Cách phòng và trị bệnh trên bồ câu

• Thread starter huyrom
  • Ngày gửi
Em chào các bác,tình hình sau bao ngày kiên nhẫn gây dựng thì em cũng có được vài cặp bồ câu để chơi,đi mua giống đem về nuôi mà chả con nào chịu đẻ.em cay cú mua cặp khác cuối cùng cũng có cặp đẻ. em toàn bị lừa mua phải toàn chim trống nên chẳng con đẻ,em cay cú quá đi.
Niềm vui chua trọn thì mấy cặp bồ câu vua được hơn tháng thì nổi trái dầy chân,lên cả mỏ. Em tim hiểu trên diễn đàn tìm cách trị,em cũng mua thuốc tây tetaximin gi đó em hok nhớ rỏ,rồi thuốc xức chân milan để sát khuẩn,cho uống vitamin ade,em xit trùng,,,,mà đến nay nguyên đàn của em nó nổi tùm lum,mới đây em còn phát hiện con mẹ ấp con mới nở bị nổi trái,em lại lo cho con vừa nở không biết sao nữa. em dang rối bời, công sức em gây dựng lâu nay mà giờ em nản quá mấy bác ah,.
Mấy bác nào co kn thì xin chia sẻ cho em chút it để trị cho đàn bồ câu nhà em cũng như cách phồng trị ah,em xin chân thành cảm ơn mấy bác nhiều

Mình có 1 ít kinh nghiệm phòng bệnh cho chim như này , xin chia sẻ cùng bạn .
Thứ nhất là mình nuôi nhốt , kích thước 1 chuồng khoảng 45 x 50 x 80 cm.
Thứ 2 mình dọn phân chim hàng ngày ( sáng ra dậy sớm để dọn ) do số lượng chim không nhiều lắm.
Thứ 3 chim k trực tiếp dẫm lên phân hoặc hạn chế tối đa việc này.
Thứ 4 là khoảng 1 tuần 1 lần mình xịt thuốc này ngừa bệnh cho chim

Thứ 5 là ngoài thức ăn thì 1 tuần cho uống thuốc chống mổ lông cho gà ( pha chung với nước ) để cho chim có đủ chất và đề kháng tốt.
Nếu chim bị bệnh nổi trái đậu rồi bạn nên cho chim tắm nắng , nó sẽ tự khỏi

Mình có 1 ít kinh nghiệm phòng bệnh cho chim như này , xin chia sẻ cùng bạn .
Thứ nhất là mình nuôi nhốt , kích thước 1 chuồng khoảng 45 x 50 x 80 cm.
Thứ 2 mình dọn phân chim hàng ngày ( sáng ra dậy sớm để dọn ) do số lượng chim không nhiều lắm.
Thứ 3 chim k trực tiếp dẫm lên phân hoặc hạn chế tối đa việc này.
Thứ 4 là khoảng 1 tuần 1 lần mình xịt thuốc này ngừa bệnh cho chim

Thứ 5 là ngoài thức ăn thì 1 tuần cho uống thuốc chống mổ lông cho gà ( pha chung với nước ) để cho chim có đủ chất và đề kháng tốt.
Nếu chim bị bệnh nổi trái đậu rồi bạn nên cho chim tắm nắng , nó sẽ tự khỏi
Cám ơn bạn đã chia sẻ,mình cũng nuôi chuồng như bạn,cho ăn uống,thuốc bổ,nắng chiếu vào chuồng,mình cho uống thuốc,gần dây mình tìm hiểu rồi mua thuốc xịt sát trùng chuồng trại.tình hình hiện tại toàn bộ đàn bồ câu con bị nổi trái . khổ nhất là có bồ câu con vừa nở, cặp sắp nở,mình sợ bị lây tiếp.
Bạn nuôi như vậy có phải cho chim mẹ hay chim non uống thuốc phòng bệnh gì không ? bạn có kinh nghiệm xin giúp mình với.

Mình nuôi như vậy k tiêm phòng , cũng không uống thuốc bạn ạ. Cho ăn đầy đủ ( cả thức ăn lẫn khoáng), vệ sinh sạch sẽ, xịt thuốc diệt trùng như này

Vậy thôi , k tiêm thuốc gì cả , chim vẫn sinh sản đều , cặp nào nhanh thì 29 ngày 1 lứa , cặp chậm nhất khoảng 35 ngày. À cái thuốc chống mổ lông ấy thì pha với nước uống , 1 tuần cho 1 lần nha bạn

Mình nuôi như vậy k tiêm phòng , cũng không uống thuốc bạn ạ. Cho ăn đầy đủ ( cả thức ăn lẫn khoáng), vệ sinh sạch sẽ, xịt thuốc diệt trùng như này

Vậy thôi , k tiêm thuốc gì cả , chim vẫn sinh sản đều , cặp nào nhanh thì 29 ngày 1 lứa , cặp chậm nhất khoảng 35 ngày. À cái thuốc chống mổ lông ấy thì pha với nước uống , 1 tuần cho 1 lần nha bạn
Cám ơn bạn đã chia sẻ,thật sự mình cũng còn rât bở ngỡ khi nuôi bồ câu. có gì xin bạn chỉ giáo thêm,hiện mình sử dụng thuốc sát trùng chuồng trại BIOXIDE vẫn chưa biết kết quả thế nào mình đang theo dõi.Mình tìm hiểu đọc thông tin chia sẻ về kn nuôi bồ câu trên mạng rất nhiều nhưng mình thấy thông tin rất đổi lộn xộn huống gì mình chưa có kn nên rất là bở ngỡ:( . Ah mà bạn cho mình hỏi , tại sao mình phải cho bồ câu uống thuốc chống mổ lông mà bạn dùng loại gì ? mình vẫn tìm hiểu về khoáng ăn,mình thấy nhiều loại không biết loại nào bạn chỉ giúp mình loại khoáng bạn đang dùng nhé ,có hình càng tốt vì mình đi mua ngta đưa mấy loại mình hông bít loại nào :) .Bạn có cho uống vitamin không ,thuốc men tiêu hóa không ? mấy loại thuốc này không biết phải mua thế nào khi ra cửa hàng thú y họ đưa mấy loại lận,mà hình như hỏi về bc họ không biết gi thì phải :rolleyes:.

