cách làm chuồng nuôi chim bồ câu dạng quần thể

• Thread starter hacoty204
  • Ngày gửi
xin giúp đỡ cách làm chuồng nuôi chim bồ câu dạng quần thể

các anh em cho em hỏi gấp: Em định làm chuồng nuôi chim nuôi quần thể ( chuồng chỉ để chim sinh sản) em làm các ô chuồng kích thước DXRXC là 30X30X30cm làm như kiểu giá để sách phía ngoài em làm thêm giá đậu 15cm có được không? cửa chuồng em cứ để vậy có được không hay phải đóng kín lại chỉ khoét 1 ô nhỏ to bằng bát ăn cơm, các bác chỉ giúp em để mai ngày nghỉ em còn setup. thank các pro nhiều chúc các bác trên diễn đàn làm ăn chăn nuôi ngày càng hiệu quả.:wub:
---------------
help..........................................

Last edited by a moderator:
Clip đó là do mình up,Cắt cánh chim thì hiện tại mình cũng đã thạo lắm rồi

Cách nuôi trên dành cho những người nhà ở nông thôn đất rộng . Cách này có thể nuôi chim xung quanh vườn cây ăn quả,vườn chuối mà ko sợ bị hàng xóm la .

Chỉ lưu ý với bạn về kỹ thuật cắt cánh ...Nên chọn chim hơn một tuần tuổi cắt cánh ... Khi đó chim còn non nhưng đã bắt đầu ăn cám rồi ... KHi cắt chọn thời điểm thích hợp nhất là vào lúc gần tối ...Khi đó chim mẹ sẽ ủ ấm chó nó và không rỉa vào vết cắt

Vì khi cắt ta phải bó một chút giấy vệ sinh vào phần cắt để hạn chế máu chảy . Nếu cắt buổi sáng,Nền nhiệt độ cao mao mạch giãn nở chảy máu sẽ nhiều hơn buổi xế chiều,hoặc tối

Khi cắt nhớ tiệt trùng vết thương bằng ô xi già...ko tiệt trùng bằng cồn. Cồn xót chim giẫy mạnh máu càng ra nhiều

Nếu nuôi chim nhiều chủng loại . Bạn chỉ cần phân biệt bằng việc cắt cánh trái hoặc phải. VD: Chim pháp thuần cắt cánh trái,chim Việt thuần cắt cánh trái ... Thế hệ lai tạp cắt cánh phải ....Sau này khi nuôi thả lan lung tung . Màu mè sẽ rất lộn xộn . Chim lai cũng có màu trắng tinh cũng như sô cô la ,xanh đen,rêu vv Do đó chỉ cần nhìn chim bị cắt ở cánh nào là có thể phân biệt giống

Tại sao phải cắt cánh theo quy luật? : vì cắt để sau này bán giống cho khách hàng không bị nhầm lẫn mang tiếng. Thứ nữa là . Việc lai tạo ,chọn giống sẽ chủ động theo ý muốn . Bạn sẽ tìm ra công thức lai tạo tốt nhất cho đàn chim của mình như: đẻ con sai,nuôi con khéo,ăn ít cám,trọng lượng lớn vv mấy cái này là do mình nghiên cứu và đưa ra để dễ quản lý .. Bạn cứ áp dụng nếu có gì chưa hiểu sẽ trao đổi thêm sau

Cảm ơn nuoide nha, mấy hum bận quá nay mới có thời gian ngồi học hỏi kinh nghiệm các bạn. Mình đang chuẩn bị nuôi dạng quần thể và sẽ nghiên cứu kiểu bấm cánh xem thế nào. Mình định làm chuồng quần thể Dài 10m, Rộng 4m, cao 3,5m. bên trong mình sẽ làm ổ với diện tích 50x50x50, mình nuôi lần đầu mong các bạn giúp đỡ thật nhiều.

