• Cách phân biệt cây giống trắc đen và trắc đỏ

Thảo luận trong 'Lâm nghiệp' , 19/9/15

1. nguyenconghien Nông dân nghèo

Theo như mình nghiên cứu và tìm hiểu về cây trắc thì chỉ thấy các tài liệu chỉ phân biệt được cây gỗ trắc khi đã khai thác thác và nhìn thấy thịt gỗ, nhưng mình chưa thấy diễn đàn nào phân biệt được trắc đen và trắc đỏ qua hình dáng bề ngoài như lá, cành, hoa...vì mình đang có một số giống cây trắc đen và trắc đỏ nhưng nhìn bên ngoài thì chưa biết phân biệt thế nào. Có bác nào có kinh nghiệm về lĩnh vực này chia sẻ cho anh em cùng học hỏi với nhé.

Trần Văn Giang thích bài này.
      Đang tải...
    2. Lê hoang nhân

Lê hoang nhân lâm tặc

Chưa bao giờ thấy cây trắc đen! Dù là wa ảh

nguyenconghien thích bài này.
    3. bskeu

bskeu Lão nông

Nghề nghiệp:
      bs
      trên 1 số diễn đàn gỗ người ta nói trắc đến là giả. em cũng hỏi mấy người buôn gỗ gần nhà họ nói k có trắc đen. trắc đen trên thế giới thì có trắc đen châu phì tên khoa học hình như là dalbergia meloxylon. cây mà ở vn giả làm trắc đen có trái giống hệt trắc đỏ nhưng lá lại na ná cẩm lai nên nhìn hoa lá cành khác hẳn trắc đỏ

DQKhanh thích bài này.
    4. nguyenconghien

nguyenconghien Nông dân nghèo

Khi còn cây con trong bầu thì lá 2 loại này có giống nhau không nhi, sao 2 loại của mình lại giống hệt nhau nhi? Tiếc là mạng cùi quá không upload ảnh được

DQKhanh thích bài này.
    5. bskeu

bskeu Lão nông

Nghề nghiệp:
      bs
      cây trắc đỏ lúc nhỏ nhìn còn giống cả đàn hương đỏ. phân biệt cây con trong 1 chi đôi khi khó khăn. tốt nhất là mình kiếm giống từ cây mẹ hoặc nhờ người uy tín. phân biệt không chỉ lá mà còn hoa, trái...

DQKhanh thích bài này.
    6. DQKhanh

DQKhanh Sưu tầm thực vật quí - hiếm 0903058259

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      Tiếc quá ! Bạn up lại xem được không để bạn bè ngắm cây lạ + quý

7. bskeu

bskeu Lão nông

Nghề nghiệp:
      bs
      Có dịp mình sẽ chụp lại cây mà sơn tràng giả làm Trắc đen cho mọi người cùng biết

8. Trần Văn Giang

Trần Văn Giang Học làm nông dân

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Cây trắc mùa nào cho quả thế bạn

9. dan

dan Nhà nông nghiệp dư

bạn của mình có mua một số cây trắc đen nhìn giống 100% CÂY TRẮC đỏ, người bán nói là như vậy nhưng ko biết thế nào.
      Nghe nói là có loại trắc đen dùng để giả đồ cổ (vì màu của nó giống trắc đỏ xuống màu chứ ko đen giống như trắc CPhi hay mun đâu nha) nhưng mình cũng chưa nhìn thấy trắc đen, mình cũng nghi ngờ trắc đen chính là trắc đỏ xuống màu. Trên thị trường trắc đỏ khoản 1ty/m3 gỗ hộp mà nhập từ lào. Mình có khúc trắc của bác bskeu tặng, đã up hình bên dưới là trắc đỏ đã xuống màu, các bác xem thử có phải ko ah.

nguyenconghienDQKhanh thích bài này.
    10. nguyenconghien

nguyenconghien Nông dân nghèo

Đun
      Đúng là nó xuống màu nhỉ, nhưng trắc đen bên ngoài mình thấy gần giống mun sừng
      --- @ 7/12/15, Original Post Date: 7/12/15 ---
      # DQKhanh để hôm nào ra vườn mình chụp lại cho bạn xem nhé, nếu bạn thích khi nào có dịp mình gửi cho bạn mấy cây trồng cho đủ loại nhé
      --- @ 7/12/15 ---
      Mình cũng không rõ lắm vì cây của mình cũng còn nhỏ bạn Trần Văn Giang

DQKhanh thích bài này.
    11. DQKhanh

DQKhanh Sưu tầm thực vật quí - hiếm 0903058259

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      Cám ơn bạn trước . Trăc Đen hiện nay đối với nhóm sưu tầm của anh em chơi nghiệp dư trên đây đều còn hơi mơ hồ - chứ đi hỏi Kiểm Lâm hay bạn chuyên ngành Lâm Nghiệp thì biết ngay ^^ - cây của bạn ( k xin lỗi nhưng tên bạn là Hiền hay Hiển ...?) có thân lớn chưa ? Cây mẹ của cây bạn đang có hoa màu gì ? Hoa to không ? Cỡ hoa Mai Vàng không hay nhỏ như Mai Chiếu Thuỷ ? Có rụng lá mùa nắng không ? Cây có bạnh gốc không ? Rễ có nốt sần không ?
      --- @ 8/12/15 ---
      K hỏi thật đấy ! Quan trọng chứ K không ghẹo bạn đâu . Bạn nhớ kĩ lại nhé . Hoặc hỏi người quen - người tặng bạn hạt hoặc cây con .