cách làm chuồng nuôi chim bồ câu dạng quần thể

• Thread starter hacoty204
  • Ngày gửi
xin giúp đỡ cách làm chuồng nuôi chim bồ câu dạng quần thể

các anh em cho em hỏi gấp: Em định làm chuồng nuôi chim nuôi quần thể ( chuồng chỉ để chim sinh sản) em làm các ô chuồng kích thước DXRXC là 30X30X30cm làm như kiểu giá để sách phía ngoài em làm thêm giá đậu 15cm có được không? cửa chuồng em cứ để vậy có được không hay phải đóng kín lại chỉ khoét 1 ô nhỏ to bằng bát ăn cơm, các bác chỉ giúp em để mai ngày nghỉ em còn setup. thank các pro nhiều chúc các bác trên diễn đàn làm ăn chăn nuôi ngày càng hiệu quả.:wub:
---------------
help..........................................

Last edited by a moderator:
Chào Bạn!
BC con mà bị Bố Mẹ làm cho "máu me be bét" như vậy chỉ có 1 cách là đem em nó ra rồi bơm thức ăn cho nó thôi.Đừng cho Bố Mẹ nó nuôi nữa.
Em bơm thức ăn cho nó mà nó cứ ngoe ngoe cái đầu rồi giẫy ra không chịu ăn. Em bỏ con trống ra ngoài, nhốt riêng con mái với con của nó thôi, nó cứ đứng trân trân không chịu ấp cũng không chịu cho con ăn.
Hôm qua em cho nhốt chung một lúc mà nó vẫn đánh nhau tơi bời, đến hôm nay thì em phải bỏ bớt 1 cái ổ ra, dọn dẹp bãi chiến trường.
Hôm nay em đứng canh chim cả tiếng mà chúng nó vẫn bơ con nó đi. 3 ngày nay em cứ quanh ra quanh vào với đám chim này. Mệt ghê. Chim con yếu hơn hẳn hôm qua, em nghĩ chưa chắc nó đã sống được qua ngày mai quá. hic...

Chào Bạn!
BC con mà bị Bố Mẹ làm cho "máu me be bét" như vậy chỉ có 1 cách là đem em nó ra rồi bơm thức ăn cho nó thôi.Đừng cho Bố Mẹ nó nuôi nữa.
Em bơm thức ăn cho nó mà nó cứ ngoe ngoe cái đầu rồi giẫy ra không chịu ăn. Em bỏ con trống ra ngoài, nhốt riêng con mái với con của nó thôi, nó cứ đứng trân trân không chịu ấp cũng không chịu cho con ăn.
Hôm qua em cho nhốt chung một lúc mà nó vẫn đánh nhau tơi bời, đến hôm nay thì em phải bỏ bớt 1 cái ổ ra, dọn dẹp bãi chiến trường.
Hôm nay em đứng canh chim cả tiếng mà chúng nó vẫn bơ con nó đi. 3 ngày nay em cứ quanh ra quanh vào với đám chim này. Mệt ghê. Chim con yếu hơn hẳn hôm qua, em nghĩ chưa chắc nó đã sống được qua ngày mai quá. hic...

Chào Bạn!

--------

ít ngày tuổi quá ... Nuôi bơm làm gì cho mệt

Bạn bỏ con Trống sang chuồng khác ... Đợi chim được 2 tuần ... cứng cáp để nó vào góc dưới của ổ để

Lúc đó mới cho chim bố trở lại ... sau vài ngày nếu con mái cho đạp ... thì mái sẽ đẻ ... lúc đó con trống sẽ quay lại mớm cho chim non của lứa trước ...

