cách trồng cây lồng mứt

• Thread starter lanumaex
  • Ngày gửi
Bác Bình Minh ơi cho cháu hỏi Cây lồng mứt dễ trồng hok nhỉ, hình như cháu thấy người ta cưa ngang thân rồi trồng thì phải, dễ sống ko vậy bác, hum bữa cháu cũng trồng như vậy nhưng cây héo dần rồi khô rang

cây lồng mứt tức là cây sa pô..người ta nhân giống bằng cách chiết..cây này người ta hay dùng để làm gốc ghép vói mai chiếu thủy lá nhỏ..
Nếu bạn biết cách giâm cành...thì ngay cả mai vàng giâm cành cũng sống đấy
Cho khúc cành cần giâm vào bịch nilon rồi bóp lại để không khí ra hết.. cột chặt lại để hở khúc cuối ra..chôn khúc cuối này xuống đất cát ẩm nó nằm trong bịc nilon không khoảng hở thì làm sao khô ?
che mát cho nó..khoảng 15 ngày sau..mầm mọc lên..dùng lưỡi làm khóet 1 lỗ rất nhỏ cho mầm có lối thoát ra ngòai .khi lá đã nhiều ( khoảng 1 tháng sau ) là rễ bắt đầu mọc..khoảng 2 tháng sau căt bỏ bịch nilon
Mai vàng giâm cành cách này tỉ lệ sống 80%

Last edited by a moderator:
uk,cháu cũng vừa koi video you tube do Bác gửi lên diễn đàn, cháu thấy hay ghê,hi hi, cháu sẽ về làm thử cho cây mai, mong là thành công,nhưng cháu thấy hơi khó,vì thời tiết hiện giờ quá nóng,chỉ cần 1 ngày là cây xong phim,dù để trong mát, Bác có thấy như vậy ko ạ

nhiệt độ 1 trong 3 điều kiện quan trọng để cây ra rễ..( ánh sáng và độ ẩm nữa)
càng nóng càng dễ ra rễ
Thế nhưng giâm cành để làm gì ? không bao giờ bạn có được 1 cây mai đẹp bằng cách giâm cành được cả..vì rễ nó rất nhỏ
ra vườn rải xuống vài trăm hột mai...chịu khó chăm sóc..phân bón nước tưới đầy đủ..và cũng chịu khó moi rễ lên để xắp xếp và uốn rễ + uốn gốc ngay từ đầu.. thì chỉ vài năm sau
bạn sẽ có vài trăm cây mai..với gốc rễ đẹp đến ấn tượng

cây có cả chục cái rễ, moi lên 5 cái..uốn xếp lại cho đẹp...
vài tháng sau moi các rễ còn lại uốn tiếp...làm sao chết ?
tay chân cho nhẹ nhàng 1 chút..thì phẫu thuật mở bụng người.. xếp ruột lại vẫn sống...
làm cái gì rầm rập...thì không cần moi rễ...chạm vô nó. sợ quá nó cũng chết
---------------
Coi 1 ngệ nhân của tỉnh Bình Dương ( Bình) hướng dẫn cách giâm cành mai nè : tỉ lệ sống trên 80% đó :

<object width="640" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/b83ZmKmwdww&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/b83ZmKmwdww&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="640" height="385"></embed></object>

uk, Cháu koi rồi, ý Cháu là những cái rể moi lên bị chết ak Bác à, có nhìu cái rể Cháu moi lên nhưng khi trồng xuống lại thì rể đó xong phim, có cách chăm sóc ntn khi mình mới làm phẩu thuật như vậy ko bác
với lại,hihihi... cháu thay cay mai đa số có 1 rể trụ thui ak, ko có rể ji nhìu đâu Bác

uk, Cháu koi rồi, ý Cháu là những cái rể moi lên bị chết ak Bác à, có nhìu cái rể Cháu moi lên nhưng khi trồng xuống lại thì rể đó xong phim, có cách chăm sóc ntn khi mình mới làm phẩu thuật như vậy ko bác
với lại,hihihi... cháu thay cay mai đa số có 1 rể trụ thui ak, ko có rể ji nhìu đâu Bác

http://agriviet.com/home/showthread.php?p=63189#post63189

coi xem những cây mai trong đó có bao nhiêu rễ nổi lên,,, và bao nhiêu rễ chìm ?
Trồng cây mà chỉ có 1 rễ hoặc ít rễ...là thua rồi..
chịu khó ngiên cứu lại cách chăm sóc của mình...khi nào trồng cây mà rễ ra đặc ngẹt... mà rễ cứ bò là đà trên mặt đất...chừng đó..có thể kiếm tiền với ngề trồng cây.. ngệ thuật đấy...

