Cách trị sâu đục thân và cành cây xoài

• Thread starter nguyentuanmobile
  • Ngày gửi
bà con ơi cho tôi hỏi cái này tí:vườn xoài nhà tôi đang xanh tốt ngon lành. bổng dưng đâu lũ sâu đục thân và cành kéo tới tấn công làm cho vườn xoài nhà tôi gãy cành tơi tã ko cho được năng suất cao.mong bà con chỉ dùm tôi bài thuốc để trị loại sâu này.thân con sâu này màu trắng dài khoãng 3-4cm và có cái đầu rất cứng

Ko lẽ diễn đàn lớn như thế này mà ko ai có cách trị hay sao các pác

Bạn vào trang này mà xem
http://thvm.vn/trongtrot/705
Bạn nên chịu khó tìm kiếm, những thông tin dạng như thế này thì nhiều lắm, nhiều khi hỏi trên diễn đàn không thể trả lời một cách ngắn gọn được đâu. Muốn thành công bạn chịu khó học hỏi thêm nhé.

Chúc bạn thành công

Sạu đục thân xoài!

Tôi ko biết vườn xoài của nhà bác còn tồn tại hay còn bị sâu đục thân không
bữa nay vô tình tôi xin hiến cho bác 2 kế đảm bảo hết sâu đục thẩn xoài:
1. Dùng kết hợp Karate và Furadan (dạng nước) phun ướt đều lên cây
2. Dùng thuốc súng hay đạn pháo nấu sôi (lưu ý sử dụng nồi đấtđể nấu) đổ vào gốc. (cách này có hiệu quả 2 - 3 năm nhưng tôi không dám chắc về dư lượng trong quả Xoài).
Trường hợp cây bị quá nặng nên tiến hành đốn tỉa sau đó hãy xử dụng thuốc.
Hoặc Bác ứng dụng hoặc códịp đem ra dùng! Chúc bác có vườn Xoài bội thu nhé!

Những con sâu đục thân đó là ấu trùng của một loại bọ cánh cứng có râu dài, chúng đẻ trứng vào các vết trầy của cây non, hoặc cạnh những lớp vỏ bong ra của những cây xoài già, trứng nở ra ấu trùng sau đó đục phần dưới vỏ cây chui vào trong tàn phá, cây suy kiệt dần rồi chết
Bạn nên thường xuyên đi kiểm tra hằng này, nếu thấy những mạt cưa dưới gốc, bạn nhìn dần dần lên sẽ thấy vết đục của sâu, bạn dùng tô vít khoét cho rộng ra sau đó dùng dây kềm móc con sâu đó ra. nếu con sâu màu trắng không tìm thấy là chúng đã đục vào trong lõi cây. quan sát kĩ bạn sẽ tìm ra lối đục vào trong lõi cây. bạn bơm vào trong lỗ ấy. thuốc Basudin sau đó dùng đất sét trét kín lỗ ấy lại

thuốc phun không có công dụng đâu. vì chúng đã vào bên trong rồi
vườn xoài xủa tôi cũng bị..có một số cây chết vì phát giác trễ..tiếc lắm, những cây còn lại cứu sống được nhưng với những vết thương mất vỏ lớn. trông thảm lắm

Back