Nuôi nhốt thì chuyện này bị hoài ... người có nhiều giống mới mạnh dạn loại bỏ ... người ít thì tìm cách khắc phục nhằm tăng đàn trước đã bạn.... Những con đực đó tuy vụng về ,hung hăng hay làm vỡ trứng,chết con nhưng nó đạp mái chuẩn lắm ... hầu như có cồ cả bai quả
Em thả con chim trống ra ngoài, chỉ nhốt chim mái thôi nhưng chim mái không chịu ấp và cho con ăn nữa.
Em nuôi theo kiểu ngày thả, đêm nhốt. Tuy là thả ra nhưng bọn chim bồ câu nhà em chỉ bay loanh quanh gần nhà thôi, gọi cái là về ngay, cứ đến tầm 5h chiều là tự chúng nó tự bay về chuồng ăn thì em mới nhốt.
Con trống nhà em rất dữ, cho ăn nó cũng mổ tay, sợ lắm. Lúc nó ấp trứng với nuôi con thì càng hung hăng. Nhưng lúc ấp trứng với nuôi con mấy ngày đầu, em thấy nó có trách nhiệm lắm. Ngày nó ấp con suốt, chim mái bay đi chơi vô tư, lúc nuôi con thì nó cũng mớm cho con ăn. Nhưng chỉ được mấy ngày thôi ạ. Giờ thì nó chả thiết tha gì con nữa, em đang muốn đập nó tơi bời đây!

Khi chim bố mẹ bỏ con trước khi ra ràng,
thì đó là chúng đã biết con chúng không thể nuôi được.
Trời cho chúng cái tài khám bệnh cho con đó.
Chúng còn biết cả trứng không nở nữa kia.
Lúc đó, chúng bỏ tổ, bỏ trứng, đi tìm nơi khác làm ổ.
*
Trong một chuồng, không nên có 2 ổ, vì chật và bẩn.
Khi chim con ra ràng, thì phải dọn ổ cũ đi.
*
Không nên nhốt chim. Cứ để chúng tự do.
Có thế chúng mới tự nhiên, dễ bỏ tổ, bỏ trứng, bỏ
con khi có chuyện, để chóng một chu kỳ nuôi con mới.
*

nuoi chim bo cau va cach lam truong

Câu này có nghĩa thế nào bác đọc kĩ nhé . Việc bác khoe nuôi bồ câu cách đây 30 năm thì nuode biết rồi

Và cũng xin nói với bác . Ko cần che chắn mặt trước gì cả vì các ô đã phân lô rồi .. Như một kệ đựng sách là như một kệ đựng sách thôi .... Những vấn đề khác thì nuode ko bàn tiếp vì quá quen tính của bác rồi ..
chao bac ! và em chào các bác...hom nay em mới biết diển đàn của các bác .củng vuithaatj em xin được tham jia học hỏi vói được không ạ?.chước hết em xin các bác thông cảm cho em chút.trình độ máy tính em mới học nên chưa được thạo .vậy có ji sai sót mong được các bác bỏ wua.chả là em đang có ý tưởng nuôi chim câu.nên em rất thích các bác...thank ah!

qua 1 thời gian ngắn nghiên cứu trên này, áp dụng đc 2 tháng không hiệu quả như mong đợi, nên đành bán rẻ 100.000 / cap, lỗ tiền chim + lổ tiền chuồng ( 1.8 trieu ), mong các bác chuẩn bị nuôi kiểu này rút kinh nghiệm nha,sau đây là hình thưc tế em đã nuôi ( mới bán sạch chuồng hôm qua cho anh Vũ Kiên Giang )

• Bà con nông dân nhớ rút kinh nghiệm nuôi chuồng kiểu nầy nha ...

