cách làm chuồng và nuôi gà sao

• Thread starter hahaidang631
  • Ngày gửi
Tôi có ý định nuôi gà sao với quy mô nhỏ khoảng 20 con nhưng chưa biết cách nuôi ,làm chuồng ,mua giống giá cả đầu vào và nơi tiêu thụ.bà con cô bác nào đã từng nuôi và có nhiều kinh nghiệm xin chỉ dẫn Tôi xin cảm ơn..

Các nơi khác thế nào tôi không biết. Chỗ tôi gà sao bán vẫn được nhưng giá thấp hơn cả gà ta. Các nhà hàng không mặn mà lắm vì người dùng chưa ăn quen thành phong trào. Họa hoằn mới có nhà hàng bán được vài con.
Có một số người chuyên đi mua gà sao cho vào lồng đi bán dạo cho các quán cà phê hoặc phỉnh mấy nhà giàu nuôi gà cảnh. Họ bán được với giá cao nhưng ít. Khi gà ế lại bán rẻ lại cho mấy quán bình dân. Vì vậy đầu vào họ mua cũng rất thấp.
Tôi có vài chục gà sao gạ bán mãi mà họ chỉ trả 65.000đ/kg là cao nhất. Nếu không có nguồn thức ăn đặc biệt cho ăn thì lỗ là cái chắc.
Thế mà gần nhà Mình có ông bạn đang nuôi mấy chục con,hiện tại thì chúng cũng xuất chuồng được rồi vì chúng cũng khá to con.vậy mà chủ nhà nói với mình là lái buôn đến trả 120k/1kg mà anh ta chưa muốn bán,mục đích là để đến Tết giá sẽ cao hơn.Nhưng Mình lại thấy bài của bạn nói có 65k/1kg lên không hiểu thực hư ra làm sao nữa...Mong rằng có anh em nào biết chính xá giá thành gà sao hiện nay là bao nhiêu,hãy cho Mình biết và có dẫn chứng nhé.Để mình lột cái mẽ nói Phét của anh hàng xóm này.Xin cảm ơn rất nhiều.....

Thế mà gần nhà Mình có ông bạn đang nuôi mấy chục con,hiện tại thì chúng cũng xuất chuồng được rồi vì chúng cũng khá to con.vậy mà chủ nhà nói với mình là lái buôn đến trả 120k/1kg mà anh ta chưa muốn bán,mục đích là để đến Tết giá sẽ cao hơn.Nhưng Mình lại thấy bài của bạn nói có 65k/1kg lên không hiểu thực hư ra làm sao nữa...Mong rằng có anh em nào biết chính xá giá thành gà sao hiện nay là bao nhiêu,hãy cho Mình biết và có dẫn chứng nhé.Để mình lột cái mẽ nói Phét của anh hàng xóm này.Xin cảm ơn rất nhiều.....

Cũng khó mà nói được. Vì tôi ở tận Bình định cơ. Có thể giá mỗi nơi mỗi khác. Nhưng xem trên ngay diễn đàn này thôi đã thấy rất nhiều người rao bán gà sao mà có được đâu!
Thực tế tôi chỉ bán được có 75.000đ/con khoảng từ 1,3 - 1.6kg (bán đổ đồng). Có thế mới bán được chứ nuôi thêm nó ăn tốn lắm mà giá chẳng thêm được gì. Tôi mới bán được 2 hôm. Chỉ để lại hơn chục con ăn tết. Lần sau nuôi gà ta cho...lành!

Gà sao vốn chưa thuần, em nuôi vài chục con, nhốt aviary được vài tháng, nhưng con nào sổng ra ngoài là bay mất tiêu, chả hiểu sao.

Thịt gà sao ngon không thua thịt gà ta.

Tốc độ sinh trưởng gà sao kém hơn gà tam hoàng.

Lông gà sao nhiều hơn lông gà ta (phù hợp bác nào nuôi gà định hướng lông)

Xương gà sao nhẹ hơn xương gà ta (không phù hợp bác nào nuôi gà định hướng xương)

Bán gà sao khó hơn bán gà ta vì dân vẫn chưa hiểu là con gì!

Mua về giết thịt, ngộ nhở sổng ra là mất, vì nó vẫn là chim, chứ chưa là gà!

