Cách phân biệt rắn hoang với rắn thuần

Để phân biệt rắn long thừa hoang và rắn chuồng nuôi nhốt với người mới bắt đầu vào nghề quả là 1 vấn đề nan giải. Hồi tôi mới bắt đầu vào nghề nuôi rắn cũng từng bị dính chưởng của 2 trại bán rắn giống hoang . Về nuôi chết gần hết , mua 100 con giờ còn 11 con , tới nay vẫn còn chết nữa .
Nếu ai chuẩn bi nuôi con này thì hãy lưu ý .
* Tới trại mua con giống hoặc cơ sở gây nuôi nhỏ lẻ . Nếu là mô hình chuồng lưới hãy nhìn kỹ rắn trong chuồng mập hay ốm ? nếu rắn ốm gồ sương sống cao thì hãy coi chừng .
*Bầy rắn trong chuồng nằm trên sàn mà quấn chặt với nhau thành 1 cục là rắn rừng [hoang dã] . Nếu rắn qu
ấn với nhau mà không chặt [không quấn thành hình số 8 ] thì không sao .
*Bầy rắn trong chuồng mà thấy người tới coi , con thì lo chạy trốn con thì ngóc đầu phì phò thủ thế , thì đó là rắn hoang . rắn thuần rất hiền bạn thò tay vào bắt thoải mái , ít khi phì phò trừ khi bạn trêu trọc nó .
*** Nếu là mô hình chuồng nuôi mỗi ô 1 con [ giống tủ thuốc bắc ] thì hơi khó phân biệt . Gặp mô hình này bạn nên mạnh dạn thò tay vào tự bắt . Nếu bắt 10 con mà bị cắn 1-2 cái thì đó là rắn hoang . Nếu không dám thò tay vào bắt thì bạn mượn cái móc của chủ nhà lôi những con rắn đó ra cửa chuồng , nếu rắn bỏ chạy (( chạy tháo thân )) hoặc gồng mình phì phò thủ thế , chuẩn bị tấn công thì đó là rắn hoang . Rắn thuần không dữ vây đâu .
*** Nếu là mô hình bán hoang dã thi càng khó hơn . mô hình này thì chỉ cảm nhận bằng mắt , xem rắn mập hay ốm mà thôi .
*** Còn nếu mua qua trạm trung chuyển thì thôi khỏi dao dịch [miễn bàn] . Vì sao ? Vì người bán có chuồng nhốt rắn không ? Hay chỉ nhốt trong túi lưới và thùng mút mà thôi .
NÓI CHUNG CHƯA CHẮC CHẮN THÌ THÔI ĐỪNG CÓ MUA . ĐỪNG NGẠI XA XÔI TỚI NHỮNG NƠI MÀ MÌNH BIẾT VÀ NHÌN RÕ RẮN BỐ MẸ .
MỘT ĐIỀU RẤT QUAN TRỌNG NỮA LÀ KHÔNG PHÂN BIỆT TRẠI LỚN HAY NHỎ Ở ĐÂU CŨNG CÓ RẮN TỐT . ĐỪNG CHÊ NGƯỜI TA LÀM NHỎ MÀ KHÔNG TỚI .
*Trên đây là môt chút kinh nghiệm của em sau 2 lần vấp ngã , chia sẻ chút xíu cho những ai chuẩn bị vào nghề nuôi răn RÁO TRÂU này đỡ bị bỡ ngỡ . Nếu các bác trên diễn đàn còn chiêu nào hay nữa xin đóng góp cho thêm hoàn hảo nhé ! Xin cảm ơn .

Một kinh nghiệm hay cho mọi người

Phân biệt rắn cái và đực

Anh Hải ơi, làm phiền anh chỉ dùm em phân biệt đực cái được không ạ, cụ thể là hổ mang anh nhé, em cám ơn anh nhiều.

Anh Hải ơi, làm phiền anh chỉ dùm em phân biệt đực cái được không ạ, cụ thể là hổ mang anh nhé, em cám ơn anh nhiều.

Rắn hổ mang muốn phân biệt đực , cái thì phải bắt ra lật bụng lên mới xem được .
Con đực ở hậu môn phình to ( to ngang ) ngay sát sau hậu môn thắt lại đuôi nhọn kim .
Con cái từ bụng tới đuôi thon đều không phình , thắt như con đực .
Hoặc nhìn 2 cái vảy ở giáp hậu môn con đực vảy to con cái vảy nhỏ .
Có một cách nhìn bằng cách so sánh 2 con cùng trọng lượng con đực đầu to con cái đầu nhỏ .