các anh em cho em hỏi gấp: Em định làm chuồng nuôi chim nuôi quần thể ( chuồng chỉ để chim sinh sản) em làm các ô chuồng kích thước dxrxc là 30x30x30cm làm như kiểu giá để sách phía ngoài em làm thêm giá đậu 15cm có được không? Cửa chuồng em cứ để vậy có được không hay phải đóng kín lại chỉ khoét 1 ô nhỏ to bằng bát ăn cơm, các bác chỉ giúp em để mai ngày nghỉ em còn setup. Thank các pro nhiều chúc các bác trên diễn đàn làm ăn chăn nuôi ngày càng hiệu quả.:wub:
---------------
help..........................................
theo mình mổi ô như vậy củng ok rồi, nhưng chiều xâu có thể xâu vào thêm khoảng 10cm nửa thì càng tốt, ko cần làm của chuồng đâu, nhưng phải làm thêm 1 cái ngăn ở đằng trước tránh tình trạng trứng rơi ra ngoài.
đây là những gì mình học hỏi của người ta, nếu bạn thấy hay thì áp dụng. Vì mình đang nuôi dạng công nghiệp.

--------

Các bác ơi cho em hỏi chút. Đôi bồ câu nhà em đã đẻ 1 trứng và ấp nở thành công. Giờ chim con đã được 5 ngày tuổi nhưng chim bố mẹ cứ đánh nhau tưng bừng, giẫm đạp làm bị thương chim non.
Chuồng bồ câu của em có kích thước DxRxC là 45x45x45 cm. Trưa nay em đã để thêm 1 cái ổ nữa vào bên cạnh cái ổ đang ấp chim non nhưng chim bố mẹ vẫn đánh nhau. Cứ thế này em sợ mai chim non sẽ bị giẫm chết mất.
Các bác bảo em cách bảo vệ chim non với ạ. Em nhìn nó máu me be bét mà thấy tội nghiệp quá.
Cám ơn các bác.
TỐT NHẤT là đem chim con gửi wa tổ khác đang nuôi con. khoảng cách chênh lệch khoang 2-3ngày là được. như vậy chim bố sẻ kích thích chim mái rụng trứng để chuẩn bị lứa tiếp theo nữa

E đang làm theo kích thước 30x30x30 chuẩn bị bắt chim về nuôi. Với kích thước đó thì đang bị phụ huynh nhà e kêu nó nhỏ quá chỉ để nuôi chim sẻ. Nhưng với kinh nhiệm 10 năm trở lại đây của e thì muốn đạt kết quả tốt nhất thì trước khi làm gì hãy hỏi ý kiến phụ huynh rùi sau đó làm ngược lại ắt thành công. Chúc diễn dàn cuối tuần vui vẻ và đạt thành công

Có bác nào cột cách gì để đánh số cho chim nuôi dang quân thể không chỉ e với

Có bác nào cột cách gì để đánh số cho chim nuôi dang quân thể không chỉ e với

ra tiệm thú cảnh mua cái vòng đánh dấu đeo vào chân.. ko thì lấy nhôm khắc số,sau đó vòng vào...

ra tiệm thú cảnh mua cái vòng đánh dấu đeo vào chân.. ko thì lấy nhôm khắc số,sau đó vòng vào...
Vang cam ơn bác e tinh mua cái đánh số đầu dây điện đeo vào chân ko biết có ổn không

ít ngày tuổi quá ... Nuôi bơm làm gì cho mệt

Bạn bỏ con Trống sang chuồng khác ... Đợi chim được 2 tuần ... cứng cáp để nó vào góc dưới của ổ để

Lúc đó mới cho chim bố trở lại ... sau vài ngày nếu con mái cho đạp ... thì mái sẽ đẻ ... lúc đó con trống sẽ quay lại mớm cho chim non của lứa trước ...

Nuôi nhốt thì chuyện này bị hoài ... người có nhiều giống mới mạnh dạn loại bỏ ... người ít thì tìm cách khắc phục nhằm tăng đàn trước đã bạn.... Những con đực đó tuy vụng về ,hung hăng hay làm vỡ trứng,chết con nhưng nó đạp mái chuẩn lắm ... hầu như có cồ cả bai quả
Bác bảo bỏ ra 2 tuần thì chim mái đẻ rồi như vậy làm gì có cồ mà nở đc

Back