Thực ra trong cái thuốc chống mổ lông nó có đủ vitamin và 1 ít canxi rồi bạn ạ. Có 2 loại thuốc chống mổ lông chính ( để mai mình up hình cho bạn ) nhưng đại loại là 1 loại không hòa tan và 1 loại có tan trong nước. Loại không tan thì dùng để trộn vào thức ăn, loại tan thì để hòa nước uống. Đối với bồ câu thì cho loại hòa tan trong nước. Cho uống thuốc chống mổ lông nó có lợi là vừa đủ vitamin và khoáng chất cho chim , vừa để mai mốt chim bố mẹ không nhỏ lông con. Chứ nhiều khi chim con mới mọc lông ống , chim bố mẹ nhổ nó trụi lủi thấy thương.
Bổ sung canxi thì thêm vỏ sò hoặc vỏ trứng giã nát làm 1 cóng nhỏ để trong chuồng chim luôn. Vậy thôi , k cần cho men tiêu hóa . Quan trọng là vệ sinh sạch sẽ , cho ăn uống đầy đủ là ok rồi bạn

Thực ra trong cái thuốc chống mổ lông nó có đủ vitamin và 1 ít canxi rồi bạn ạ. Có 2 loại thuốc chống mổ lông chính ( để mai mình up hình cho bạn ) nhưng đại loại là 1 loại không hòa tan và 1 loại có tan trong nước. Loại không tan thì dùng để trộn vào thức ăn, loại tan thì để hòa nước uống. Đối với bồ câu thì cho loại hòa tan trong nước. Cho uống thuốc chống mổ lông nó có lợi là vừa đủ vitamin và khoáng chất cho chim , vừa để mai mốt chim bố mẹ không nhỏ lông con. Chứ nhiều khi chim con mới mọc lông ống , chim bố mẹ nhổ nó trụi lủi thấy thương.
Bổ sung canxi thì thêm vỏ sò hoặc vỏ trứng giã nát làm 1 cóng nhỏ để trong chuồng chim luôn. Vậy thôi , k cần cho men tiêu hóa . Quan trọng là vệ sinh sạch sẽ , cho ăn uống đầy đủ là ok rồi bạn
Cám ơn bạn đã chia sẽ.

Đơn giản bạn cứ ra tiệm y thú mua vitamin, khoáng cho bồ câu hay cho gà cũng được rồi cho chúng sài thôi mà, ko phải ra biển bắt sò, ốc, rồi ề luộc, người ăn bỏ ruột, còn lại vỏ rửa sạch, đốt nó nên thành than hay nghiền nhỏ vụn thành cám làm gì cho mệt.

Đơn giản bạn cứ ra tiệm y thú mua vitamin, khoáng cho bồ câu hay cho gà cũng được rồi cho chúng sài thôi mà, ko phải ra biển bắt sò, ốc, rồi ề luộc, người ăn bỏ ruột, còn lại vỏ rửa sạch, đốt nó nên thành than hay nghiền nhỏ vụn thành cám làm gì cho mệt.
Mình ra tiệm thì hỏi có rất nhiều loại khoáng,loại như cát màu xanh,loại nhuyễn màu trắng,loại nhuyễn màu xám...mình chẳng biết đâu mà lần.Bạn biết khoáng nào tốt cho BC chỉ giúp mình :)

Mình ra tiệm thì hỏi có rất nhiều loại khoáng,loại như cát màu xanh,loại nhuyễn màu trắng,loại nhuyễn màu xám...mình chẳng biết đâu mà lần.Bạn biết khoáng nào tốt cho BC chỉ giúp mình :)
Trời, mua thuốc thì nên mua theo hãng đó bạn, tốt có thể của thú y TW, hay Hanvet, Navet, Bio.... các cty nhỏ lẻ thì giá rẻ và chưa chắc đã tốt. Khoáng nên mua màu trắng thì chim thích ăn hơn vì nó giống vôi, hiiiiiiiii

Trời, mua thuốc thì nên mua theo hãng đó bạn, tốt có thể của thú y TW, hay Hanvet, Navet, Bio.... các cty nhỏ lẻ thì giá rẻ và chưa chắc đã tốt. Khoáng nên mua màu trắng thì chim thích ăn hơn vì nó giống vôi, hiiiiiiiii
Mình mua thuốc ờ cửa hàng thú y lớn bạn ah,có lẻ nv không rành về bc cho lam,còn khoáng thì mình tìm mua ở cửa hàng thức ăn cho chim, chỉ thấy loại xám như cát, loại khoáng bổ tấn thành, loại trắng như bạn nói mình thấy rồi cũng tìm mua nhưng hỏi nhiều nơi họ không có bán.

Nhờ các Bác giúp em với, em có mấy chục đôi bồ câu lai nuôi nhốt. Hôm nay thấy có mấy đôi ỉa phân lỏng, thậm chí nó bị như hình ảnh đính kèm ... Nhờ các Bác giúp em: Nó là bệnh gì, và cách xử lý với ạ. Cám ơn các bác nhìu
phan bo cau 1.jpg
phan bo cau 2.jpg

Back