mẹ cứ đánh nhau tưng bừng, giẫm đạp làm bị thương chim non.
      Chuồng bồ câu của em có kích thước DxRxC là 45x45x45 cm. Trưa nay em đã để thêm 1 cái ổ nữa vào bên cạnh cái ổ đang ấp chim non nhưng chim bố mẹ vẫn đánh nhau. Cứ thế này em sợ mai chim non sẽ bị giẫm chết mất.
      Các bác bảo em cách bảo vệ chim non với ạ. Em nhìn nó máu me be bét mà thấy tội nghiệp quá.
      Cám ơn các bác.

4. tapnuoibocau

tapnuoibocau Học làm nông dân

Chào Bạn!
      BC con mà bị Bố Mẹ làm cho "máu me be bét" như vậy chỉ có 1 cách là đem em nó ra rồi bơm thức ăn cho nó thôi.Đừng cho Bố Mẹ nó nuôi nữa.

5. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

ít ngày tuổi quá ... Nuôi bơm làm gì cho mệt

Bạn bỏ con Trống sang chuồng khác ... Đợi chim được 2 tuần ... cứng cáp để nó vào góc dưới của ổ để

Lúc đó mới cho chim bố trở lại ... sau vài ngày nếu con mái cho đạp ... thì mái sẽ đẻ ... lúc đó con trống sẽ quay lại mớm cho chim non của lứa trước ...

Nuôi nhốt thì chuyện này bị hoài ... người có nhiều giống mới mạnh dạn loại bỏ ... người ít thì tìm cách khắc phục nhằm tăng đàn trước đã bạn.... Những con đực đó tuy vụng về ,hung hăng hay làm vỡ trứng,chết con nhưng nó đạp mái chuẩn lắm ... hầu như có cồ cả bai quả

2 thành viên thích bài này.
    6. emgatay

emgatay Học làm nông dân

Em bơm thức ăn cho nó mà nó cứ ngoe ngoe cái đầu rồi giẫy ra không chịu ăn. Em bỏ con trống ra ngoài, nhốt riêng con mái với con của nó thôi, nó cứ đứng trân trân không chịu ấp cũng không chịu cho con ăn.
      Hôm qua em cho nhốt chung một lúc mà nó vẫn đánh nhau tơi bời, đến hôm nay thì em phải bỏ bớt 1 cái ổ ra, dọn dẹp bãi chiến trường.
      Hôm nay em đứng canh chim cả tiếng mà chúng nó vẫn bơ con nó đi. 3 ngày nay em cứ quanh ra quanh vào với đám chim này. Mệt ghê. Chim con yếu hơn hẳn hôm qua, em nghĩ chưa chắc nó đã sống được qua ngày mai quá. hic...

Em bơm thức ăn cho nó mà nó cứ ngoe ngoe cái đầu rồi giẫy ra không chịu ăn. Em bỏ con trống ra ngoài, nhốt riêng con mái với con của nó thôi, nó cứ đứng trân trân không chịu ấp cũng không chịu cho con ăn.
      Hôm qua em cho nhốt chung một lúc mà nó vẫn đánh nhau tơi bời, đến hôm nay thì em phải bỏ bớt 1 cái ổ ra, dọn dẹp bãi chiến trường.
      Hôm nay em đứng canh chim cả tiếng mà chúng nó vẫn bơ con nó đi. 3 ngày nay em cứ quanh ra quanh vào với đám chim này. Mệt ghê. Chim con yếu hơn hẳn hôm qua, em nghĩ chưa chắc nó đã sống được qua ngày mai quá. hic...

--------

Em thả con chim trống ra ngoài, chỉ nhốt chim mái thôi nhưng chim mái không chịu ấp và cho con ăn nữa.
      Em nuôi theo kiểu ngày thả, đêm nhốt. Tuy là thả ra nhưng bọn chim bồ câu nhà em chỉ bay loanh quanh gần nhà thôi, gọi cái là về ngay, cứ đến tầm 5h chiều là tự chúng nó tự bay về chuồng ăn thì em mới nhốt.
      Con trống nhà em rất dữ, cho ăn nó cũng mổ tay, sợ lắm. Lúc nó ấp trứng với nuôi con thì càng hung hăng. Nhưng lúc ấp trứng với nuôi con mấy ngày đầu, em thấy nó có trách nhiệm lắm. Ngày nó ấp con suốt, chim mái bay đi chơi vô tư, lúc nuôi con thì nó cũng mớm cho con ăn. Nhưng chỉ được mấy ngày thôi ạ. Giờ thì nó chả thiết tha gì con nữa, em đang muốn đập nó tơi bời đây!

Last edited: 15/2/12
      Vũ bồ câu thích bài này.
    7. anhmytran

anhmytran Nhà nông chính hiệu VIP

Khi chim bố mẹ bỏ con trước khi ra ràng,
      thì đó là chúng đã biết con chúng không thể nuôi được.
      Trời cho chúng cái tài khám bệnh cho con đó.
      Chúng còn biết cả trứng không nở nữa kia.
      Lúc đó, chúng bỏ tổ, bỏ trứng, đi tìm nơi khác làm ổ.
      *
      Trong một chuồng, không nên có 2 ổ, vì chật và bẩn.
      Khi chim con ra ràng, thì phải dọn ổ cũ đi.
      *
      Không nên nhốt chim. Cứ để chúng tự do.
      Có thế chúng mới tự nhiên, dễ bỏ tổ, bỏ trứng, bỏ
      con khi có chuyện, để chóng một chu kỳ nuôi con mới.
      *

8. quangphutho

quangphutho Học làm nông dân

bo cau

e cung ve que nuoi bo cau thoi

9. chaubinh

chaubinh Học làm nông dân

nuoi chim bo cau va cach lam truong

chao bac ! và em chào các bác...hom nay em mới biết diển đàn của các bác .củng vuithaatj em xin được tham jia học hỏi vói được không ạ?.chước hết em xin các bác thông cảm cho em chút.trình độ máy tính em mới học nên chưa được thạo .vậy có ji sai sót mong được các bác bỏ wua.chả là em đang có ý tưởng nuôi chim câu.nên em rất thích các bác...thank ah!

1 person likes this.
    10. TRANHUUHAU

TRANHUUHAU Nhà nông tập sự

• Bà con nông dân nhớ rút kinh nghiệm nuôi chuồng kiểu nầy nha ...

11. hoangha49

hoangha49 Nông Dân Daklak

theo mình mổi ô như vậy củng ok rồi, nhưng chiều xâu có thể xâu vào thêm khoảng 10cm nửa thì càng tốt, ko cần làm của chuồng đâu, nhưng phải làm thêm 1 cái ngăn ở đằng trước tránh tình trạng trứng rơi ra ngoài.
      đây là những gì mình học hỏi của người ta, nếu bạn thấy hay thì áp dụng. Vì mình đang nuôi dạng công nghiệp.

--------

TỐT NHẤT là đem chim con gửi wa tổ khác đang nuôi con. khoảng cách chênh lệch khoang 2-3ngày là được. như vậy chim bố sẻ kích thích chim mái rụng trứng để chuẩn bị lứa tiếp theo nữa

Last edited: 31/5/13