Cách phân biệt rắn hoang với rắn thuần

Để phân biệt rắn long thừa hoang và rắn chuồng nuôi nhốt với người mới bắt đầu vào nghề quả là 1 vấn đề nan giải. Hồi tôi mới bắt đầu vào nghề nuôi rắn cũng từng bị dính chưởng của 2 trại bán rắn giống hoang . Về nuôi chết gần hết , mua 100 con giờ còn 11 con , tới nay vẫn còn chết nữa .
Nếu ai chuẩn bi nuôi con này thì hãy lưu ý .
* Tới trại mua con giống hoặc cơ sở gây nuôi nhỏ lẻ . Nếu là mô hình chuồng lưới hãy nhìn kỹ rắn trong chuồng mập hay ốm ? nếu rắn ốm gồ sương sống cao thì hãy coi chừng .
*Bầy rắn trong chuồng nằm trên sàn mà quấn chặt với nhau thành 1 cục là rắn rừng [hoang dã] . Nếu rắn qu
ấn với nhau mà không chặt [không quấn thành hình số 8 ] thì không sao .
*Bầy rắn trong chuồng mà thấy người tới coi , con thì lo chạy trốn con thì ngóc đầu phì phò thủ thế , thì đó là rắn hoang . rắn thuần rất hiền bạn thò tay vào bắt thoải mái , ít khi phì phò trừ khi bạn trêu trọc nó .
*** Nếu là mô hình chuồng nuôi mỗi ô 1 con [ giống tủ thuốc bắc ] thì hơi khó phân biệt . Gặp mô hình này bạn nên mạnh dạn thò tay vào tự bắt . Nếu bắt 10 con mà bị cắn 1-2 cái thì đó là rắn hoang . Nếu không dám thò tay vào bắt thì bạn mượn cái móc của chủ nhà lôi những con rắn đó ra cửa chuồng , nếu rắn bỏ chạy (( chạy tháo thân )) hoặc gồng mình phì phò thủ thế , chuẩn bị tấn công thì đó là rắn hoang . Rắn thuần không dữ vây đâu .
*** Nếu là mô hình bán hoang dã thi càng khó hơn . mô hình này thì chỉ cảm nhận bằng mắt , xem rắn mập hay ốm mà thôi .
*** Còn nếu mua qua trạm trung chuyển thì thôi khỏi dao dịch [miễn bàn] . Vì sao ? Vì người bán có chuồng nhốt rắn không ? Hay chỉ nhốt trong túi lưới và thùng mút mà thôi .
NÓI CHUNG CHƯA CHẮC CHẮN THÌ THÔI ĐỪNG CÓ MUA . ĐỪNG NGẠI XA XÔI TỚI NHỮNG NƠI MÀ MÌNH BIẾT VÀ NHÌN RÕ RẮN BỐ MẸ .
MỘT ĐIỀU RẤT QUAN TRỌNG NỮA LÀ KHÔNG PHÂN BIỆT TRẠI LỚN HAY NHỎ Ở ĐÂU CŨNG CÓ RẮN TỐT . ĐỪNG CHÊ NGƯỜI TA LÀM NHỎ MÀ KHÔNG TỚI .
*Trên đây là môt chút kinh nghiệm của em sau 2 lần vấp ngã , chia sẻ chút xíu cho những ai chuẩn bị vào nghề nuôi răn RÁO TRÂU này đỡ bị bỡ ngỡ . Nếu các bác trên diễn đàn còn chiêu nào hay nữa xin đóng góp cho thêm hoàn hảo nhé ! Xin cảm ơn .

Còn vấn đề độn rắn rừng với rắn nhà, làm sao để phân biệt đường những con rắn rừng trong đó vậy đồng chí.

Rắn lớn nhìn mập ốm thôi là đủ biết rồi mà bác! Lúc bác mua hình như mua rắn lứa phải không bác? nên trông em nó gầy gầy phải không?

Rắn lớn nhìn mập ốm thôi là đủ biết rồi mà bác! Lúc bác mua hình như mua rắn lứa phải không bác? nên trông em nó gầy gầy phải không?
Chính xác . Lúc mua là rắn lứa , mới bắt đầu nên xung quá trong vong 10 ngày bắt 100 em của 2 trại . 1 bầy của Lâm Thủy 1 bầy của Sơn Ca .

--------

Còn vấn đề độn rắn rừng với rắn nhà, làm sao để phân biệt đường những con rắn rừng trong đó vậy đồng chí.
Lấy cái móc lôi từng con ra con nào nhát lo chạy tháo thân hoặc phì phò là rắn rừng. Rắn nhà hiền khô à bắt lên không cắn không bỏ chạy .

--------

Lấy cái móc lôi từng con ra con nào nhát lo chạy tháo thân hoặc phì phò là rắn rừng. Rắn nhà hiền khô à bắt lên không cắn không bỏ chạy .

Last edited:
Những đặc điểm để nhận biết rắn rừng anh Hải đã nói rỏ hết cho nên Hiền không có ý kiến chỉ mong anh em nào mới vào nghề sẽ không vấp ngã và nên mua rắn giống từ những anh em bạn bè uy tính vd như anh Hậu Ang Giang hay Bác Xuân VỦ ở Long An chẳng hạn
Và lưu ý những người bán rắn rừng trên diển đàn này rất nhiều dấu hiệu nhận biết rất dể.lập topic bán rắn vài ngày lại đổi nick khác anh em hỏi thăm ko trả lời v.v....không tiếp xúc với ai
Anh em cẩn thận nhé .nếu như anh Hải 123 bị gạt 2 lần hơn 100 con rắn mà đến bây giờ còn ngốc đầu dậy dc đó là do gia cảnh của ảnh cũng kha khá còn anh em nào mới vào nghề vốn chỉ có vỏn vẹn thì chết chắc
Cho nên anh em hảy cân nhắc và cẩn thận nhé

Em cũng chuẩn bị vào nghề như bác. nghe kể thấy khiếp wa

thanks anh minhhai123 nha ,đây cũng là mối thắt của em bấy lâu nay cảm ơn anh:approve:

thanks anh minhhai123 nha ,đây cũng là mối thắt của em bấy lâu nay cảm ơn anh:approve:

Không có gì đâu bạn ! Tôi muốn tất cả mọi người đều mua được con giống tốt .
* Con giống hơi đắt một chút nhưng là giống chuẩn vẫn hơn là mua rẻ bị giống kém chất lượng .

Mua nhầm rắn hoang có rất nhiều cái hại .
*Rắn hay bệnh -Dễ chết
* Rắn chết hàng loạt khi thay đổi môi trường sống .
*Rắn ăn rất phí - nếu không đói thì cắn chết mồi bỏ đó .
* Dọn vệ sinh chuồng trại rất khó khăn [rắn hay tấn công] .
* Điều trị bệnh cực hơn nhiều so với rắn thuần .

- Lâu lâu lục những bài chia sẻ cũ cũ ra đọc thấy cũng hay..! mà sao ít người quan tâm quá ta,, hình như bà con phân biệt được rắn hoang rắn thuần hết rồi thì phải hjhj
- Ai mới vào nghề đọc đc những chia sẻ như thế này thì đỡ biết bao nhiêu...!
- Chỉ buồn cho những người có lương mà ko có tâm..!

Last edited by a moderator:
Không phải ai mới vào nghề cũng biết lên intenet tìm kiếm thông tin đâu Hiếu à !
Có những người bị vấp tới 2-3 lần mới biết mò vào mạng tham khảo .
Lâu lâu ACE vào trang này thảo luận cho bà con nào chuẩn bị vào nghề đọc được cũng đỡ được phần nào .

Back