uk ý Cháu là những cái rể moi lên bị chết ak Bác à, có nhìu cái rể Cháu moi lên nhưng khi trồng xuống lại thì rể đó xong phim,

người ta cắt rễ...rễ vẫn mọc thêm ra . bạn moi rễ lên..rễ đó ..xong phim...!!!tay chân không nhẹ nhàng tí nào đây mà

Coi 1 ngệ nhân của tỉnh Bình Dương ( Bình) hướng dẫn cách giâm cành mai nè : tỉ lệ sống trên 80% đó :<object width="640" height="385"></object>

bác Bình này ở Long Thành chứ không phải ở Bình Dương đâu bác BM ơi!

bác Bình này ở Long Thành chứ không phải ở Bình Dương đâu bác BM ơi!

Tôi thấy anh ta đang biểu diễn tại Bình Dương..thì tôi cứ gọi là của...Bình Dương...xem ra.. "bdlongthanh" có nhiều kĩ năng...đáng để học hỏi

cây lồng mứt tức là cây sa pô..người ta nhân giống bằng cách chiết..cây này người ta hay dùng để làm gốc ghép vói mai chiếu thủy lá nhỏ..
Nếu bạn biết cách giâm cành...thì ngay cả mai vàng giâm cành cũng sống đấy
Cho khúc cành cần giâm vào bịch nilon rồi bóp lại để không khí ra hết.. cột chặt lại để hở khúc cuối ra..chôn khúc cuối này xuống đất cát ẩm nó nằm trong bịc nilon không khoảng hở thì làm sao khô ?
che mát cho nó..khoảng 15 ngày sau..mầm mọc lên..dùng lưỡi làm khóet 1 lỗ rất nhỏ cho mầm có lối thoát ra ngòai .khi lá đã nhiều ( khoảng 1 tháng sau ) là rễ bắt đầu mọc..khoảng 2 tháng sau căt bỏ bịch nilon
Mai vàng giâm cành cách này tỉ lệ sống 80%

Bác Bình-Minh ơi,
Tui vừa đọc vừa giựt mình! Tại sao lại có người nghĩ ra được cách giâm cành như thế nầy lâu rồi, mà tôi lại chưa được nghe, nên cứ mua thuốc kích-thích rễ về, dùng cành giâm chấm vào trước khi chôn xuống đất, tỷ-lệ thành-công cũng không cao lắm. Mà không phải cây nào cũng làm được.

Trước khi bắt đầu mùa Xuân tới, tôi phải ứng-dụng cách của bác mới được.
Cám ơn bác nhiều lắm!

Bác Thủy Canh à...giâm cành theo cách trên...thành công cao ở những cây mà người ta tưởng không thể nào giâm cành được...
Úc là xứ sở của cây hoa phượng trắng, nhưng nếu lấy hột ương thì khi ra hoa...lại là hoa phượng tím vậy chỉ có cách nhân giống vô tính mới có cây hoa phượng trắng thôi,Bác thử dùng cách này giâm vài chục cành hoa phượng trắng xem...thế nào cũng mọc vài cây...đem về VN bán tiền không đó bác ơi

Bác Thủy Canh à...giâm cành theo cách trên...thành công cao ở những cây mà người ta tưởng không thể nào giâm cành được...
Úc là xứ sở của cây hoa phượng trắng, nhưng nếu lấy hột ương thì khi ra hoa...lại là hoa phượng tím vậy chỉ có cách nhân giống vô tính mới có cây hoa phượng trắng thôi,Bác thử dùng cách này giâm vài chục cành hoa phượng trắng xem...thế nào cũng mọc vài cây...đem về VN bán tiền không đó bác ơi

