Cách trồng cây cảnh thủy canh

• Thread starter kimanh_nguyen27
  • Ngày gửi
Chào tất cả các anh chị!
Em muốn trồng cây thủy canh (cây trồng trong nước), nhưng không biết kỹ thuật trồng như thế nào? Làm sao để rễ cây trắng, và làm sao khi trồng vào chậu thủy tinh nó đứng vững được??? Anh chị nào biết cách thì giúp em một tay với. Cám ơn rất nhiều ạ:unsure:

Sjwfem

Chào tất cả các anh chị!
Em muốn trồng cây thủy canh (cây trồng trong nước), nhưng không biết kỹ thuật trồng như thế nào? Làm sao để rễ cây trắng, và làm sao khi trồng vào chậu thủy tinh nó đứng vững được??? Anh chị nào biết cách thì giúp em một tay với. Cám ơn rất nhiều ạ:unsure:

trồng trong nước lâu hoặc sinh ra và lớn lên trong nước thì tự nhiên rễ cây sẽ màu trắng. Với những cây chuyển từ trồng đất sang thủy canh thì rửa sạch rễ đi nhưng đừng mong nó trắng ngay lập tức cần phải có thời gian nhé. Trồng thủy canh chỉ thích hợp với một số loại cây nhất định đa phần là cây kiểng lá và cây trong mát (hoặc trong nhà). Giá trồng để giữ cây đứng vững là tùy ở sáng tạo của bạn quan trọng là chia rễ cây ra làm 3 phần (chia trong đầu chứ không lấy kéo cắt thiệt nhé :) ) 1phần để thở 2 phần cuối rể cho ngập nước. phần để thở phải được giữ ẩm thường xuyên và thoáng khí vì lẽ đó người mình hay dùng sỏi, những nước khác thì chuộng dùng perlite cho nhẹ bớt, giữ ẩm và thoáng khí tốt hơn.

Nếu không pha thêm nước phân chuyên cho thủy canh thì cần phải thay nước thường xuyên (1 tuần 2-3 lần) và cây sẽ phát triển chậm.
Còn nếu tự pha nước từ những phân NPK bên ngoài và thay nước thường xuyên thiết nghĩ cây cũng sẽ phát triển tốt. Nếu muốn giãn thời gian thay nước thì phải pha thêm chất chống vi khuẩn tránh làm hư phần rễ ngâm trong nước. Luôn giữ cho rễ cây nơi mát tránh để chỗ ánh nắng chiếu trực tiếp.

Chúc bạn thành công.

Back