Cách làm mất rêu trên hồ sen

• Thread starter doremon2111
  • Ngày gửi
Mình có trồng 1 chậu sen, nhưng sau 1 thời gian, thấy trên mặt nước hồ sen có rất nhiêu rêu phủ khấp mặt hồ, vậy mình phải làm sao để mất đây

Chỉ có một chậu, sao không dùng tay hoặc vợt xúc rêu bỏ đi ?

Chà rửa chậu sau đó thay nước, cuối cùng là thêm một máy lọc, rêu sẽ chậm phát triển

Rêu mà bạn nói có thể là tảo lam, để trị nó bạn có thể giảm cường độ ánh sáng chiếu vào mặt nước bằng cách thả bèo hoặc hoa súng... nếu muốn diệt bạn có thể ra hàng bán cá cảnh mua thuốc diệt rong tảo về pha vào nước, nhưng nói chung dùng thuốc hiệu quả không được lâu ban ạ.

Bạn ra hiệu cá cảnh hỏi người ta loại cá nào chuyên dọn dẹp rong tảo . Mua vài con về thả nó sẽ sống trong bể sen và dọn dẹp cho bạn. Phân của nó cũng tốt cho sen ấy chứ ^_^

người hỏi sau khi hỏi rồi một đi không trở lại luôn :)
tuy nhiên em cũng xin góp tí kinh nghiệm để sau này có bác nào khác gặp phải vấn đề này thì áp dụng thử.
thường ở các hồ cá ngoài trời, người ta trồng sen hoặc súng kiểng để lọc nước cho trong, k hiểu sao hồ sen của bác Doremon lại bị đóng tảo như vậy nữa
bác tìm một ít bèo bỏ vô. bèo này tên gì em quên mất tiu

hoặc là tìm lục bình thì bảo đảm nước sẽ k đóng rêu xanh trên mặt nữa.
đây là hồ cá nhà em,chịu nắng 100%

---------------
àh quên, bác chỉ cần bỏ lục bình một góc nhỏ trong hồ sen thôi cũng lọc nước được nữa, phần còn lại tha hồ trồng sen

Last edited by a moderator:

---------------
àh quên, bác chỉ cần bỏ lục bình một góc nhỏ trong hồ sen thôi cũng lọc nước được nữa, phần còn lại tha hồ trồng sen

Lục bình lọc nước rất hay...đọt lục bình chấm nước cá kho đơn giản mà lại ngon..hoa lục bình đẹp...khi cây già sẽ ra tược thêm nhiều cây con, cây mẹ lá vàng đi..nếu bạn không vớt lên...bỏ đi cây mẽ sẽ mục rữa làm nước ô nhiễm

thân lục bình ủ vào gốc cây rất tốt...rễ lục bình dùng để bó khi chiết cành sẽ mau ra rễ..
tóm lại lục bình thả ở một góc hồ và quây lại sẽ rất có lợi

tuy nhiên em cũng xin góp tí kinh nghiệm để sau này có bác nào khác gặp phải vấn đề này thì áp dụng thử.
thường ở các hồ cá ngoài trời, người ta trồng sen hoặc súng kiểng để lọc nước cho trong, k hiểu sao hồ sen của bác Doremon lại bị đóng tảo như vậy nữa
This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 800x682.

Hình trên của bác là hình của bèo cái cụ thể: Bèo Cái : Pistia stratiotes, thuộc họ Môn Araceae. Loài cây này có thể sinh sản vô tính, các cây mẹ và cây con liên kết với nhau bằng một thân bò ngắn, tạo ra các cụm bèo cái dày đặc. Bèo cái thông thường được sử dụng trong các ao nuôi cá ở các vùng nhiệt đới để tạo nơi trú ẩn cho cá bột và cá nhỏ. Bèo cái cạnh tranh thức ăn với tảo trong nước vì thế nó có ích trong việc ngăn ngừa sự bùng nổ của loài này.

Mình thấy cách sử dụng bèo lục bình của bác Phát lợi là hiệu quả nhất, vừa làm sạch được môi trường nước - tạo điều kiện cho thủy hải sản của chúng ta phát triển lại có thể diệt được Rêu.
Great!

Bác Tám gửi cho nha_quê nè!

Tiêu diệt "Gong tảo", mấy bạn ở miệt vườn đi ra "Guộng" bứt "Rốc Gạ" hoặc 1-2 nắm "Gơm Gạ" ngâm vô chậu sen là hết "gong" và tảo hà .... he he.

Nhân tài VN đâu rồi? Ngũ gục hết rồi Bác Tám ơi.:7^::7^::7^:

Last edited by a moderator:
Hay cách ngừa rêu của Bác tám thật là hay, và đơn giản...đâu cần gì to lớn lắm với chỉ 1 nắm rơm..là công hiệu rồi
Cám ơn anh tám

Bèo Cai rất phổ biến ở miền Bắc, nhất là để nuôi Lợn Heo.
Ngày xưa ra chợ, luôn luôn có thấy 2-3 gánh Bèo Cái bày bán.
*
Năm đói, người ăn tranh Lợn món này. Khác với Bèo Cái nấu
cho Lợn, khi nấu cho người, thì chỉ hái lá thôi, còn rễ,
lá già, và mầm non thì để lại, và chỉ mấy hôm, nó lại mọc
lên tốt.
*
Bèo Tây tiếng miền Bắc, còn gọi là bèo Nhật bản, còn tiếng
miền Nam thì là Lục Bình, thì có lẽ hơi ngứa, và cứng hơn .
*
Ở Mỹ, miền nam mới có Bèo Cái, nhưng là giống lớn, lá dài
đến 1 gang tay, chứ không chỉ bằng ngón tay như miền Bắc ta
đâu. Con Manity (cá ông sư - hay Bò Biển) thích ăn Bèo Cái này.
Chị họ tôi ở Florida có một ao bèo cái này, chỉ để làm phân
xanh bón cho rau trong vườn.
*
Trở lại vấn đề, chỉ có một chậu sen, bạn nên trồng bèo Hoa Dâu
chứ không nên trồng Bèo Cái, hay Bèo Tây, vì bèo Hoa Dâu nhỏ
và thấp sát mặt nước, giàu chất đạm, làm phân xanh hay nuôi
Lợn đều được, chịu lạnh hơn mấy bèo kia. Ngoài ra, còn có bèo
Tấm nữa. Bèo Tấm thi ngứa hơn bèo Hoa Dâu. Nói chung, các loại
bèo làm sạch trong nước, không cho rêu mọc, có thể áp dụng vào
chậu Sen cảnh của bạn.
*

đây là hồ cá nhà em,chịu nắng 100%

---------------
Nhà mình cũng bị tình trạng mặt chậu sen rêu phủ ,tuần nào cũng phải dùng tay vớt nhưng nó phát triển còn nhanh hơn mình :?
Cảm ơn chia sẻ của bác ?

Back