Hì hì, bác xúi tui đấy nha!
Kể bác nghe : Thời-gian tôi trị viêm gan lần 1 không kết-quả. Lúc đó tôi làm việc nầy để quên, là ghép xương rồng. Ở đây người ta ghép xương rồng bằng cách gắn hai cây xương rồng khác giống lên nhau mà thôi. Ghép cách nầy thì đầu tháp sẽ có màu đỏ, hoặc vàng, có khi tím, lý-do khi ghép như vậy thì đầu trên sẽ không bao giờ có lục-diệp-tố, nên không bao giờ có màu xanh lục.
Do đó, một lần về VN (lúc đó còn dễ), tôi lận 1 khúc nhánh loại xương rồng cây, loại nầy có nhánh, lá và bông màu vàng. Cây nầy cùng có nhựa giống như các loại xương rồng nhựa trong (chứ không đục).
Tôi ghép một số cây mà trái là nhiều dạng khác nhau, tùy theo đầu xương rồng, như một loại trái lạ, hiếm vậy. Tôi đem lên chợ Hoa triển-lãm. Tây nó sắp hàng xem, tấp-tắc...
Thừa thắng xốc tới! Tôi biết người Nhật rất thích xương rồng ghép (như Úc), nên cách ghép của tôi sẽ "lấy ăn", phải không bác?
Nghĩ vậy nên tôi cặm-cụi, tháp ngày đêm, được khoảng 3 ngàn cây, thì tôi đem cho một Tiến-sĩ Nông-học người Việt, và 1 người Nhật xem, để nhờ bán sang Nhật. Kết-quả, thất-bại! Do sự hiểu biêt non nớt của tôi!
Đó là, không thể đem bất cứ 1 chất nào dính-dáng đến "đất, cát" nhập vô Nhật được. Tôi cãi : Nhưng tôi trông bằng thủy-canh, không có chút đất nào! OK, vậy cây sẽ được cách-ly 2 tuần sau khi hấp tiệt-trùng rồi sẽ được xuất kho chứa ở Nhật. Các phí-tổn đó tôi phải chịu. Mà phí-tổn đó thì mắc gấp 10 cây xương rồng. Buồn quá bác ơi!
Trở lại, chưa chắc tôi đem cây từ Úc về VN được, hu hu!
Nhưng nhất định tui sẽ thực-hành cách giâm cành của bác vài tháng nữa, (nếu lúc đó tôi không đang có mặt ở... VN! Hì hì).
Thân.

To Thủy Canh...
sao bác...nhát thế..cứ dấu mang về...nếu nó phát hiện ra tui nó quăng vào thùng rác thôi...không có truy tố đâu mà lo
Mẹ tôi hồi đó từ bên Mỹ về VN chơi..sưu tầm đủ loại hột giống...trong đó có 5 quả trứng gà TRE..dấu tất cả vào trong bụng...rồi chống gậy...lên máy bay về Mỹ
Năm đó bà đã gần 80 tuổi rồi...chống gậy đi và về chỉ 1 mình...
Khi bà về đến nhà bên Mỹ ( ở với người con trai út) phone cho rằng...tất cả an toàn
khoảng 1 tháng sau người em trai tôi phone cho tôi : đủ loại rau mọc đầy vườn và 5 quả trứng đã nở ra được 4 chú gà Tre
Anh yên chí khó chịu nhất là thằng Mỹ mà nó phát hiện ra cũng chỉ quăng vào thùng rác thôi...không có truy tố đâu...
Nếu anh chịu khó chống gậy...run rẩy mà đi, nó chả xét anh đâu...anh dấu cái gì trong bụng cũng được...trừ MA TÚY...vì cái này họ phát hiện bằng máy..

Năm xưa đọc 1 vụ án Bên Mỹ...1 ông già bị bắt vì tội in tiền đôla giả..ông ta chỉ in tờ 2 USD và chỉ để xài khi túng thiếu thôi.. hoàn toàn không bán những tờ này...ngĩa là in chỉ để.. sài
Khi bị bắt ông cụ không có 1 giấy tờ nào..chứng minh tuổi tác của mình...
ra tòa... quan tòa yêu cầu ông cụ phải tự khai nhận tuổi của mình sau đó mới xét án sau..
Người Cảnh sát...đứng bên cạnh xúi : hãy nói là 71 tuổi ông cụ nge theo và khai rằng : tôi phải trên 71 tuổi..
Tòa kết luận..trong tội danh này, và trong trường hợp này luật qui định : luật pháp không xét tội những người trên 70..
tuy nhiên để ông cụ không còn cơ hội tái phạm..phải đưa cụ vào nhà nuôi dưỡng người già

