Cách nuôi chung 2 loại gà khác nhau.

• Thread starter Lê Tuyền
  • Ngày gửi
Theo mình biết thì việc nuôi chung các giống gà khác nhau ví dụ như gà ta nuôi chung với gà lương phượng, thì sẽ dễ dẫn đến việc gà bị chết hàng loạt. Vì do sức đề kháng của hai loại gà khác nhau. Vì vậy cần phải có khoảng cách. Hiện tại mình có xây một chuồng gà gồm có 4 ngăn sát nhau. Nhưng ngăn đầu tiên mình sẽ nuôi gà ta, và cách 1 ngăn, đến ngăn kế tiếp 5 m, mình sẽ nuôi gà lương phượng. Vậy các bạn ở đây ai có kiến thức cho mình hỏi, việc nuôi cách xa khoảng 5 m như thế, thì dịch bệnh từ phía ngăn nuôi gà ta có lây được sang phía bên ngăn nuôi gà lương phượng hay ko ? Thank.

kiến thức tuy hạn hep. nhưng mình nghĩ nếu có dịch bệnh thì sẽ lây tuốt tuồn luột

cái vấn đề ở đây là gà ta nó mắc bệnh nhưng do sức đề kháng cao nên nó vẫn còn sống nhăn răng, nhưng nếu bệnh đó mà lây sang cho gà lương phương thì con này chịu ko nỗi chết hàng loạt.

em là dân mới gia nhập diễn đàn
em xin mạo muội truyền cho em ít kinh ngiệm

em rất thích nuôi gà công nghiệp
em dụe định sẻ nuôi trong vài tuân tới
pác nào chỉ giúp em chuồng nuôi gà pải như thế nào ????
chuồng úm và chuồng nuôi gá lới pải ntn mới đạt hiệu quả tốt nhất à
em xin chân thành cảm ơn các pác nhiều

em là dân mới gia nhập diễn đàn
em xin mạo muội truyền cho em ít kinh ngiệm

em rất thích nuôi gà công nghiệp
em dụe định sẻ nuôi trong vài tuân tới
pác nào chỉ giúp em chuồng nuôi gà pải như thế nào ????
chuồng úm và chuồng nuôi gá lới pải ntn mới đạt hiệu quả tốt nhất à
em xin chân thành cảm ơn các pác nhiều
Không phải nói thích là nuôi được đặc biệt là gà công nghiệp vời quy mô , chi phí đầu tư chuồng trại rất tốn kém .. bạn nên tham khảo và tìm những bài viết chính thức để học tập nhé

Vẫn lây như thường bác ah, cách cả trăm met mà vẫn lây được cơ mà. Tuy vậy không phải là không thể nuôi được, em thấy nhiều người vẫn nuôi thành công đây, việc cần làm là bác phải làm vaccine đầy đủ cho cả 2 loại gà trên, và thực hiện tốt các phương pháp vệ sinh phòng bệnh

Xin góp vài ý với bạn :
Nuôi chung 2 loại không có vấn đề gì, nhưng phải chú ý vài điểm : gà phải cùng tuổi, cùng ngừa vaccine 1 lần, nếu được nên xem tiểu sử của gà bố mẹ.
Dịch đã xảy ra thì trải rộng khắp cả vùng chứ chẳng phải vài trăm mét.
Quan trọng nhất là vệ sinh phòng bệnh chứ không phải ngừa vaccine, hạn chế người lạ ra vào.
Chúc bạn thành công!

Back