các anh em cho em hỏi gấp: Em định làm chuồng nuôi chim nuôi quần thể ( chuồng chỉ để chim sinh sản) em làm các ô chuồng kích thước DXRXC là 30X30X30cm làm như kiểu giá để sách phía ngoài em làm thêm giá đậu 15cm có được không? cửa chuồng em cứ để vậy có được không hay phải đóng kín lại chỉ khoét 1 ô nhỏ to bằng bát ăn cơm, các bác chỉ giúp em để mai ngày nghỉ em còn setup. thank các pro nhiều chúc các bác trên diễn đàn làm ăn chăn nuôi ngày càng hiệu quả.:wub:
---------------

bạn có thể đến tham quan trại của chúng tôi để xem cách thiết kế chuồng trại như thế nào.
d/c: 98/1b phường Tân Thới Hiệp, quận 12
dt: 0918139219 A.Triều

các bác ơi em ở cao bằng vẫn đag là học sinh thôi không biết phải xưng hô thế nào nữa.Em đang định nuôi 1 vài đôi chim bồ câu mà vẫn chưa biết cách làm chuồng và cách nuôi ntn ca? vay. bác nào có thể chỉ giáo giúp em dc. khong em thay' cac' bac bàn luận rất hay nhưng thật sự thì kích thước chuồng và cách nuôi ntn mới là hiệu quả cao.

qua 1 thời gian ngắn nghiên cứu trên này, áp dụng đc 2 tháng không hiệu quả như mong đợi, nên đành bán rẻ 100.000 / cap, lỗ tiền chim + lổ tiền chuồng ( 1.8 trieu ), mong các bác chuẩn bị nuôi kiểu này rút kinh nghiệm nha,sau đây là hình thưc tế em đã nuôi ( mới bán sạch chuồng hôm qua cho anh Vũ Kiên Giang )

đẻ thưa hơn nuôi nhốt từng cặp nên sốt ruột đúng không nào?:blush:

đẻ ít hơn hẳn bác ạ, tỉ lệ hư trứng cũng cao, em nghĩ do chim ra ngoài ăn uống, lúc trời mưa ướt lông nên vào tổ ấp. Đc cái đở công chăm sóc, vệ sinh nhưng ngược lại khó theo dõi nên năng suất không bằng nuôi nhốt từng cặp. Đây là ý riêng của em

Bác santarosa có thể cho mình biết chi phí xây dựng chuồng và hàng rào của bác khoảng bao nhiêu được không? Mình muốn tạo điều kiện cho thằng em họ nuôi thử. Bác cho biết diện tích( dài x rộng ) là bao nhiêu luôn nha. Cám ơn bác santarosa nhiều

Tôi không nuôi nhốt, dù là nhốt ép đôi, hay nhốt cả đàn,
nên không có bình luận kiều nuôi của bạn.
*
Tôi nuôi thả hoàn toàn, chúng bay khỏi nhà mấy cây số
cả đàn mấy chục con, rồi bay về. Tỷ lệ trứng ấp nở rất
cao, và sau khi nở thì lớn lên với tỷ lệ cũng rất cao.
Khó khăn nhất là nuôi chim con cho chúng tự bắt cặp và
thành đôi. Về thức ăn, tôi chỉ cho chúng 50-60% thôi.
Chúng phải kiếm ăn thêm. Điều đó làm chim bố mẹ phải
bay nhiều, mạnh khoẻ, và di truyền tập tính hoang dại
cho đời sau. Dù sao, tôi cũng có cảm tưởng rằng nuôi
chim Bồ Câu nửa hoang dại thì không kinh tế, và lý do
là tỷ lệ thức ăn và thịt chim bán quá cao. Mặc dù tỷ lệ
chim con cao, nhưng tỷ lệ giống cũng rất cao. Có nghĩa
luôn luôn phải nuôi nhiều con giống, khiến cho số chim
thịt bị bớt đi.
*
Nghe bạn nói nuôi bồ câu không kinh tế, tôi không lấy
làm lạ, mà chỉ làm lạ khi có bạn nuôi bồ câu lãi hơn
nuôi Gà, Heo, Bò.
*

Nghe bạn nói nuôi bồ câu không kinh tế, tôi không lấy
làm lạ, mà chỉ làm lạ khi có bạn nuôi bồ câu lãi hơn
nuôi Gà, Heo, Bò.