Túm Lại : bác TC đừng sợ vào tù nếu bị phát hiện mang mấy cái cây về...nhưng có thể bác sẽ bị vào nhà an dưỡng người già đấy....hết quậy

Tôi thấy anh ta đang biểu diễn tại Bình Dương..thì tôi cứ gọi là của...Bình Dương...xem ra.. "bdlongthanh" có nhiều kĩ năng...đáng để học hỏi

dạ, bác Bình (dblongthanh) còn biễu diễn ghép mai với dụng cụ là... tuốc-nơ-vít

Sansnom nè ...người đang quay video có phải là Airblade2008 không ?

Bác Bình-Minh, xin chia vui với bác về sức khỏe thể chất và tinh-thần của bà Cụ. Kính xin ơn trên xuống ơn cho Cụ.
Còn bác đó nghe! Bác xúi tui chuyện... dưỡng-lão, thì lấy ai hỏi han nầy nọ cho bác mất công giải-thích chơi đây?
Thật tình theo tôi nghĩ thì trước đây dễ, bởi tôi cũng đã từng đem mấy thứ meo Nấm từ VN qua Úc, nhưng bây giờ thì... Kể bác nghe, hiện ở phi-trường Úc đã gắn máy nhìn xuyên suốt. Mà nhìn ... không sót thứ gì thật bác. Chiếu trên TV cho công chúng xem máy đó hoạt-động như thế nào, mấy ông thì cười ha hả, còn mấy bà thì... kỳ quá hà! Cũng có vài phản đối, nhưng sau vụ Tháp Đôi ngày 11/9, có thêm vài vụ nổ khủng-bố nữa thì... thà "kỳ kỳ" còn hơn chết thảm, nên ai nấy im re! Bây giờ khó đem "vật cấm" qua ngỏ phi-trường lắm! Khi họ bắt được, họ không đơn-giản quăng vào thùng rác, mà họ truy-tố. Bởi :
- Trước khi qua hệ-thống kiểm-soát (Đến cũng như Đi), mình phải khai có mang những thứ ghi trong "Bản Liệt-kê" không?
- Nếu ghi "Có" thì trình ra, họ sẽ quyết-định : (1) cho qua, (2) quăng thùng rác hoặc (3) cách ly kiểm-dịch trước khi cho nhập vào.
- Nếu ghi "Không", thì sẽ đi qua "lằn" kiểm-soát khác, khám kỹ hơn. Nếu khám thấy có món nào cấm mà vẫn khai không thì họ sẽ ; (1) hoặc quăng thùng rác, hoặc (2) truy-tố.
Khi tôi về VN đám tang Mẹ, lúc trở qua Úc, trả lời câu hỏi : Có vật gì bằng gổ không? Tôi trả lời "Có". Đó là khung ảnh Mẹ tôi làm bằng cây. Họ cho qua.
Cũng mới đây, một vị Sư từ VN qua, có đeo 1 xâu chuổi làm bằng các trái khô, hạt khô rất đẹp do phật-tử tặng. Sư đeo trên cổ và khai "Không". Sư bị chận lại vì xâu chuổi nầy. Nhà Sư phản-đối là bị kỳ-thị. Vụ nầy đến tai truyền-thông (giới truyền-thông như chó đánh hơi, mà là loại chó giỏi, thường thì không thấy đâu, nhưng khi "có chuyện" thì... đầy nhóc!). Báo-chí quay cảnh hạt chuổi bồ-đề bị đập vở ra, và trong đó có rất nhiều côn-trùng nhỏ-nhỏ... Nhà Sư vui-vẻ đồng-ý cho thiêu hủy xâu chuổi.
Bác Bình-Minh ơi, tui mới có 65 cái xuân... già, nên có ai hỏi tui bao nhiêu rồi? Tui trả lời :
- Tui ba mươi lăm (lại 35) tuổi. Nhưng đó là 30 năm trước kìa!
Viện dưỡng-lão từ-chối tui rồi! Hì hì. Họ nói sao bác biết hôn? - Còn lâu mậy!
Thân.

Last edited:

Back