• cách tiêm thuốc cho heo rừng

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 22/3/11

1. tanphatr07 Nhà nông nghiệp dư

các bác ơi, em nghe nói tiêm thuốc cho heo ở vị trí ngay gáy cổ thì sẽ tốt hơn tiêm ở mông, điều này có đúng ko các bác? khi tiêm thuốc thì nên tiêm vị trí nào là tốt nhất? em xin cảm ơn...

Đang tải...
    2. hoangchungvet

hoangchungvet Nhà nông nghiệp dư

Tốt nhất là tiêm bắp thịt cổ. Bởi thường thì heo có trọng lượng trên 60kg thì người ta mới tiêm bắp thịt mông.

3. tanphatr07

tanphatr07 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nông dân chăn nuôi trồng trọt
      cám ơn bác nhiều lắm, hèn gì con heo nhà mình bị viêm phổi mình tiêm đúng thuốc 4 ngày liên tục mà ko khỏi, thì ra là tiêm sai vị trí.

4. hoangchungvet

Cũng chưa hẵn vì tiêm sai vị trí đâu. Bởi tiêm sai vị trí chỉ sợ tổn thương cơ thể heo thôi.
      Bạn coi lại phác đồ xem sao. Viêm phổi thường phải tiêm kháng sinh, kháng viêm,.. trong đó kháng sinh phải là loại giử lại lâu trong cơ thể, nếu không đạt được điều đó, phải tiêm ngày 2-3 lần mới đạt hiệu quả.

2 thành viên thích bài này.
    5. Trường Giang

Trường Giang Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Tiêm ở vị trí đánh đấu đỏ. Chú ý tiêm phần bắp thịt như anh Chung nói. Phần màu xanh là vị trí gáy mà anh đã tiêm phải không? Đừng tiêm vào vị trí màu xanh ấy nhé :cool:

Lúc đi kiếm cái hình, luôn tiện có bài này. Save luôn về cho bà con mổ chơi :D Lưu ý là tham khảo thôi nhé bà con

2 thành viên thích bài này.
    6. tanphatr07

Nghề nghiệp:
      heo em bị viêm phổi em tiêm thuốc amox-genta 4 ngày liên tục sao ko khỏi ,em tiêm vào mông heo em 20 kg, các bác tư vấn dùm em xem có thuốc gì đặc trị bệnh này ko? em xin cảm ơn...
      ---------------
      upppppppppp cho có người vào giúp nè...

Last edited: 23/3/11
    7. nguyenbieu1984

nguyenbieu1984 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      buôn bán
      bạn có thể cho mình biết là bạn tiêm kháng sinh có dùng thêm trợ sức trợ lực gì ko.
      khi điều trị ngoài dùng kháng sinh để điều trị bạn cần sử dụng thêm các loại thuốc trợ sức trợ lực để hỗ trợ thêm thì hiệu quả điều trị sẽ cao hơn.
      vd: khi heo bị viêm phổi thì thường sẽ kèm theo sốt do đó dùng kháng sinh+ dexa (tiêm 1 bên), kết hợp angil + eucalyptyl, hoặc Bromhexine (tiêm 1 bên), dùng liên tục 3 - 5 ngày
      chúc bạn thành côngB)

1 person likes this.
    8. Trường Giang

Trường Giang Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Amox-Genta cũng là nhóm KS đặc trị viêm phổi- nhiễm trùng hô hấp. Việc anh đã tiêm 4 ngày mà ko hết. Có nghĩa là không thuyên giảm? Hay ko dứt hẳn bệnh.

Thông thường: Phát đồ điều trị thường là 3-5 ngày. Có nghĩa là sau 3 ngày chích đã có sự thuyên giảm, chúng ta tiếp tục dùng thuốc đến ngày thứ 5 để dứt hẳn.

Việc dùng đúng KS mà ko hết, ko thuyên giảm có kha khá nhiều lý do:
      - Tiêm ko đúng cách, vd Amox và Genta cần tiêm bắp thịt lại dùng kim ngắn thành ra tiêm dưới da, tiêm ko đúng bắp thịt vào mô mỡ, đâm kim xéo.
      - Dùng chung KS với vita C làm giã KS
      - Thuốc ghi ẩu số lượng KS hay ghi ẩu liều dùng. Ý tôi ko phải nói anh ham rẻ hay ko biết nên mua thuốc dỏm, hoặc thuốc VN sx là thuốc dỏm. Nhưng xui xui cũng ... bị
      - Dùng thuốc ko đúng liều (dư và thiếu)
      Vòng lại việc heo viêm phổi. Nói heo bị viêm phổi thì chung chung lắm! Thêm vào, tác nhân thời tiết, đk chăn nuôi cũng góp phần. Hiện tại đang giao mùa vào mùa mưa, bệnh xảy ra trên đường hô hấp ở thú nuôi là phải có.

KS để trị viêm phổi, viêm đường hô hấp nhìu loại, tôi cũng ko rành lắm. Tôi chỉ biết thuật lại cách tôi xử lý đem lại kết quả cho anh và bà con tham khảo. Có thiếu sót zi thì mọi ng chém thoải mái nhé!
      Thường khi nhiễm trùng, heo đều có biểu hiện sốt bỏ ăn.
      Rờ thân heo thấy nóng thì hạ sốt trước khi đưa kháng sinh vào. Hạ sốt tôi dùng 2 cách: tiêm Anagin hoặc Anagin C; dùng Paracetamol nhét hậu môn.