Link: http://agriviet.com/home/threads/47728-cach-lam-chuong-nuoi-chim-bo-cau-dang-quan-the#ixzz1gTJ6TNCl

Tính thời điểm hiện tại.Nếu bỏ cùng một số tiền để mua giống BC và giống lợn nuôi.Chắc chắn bồ câu lãi hơn thịt lợn nhiều ... Cho dù có nuôi lợn kiểu truyền thống,kiểu công nghiệp gia công.

Nhưng về lâu dài thì BC ko thể ăn được lợn,vì thịt lợn là thức ăn phổ biến quá rồi . BC giá cao ko phải ai cũng có điều kiện kinh tế

Nuôi thả như hình trên . Có một lợi ích mà ko ai đề cập đến . Đó là việc tận dụng thức ăn dư thừa như: Cơm nguội,bún,cơm,các loại hạt ướt ( trong quá trình làm giá đỗ) vv ... Bình thường nếu nuôi chuồng ko thể cho ăn được vì mất vệ sinh,vương vãi gây ướt ,ẩm mốc ... Nếu nuôi thả thì có thể tận dụng triệt để thức ăn dạng ướt,nhào trộn tất tần tật từ: cám,bún,cháo,cơm,phở,và cả những loại thịt,ốc,trùn quế,rau xanh loại nhỏ vv ... cứ xay ra rồi trộn vào cho đều,,,, kể cả khoáng peramix,vitamin, thành phẩm cuối cùng trộn thêm với bột ngô xay,hoặc cám con còn cho thơm phức .... rải ra máng nó chén tất tần tật

Nói chung BC lúc này gần gần giống với gà.

ncgcck

Theo mình đóng 30 cũng đc vì ở VN mình người nuôi bồ câu thả tự do thường chỉ làm chuồng như vậy thôi. Nhưng bạn làm vậy để nuôi bán công nghiệp thì năng suất sẽ thấp vì với diên tích như vậy thì chắc chắn chỉ có 1 ổ đẻ sẽ hạn chế khá năng sinh sản cho chim + chim có đẻ trứng khi chim con ra ràng thì khả năng vỡ trứng rất cao. Giả sử mình tính như vậy nè: bạn nuôi bồ câu pháp sau khi chim mẹ đẻ trứng ấp 18 ngày thì nở và sau khoảng 10 ngày thì đẻ tiếp lứa thứ 2 như vậy chim non mới đc 10 ngày tuối ko có chỗ để ở, chim mẹ nếu nhân bít như vậy chắc nó sẽ ko đẻ nữa vì vậy năng suất của bạn chỉ đạt đc 45ngày/cặp.

Chim mẹ đẻ thì nó chuồn sang ổ khác mà đẻ chứ bạn ... Nuôi quần thể nó đẻ lung ta lung tung nhưng vẫn tìm đúng chỗ con non để mớm . Chứ ko định cư nguyên một chỗ đâu bạn ơi

Nuôi kiểu ngày xưa thì khi chim non nở, chim bố mẹ
vẫn ở chung chuồng, nên chuồng phải đủ rộng.
Khi chim bố mẹ bỏ chim con, chim con phải tự kiếm
ăn. Chim bố mẹ đi tìm chỗ mới để làm ổ và đẻ trứng.
Chim con thấy bố mẹ thì theo đòi ăn, nhung chim bố
mẹ mổ và đánh bằng đầu cánh. Phải đánh thật mạnh và
mổ chảy máu đầu, thì chim con mới thôi không theo nữa.
*
Nói tóm lại, thời gian mỗi lứa phải thật dài mới đủ
cho chim bố mẹ nuôi xong mới làm ổ và đẻ lứa sau.
*

cac pac cai nhau kinh qua! em dang tim hieu ve chuong nuoi choi ma chua biet kich thuoc nao! danh ra CV bach thao chup lai tam anh cac pac tu nghien cuu! ma nghe noi khu nay nuoi 1000 con luon cac pac nhe! toan "tho to" ca hay sao ay!