Mua trúng rắn hoang thì lầm 1 lần chứ không lầm hoài. Bây giờ nhờ các bác nên đặt ra 1 tiêu chí thế nào mới là giống đạt:
1 bố mẹ to khỏe, nuôi từ nhỏ mau lớn, năm đẻ 2- 3 đợt, nặng 1,5-2kg,
2 Trứng to, có cồ nhiều trong 1 ổ,
3 Con nhỏ lớn cỡ nào?
.....
Chứ em đi nhiều nơi thấy nhà nhà để Giống mà không biết họ có lựa ra không? Hay nuôi bấy nhiêu là để giống hết, và rất tự tin giống mình là tốt là khỏe, mau lớn,..
Đến khi ươm giống con thì tụi nó ăn khỏe bao nhiêu phần trăm, bao nhiêu không chịu ăn, rồi mua từ vùng nóng chuyển sang vùng lạnh thì giống tốt chịu dựng được không hay con nào cũng vậy?

Dĩ nhiên người ta bán giống thì phải nói là giống cuả họ tốt rồi tuấn ơi!
Mình nghĩ rằng rắn giống hay trứng rắn chuyển từ vùng này sang vùng khác cũng không ảnh hưởng nhiều đến con giống đâu. điển hình là trung quốc họ mua trứng rắn cuả mình chuyển đi hàng ngàn km mà có sao đâu.

Uh, chắc do mình ươn dỡ nên mấy em bị tiêu chảy và ra đi nhiều? hii, nhưng vẫn muốn mua giống thật ưng ý: ăn uống nhanh lẹ, ăn một lần phải ăn vài con nhái chứ mình thấy con nào ăn có 1, rồi 2 ngày lại ăn con thì khó mà lớn nhanh được, trở nên èo uột,..

Giống tốt thì nhìn bố mẹ xem có đạt không ?
Thứ nhất rắn bố mẹ dài đòn ,da dẻ bóng bẩy .
Thứ hai trứng to đều và dài , trứng to mà tròn thì khi nở ra rắn con cũng ngắn đòn .
Thứ ba rắn con mập mạp dài đều , dài mà khô là rắn không chịu ăn .

Phân biệt rắn hoang và rắn thuần

Thứ hai trứng to đều và dài , trứng to mà tròn thì khi nở ra rắn con cũng ngắn đòn .

Đồng ý với các ACE Tùng xin bổ sung thêm hình nì cho Anh/Em nhìn đánh giá nhé
Rắn hoang luôn thủ thân với tư thế chuẩn bị tấn công cuộn, gồng cơ, còn rắn công nghiệp nuôi hộc cũng ko hiền lành mấy nhưng nằm thỏa mái hơn( nếu bậc đèn 24/24 cho chúng)

chúc quý bà con luôn mạnh khỏe và tự tin trên công việc mình đã chọn

Rắn hoang luôn thủ thân với tư thế chuẩn bị tấn công cuộn, gồng cơ, còn rắn công nghiệp nuôi hộc cũng ko hiền lành mấy nhưng nằm thỏa mái hơn( nếu bậc đèn 24/24 cho chúng)

[video=youtube;-i8dCM20diM]http://www.youtube.com/watch?v=-i8dCM20diM[/video]

--------

Last edited by a moderator:
ảnh 2, 10 ngày thuần thấy còn mập mạp
ảnh 1, 20 ngày thuần thấy ốm nhôm ốm nhách
...... sau 60 ngày thuần chắc......
Em có xem được 5,6 clips trên youtube của bác! Cũng hay đấy chứ!

Nhìn vào toàn thân con rắn và màu da cũng có thể phân biệt được đâu là rắn nuôi, đâu là rắn hoang dã, rắn hoang mới bắt về thường màu da đậm-tối, rất hung dữ. Nhưng cũng tùy kiểu nuôi, nếu nuôi trong môi trường tối, thiếu ánh sáng, rắn nuôi cũng hung dữ gần như rắn hoang. Người mới vào nghề thiếu kinh nghiệm gần như vấp phải 90%. Cho nên anh em hay nói với nhau là " Nộp học phí " ấy. Anh em nào mà mua hàng của Trại Sơn Ca tôi dám cam đoan 100% là rắn hoang, rắn còi.
Nếu mua rắn hoang đã được thuần trên 5 tháng, thì anh em có thể còn nuôi được, chứ nếu gặp rắn mới bắt về, họ bán cho mình, phù phép là rắn giống thì hên xui, mà xui nhiều hơn là hên.

Last edited by a moderator:
Phân biệt rắn hoang và rắn thuần

ảnh 2, 10 ngày thuần thấy còn mập mạp
ảnh 1, 20 ngày thuần thấy ốm nhôm ốm nhách
...... sau 60 ngày thuần chắc......
Em có xem được 5,6 clips trên youtube của bác! Cũng hay đấy chứ!

Cảm ơn lời đóng góp của Tân_VL

Back