Thuốc thú y đặc chủng cho gà sao chưa có, vì số lương chưa đủ nhiều để các hãng quan tâm tới...

Và 1001 thứ bất tiện khác.

Mới 26 tuổi, Nguyễn Thanh Lâm đã làm chủ trại nuôi gà sao - một mô hình mang lại hiệu

Nuôi gà sao

29/04/2010 17:06

Mới 26 tuổi, Nguyễn Thanh Lâm đã làm chủ trại nuôi gà sao - một mô hình mang lại hiệu quả kinh tế cao.
Vào tháng 11.2009, với số vốn gần 20 triệu đồng tích góp và vay mượn của người thân, Thanh Lâm đã mạnh dạn lập ra trại gà sao tại ấp Đức Ngãi, xã Đức Lập Thượng, huyện Đức Hòa (Long An). Ban đầu Lâm chỉ nuôi thí điểm vài trăm con nhưng thấy hiệu quả kinh tế cao, đến nay anh đã phát triển đàn gà sao lên trên 1.000 con, mỗi con có trọng lượng trung bình 2 - 2,5 kg. Đặc biệt, trong số đó có khoảng 300 con gà đang đẻ trứng. Hiện Lâm đang học hỏi kỹ thuật và dự định sẽ mua một máy ấp trứng để nhân giống đàn gà tại trang trại này lên khoảng 10.000 con trong vòng 2 năm nữa, đồng thời sẽ thành lập thêm một trại chuyên cung cấp gà sao giống cho cho các tỉnh ĐBSCL và miền Đông Nam Bộ. Bởi theo Lâm thì nhu cầu nuôi gà sao hiện nay rất cao, hầu như gà sao giống cung cấp cho thị trường bao nhiêu cũng không đủ. Nếu nhân giống được như thế thì lợi nhuận sẽ còn cao hơn rất nhiều.
Lâm nhẩm tính: một quả trứng bán ra thị trường chỉ được khoảng 3.000 đồng, nhưng nếu cho vào máy ấp thì khoảng 40 ngày sau sẽ có một chú gà con bán được 25.000 đồng, tính ra lợi nhuận gấp 8 lần. Các siêu thị, nhà hàng, quán ăn ở TP.HCM rất chuộng loại gà sao vì thịt ăn vừa dai, vừa thơm và ngon hơn thịt gà ta. Hiện tại, thương lái vào ngay trang trại mua với giá 110.000 đồng/kg, nhưng theo Lâm, nếu có đầu mối bán trực tiếp cho các nhà hàng, khách sạn thì giá sẽ cao hơn. Gà sao rất dễ nuôi vì có sức đề kháng mạnh hơn các loại gà khác, lại ăn tạp, ngoài các loại thức ăn chính như thóc, cám thì còn ăn thêm rau xanh các loại. Vì vậy, khi lập trang trại phải chọn những nơi có môi trường thoáng mát, xa khu dân cư và ở gần khu vực đồng ruộng để có thể tận dụng nguồn rau cỏ từ thiên nhiên nhằm giảm bớt khoản chi phí mua rau xanh.
Lê Thanh
http://www.thanhnien.com.vn/Pages/20100429/nuoi-ga-sao.aspx
Mình định nuôi gà sao khoản 100 con. nhưng theo nhiều thông tin trái chiều quá nên không biết ra sao?
Bạn nào biết nơi thu mua đầu ra chỉ mình với ! để mình an tâm chăn nuôi .
Mình ở huyện Vĩnh Thạnh Tỉnh Cần Thơ. Cách TP Long Xuyên An Giang 16km
Nick yahoo: sangtttq

Tôi đang nuôi Gà sao đây, bạn nuôi 100 con trở lại thì được vì nếu không bán được thì thịt từ từ, đầu ra hiện tại đang rất thấp nuôi không có lời đâu bạn ạ, đừng tin những bài báo kia, bạn nên tìm hiểu ngoài đời thật, những bài báo đó đã được đăng rất lâu, bây giờ giá gà sao tôi bán 1con 1kg1 mà có 70.000đ thôi mà bán rất chậm đó bạn ạ.

Last edited by a moderator:

Back