---------------

Cho mình tham gia giới thiệu 1 tí nhá...
Mình không rõ lắm về kích thước chuồng nuôi chim...Nhưng minh nghĩ nếu bạn nuôi chim quần thể như vậy đỡ tốn công dọn dẹp nhưng lâu ngày phân chim sẽ nhiều và ở khắp nơi -> tạo mùi hôi và vi khuẩn....sẽ gây hại cho vật nuôi, mình nghĩ bạn nên sử dụng sp khử mùi và ức chế vi khuẩn gây hại tạo môi trường trong sạch cho chim phát triển...Hiện nay Công ty mình có sản phẩm cho lĩnh vực này...bạn và mọi nguời có thể tìm hiểu.
Chế phẩm vi sinh Active Cleaner
Công ty TNHH Tân Phương Lê
433/9 hai bà trưng, P.8, Q.3
ĐT: 08.38203085
Trần ly - 0908.380.653

Làm thế nào để Bồ câu mới nở không bị chim bố mẹ giẫm chết?

Các bác ơi cho em hỏi chút. Đôi bồ câu nhà em đã đẻ 1 trứng và ấp nở thành công. Giờ chim con đã được 5 ngày tuổi nhưng chim bố mẹ cứ đánh nhau tưng bừng, giẫm đạp làm bị thương chim non.
Chuồng bồ câu của em có kích thước DxRxC là 45x45x45 cm. Trưa nay em đã để thêm 1 cái ổ nữa vào bên cạnh cái ổ đang ấp chim non nhưng chim bố mẹ vẫn đánh nhau. Cứ thế này em sợ mai chim non sẽ bị giẫm chết mất.
Các bác bảo em cách bảo vệ chim non với ạ. Em nhìn nó máu me be bét mà thấy tội nghiệp quá.
Cám ơn các bác.

Các bác ơi cho em hỏi chút. Đôi bồ câu nhà em đã đẻ 1 trứng và ấp nở thành công. Giờ chim con đã được 5 ngày tuổi nhưng chim bố mẹ cứ đánh nhau tưng bừng, giẫm đạp làm bị thương chim non.
Chuồng bồ câu của em có kích thước DxRxC là 45x45x45 cm. Trưa nay em đã để thêm 1 cái ổ nữa vào bên cạnh cái ổ đang ấp chim non nhưng chim bố mẹ vẫn đánh nhau. Cứ thế này em sợ mai chim non sẽ bị giẫm chết mất.
Các bác bảo em cách bảo vệ chim non với ạ. Em nhìn nó máu me be bét mà thấy tội nghiệp quá.
Cám ơn các bác.
Chào Bạn!
BC con mà bị Bố Mẹ làm cho "máu me be bét" như vậy chỉ có 1 cách là đem em nó ra rồi bơm thức ăn cho nó thôi.Đừng cho Bố Mẹ nó nuôi nữa.

ít ngày tuổi quá ... Nuôi bơm làm gì cho mệt

Bạn bỏ con Trống sang chuồng khác ... Đợi chim được 2 tuần ... cứng cáp để nó vào góc dưới của ổ để

Lúc đó mới cho chim bố trở lại ... sau vài ngày nếu con mái cho đạp ... thì mái sẽ đẻ ... lúc đó con trống sẽ quay lại mớm cho chim non của lứa trước ...

Nuôi nhốt thì chuyện này bị hoài ... người có nhiều giống mới mạnh dạn loại bỏ ... người ít thì tìm cách khắc phục nhằm tăng đàn trước đã bạn.... Những con đực đó tuy vụng về ,hung hăng hay làm vỡ trứng,chết con nhưng nó đạp mái chuẩn lắm ... hầu như có cồ cả bai quả

Back