Hơi sốt, biếng ăn thì tiêm cho 1 mũi Sone (Bio Sone; Nova Sone...) quan sát cữ ăn chiều xem sao.
      Quan sát: heo có những triệu chứng thông thường của viêm đường hô hấp như: Thở bụng, thở khò khè, đờm dãi, nước mũi, bỏ/biếng ăn, sốt. Bắt đầu chọn KS tác động lên đường hô hấp:

Bản thân Sone cũng chứa các KS trị đc đường hô hấp, nhưng tôi quan sát thấy hiệu quả chữa ho, viêm hô hấp khá là chậm (tiêm 3 ngày mới giảm sơ sơ) và quan trọng là giá tiền ko rẻ tí nào.

1- Tylosin + Dexa (Anh bạn nguyenbieu1984 nói đúng, cần phải có thêm phụ trợ, thêm Dexa sẽ có hiệu quả nhanh hơn)
      Heo ho đờm dãi, khó thở phải thông đường hô hấp cho nó thở (bắt buộc) bằng cách tiêm Bromhexin hoặc eucalyptyl
      2- Tylosin + Toramycin (Tora là kháng sinh thế hệ sau của Genta)
      3- Nếu có tiền sử nặng, chuồng có tiền sử ô nhiễm, hoặc hết phép thì độp Cefa (Ceftiofur cũng là nó). Khuyến cáo ko nên chăm chăm dùng thằng này bởi vì độc tính cao, giá tiền mắc, hiện tại nhìu ng dùng Cefa do nó là KS mới chưa lờn thuốc, lạm dụng sẽ gây lờn thuốc thì khó có thuốc trị.
      Mọi ng chỉ giáo thêm nhé!:wub:

Last edited: 24/3/11
      lequangdatatanphatr07 thích bài này.
    9. hoangchungvet

Xin góp thêm 1 vài ý:
      - Việc có dùng thuốc hạ sốt hay không tùy thuộc việc biết chính xác heo có sốt không . Muốn vậy ta cặp nhiệt độ để biết.
      - Chọn loại kháng sinh phổ rộng có thời gian tác dụng lâu và có khả năng ngấm vào nhu mô phổi tốt. Các hãng thuốc ngoại nhập, đắt tiền thường đáp ứng tốt những điều này.
      - Việc sử dụng thêm kháng viêm là điều nên làm. Tuy nhiên cần thânh trọng với Dexamethasole vì thuốc có nhiều tác dụng phụ. Không nên dùng quá liều và dừng đột ngột,...
      - Viẹc hạn chế số mũi tiêm ngày là điều cần chú ý. Bởi mỗi lần đâm kim là mỗi lần con vật bị stress dù ít hay nhiều cũng ảnh hưởng không tốt đến con vật.

lequangdata, tanphatr07Trường Giang thích bài này.
    10. tanphatr07

Nghề nghiệp:
      con heo của em vừa rồi em tiêm thuốc đặc trị viêm phổi có mủ 4 ngày liên tục ngày tiêm 2 lần kết hợp với vitamin C cũng đỡ đỡ hơn tí nhưng để thêm ít bữa xem có hết bệnh hay ko rồi em tính tiếp. Nhưng em thắc mắc là em tiêm cho heo ngày 3 lần sáng trưa chiều, sáng và chiều em tiem kháng sinh, trưa em tiêm vitamine C em thấy heo 1 ngày tiêm 3 mũi kim như vậy thì rất có hại cho sức khỏe của heo vậy bác nào có kinh nghiệm chỉ em vấn đề này nên giải quyết sao cho hợp lý vừa đảm bảo sức khỏe cho heo vừa góp phần vào việc trị bệnh..Em cảm ơn tất cả các bác đã giúp đỡ...

11. buivandiep85

buivandiep85 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      bác sỹ thú y
      nguoi ta bao dung roi day bac!

co nhieu con duong dua thuoc vao co the! nhung voi phuong phap tiem cho lon thi co nhung phuong phap sau!
      tiem vao co
      tiem vao mong
      tiem vao xoang bung!
      nhung phuong phap pho bien va an toan nhat la tiem vao co!
      vi tri tiem o co cach goc tai khoang 3 den 5 cm. trong vong phu cua tai!
      chu y : can than khong tiem vao than co va sat goc tai qua!
      tiem theo con duong nay vua an toan vua hap thu thuoc nhanh!
      chuc bac than cong!
      ---------------
      co nhieu con duong dua thuoc vao co the! nhung voi phuong phap tiem cho lon thi co nhung phuong phap sau!
      tiem vao co
      tiem vao mong( re liet)
      tiem vao xoang bung!( re thung ruot)
      nhung phuong phap pho bien va an toan nhat la tiem vao co!
      vi tri tiem o co cach goc tai khoang 3 den 5 cm. trong vong phu cua tai!
      chu y : can than khong tiem vao than co va sat goc tai qua!
      tiem theo con duong nay vua an toan vua hap thu thuoc nhanh!
      chuc bac than cong!

Last edited: 28/3/11