cách trồng cây nhân sâm bố chính

• Thread starter leequoc79
  • Ngày gửi
cháu có vài hạt Sâm bố chính còn gọi thổ hào sâm, nhân sâm Phú Yên.
các bác chỉ cháu cách trồng với,vì cháu chưa trồng loại này bao giờ!
đây là link các bài thuốc về cây sâm bố chính:
http://www.thaythuoccuaban.com/vithuoc/sambochinh.htm
cảm ơn các bác rất nhiều::p

---------------

Last edited by a moderator:
Các loại cây thuốc quí, đặc biệt là sâm thường sống trong môi trường rất khắc ngiệt. nên rất hiếm.. đặc tính là củ phình to ra để dự trữ năng lượng hẫu sống sót qua những giai đoạn khắc ngiệt nhất của thời tiết...do bản thân có tính thuốc nên củ chính là kho chứa thuốc
Trồng loại cây thuốc này bạn phải tái tạo 1 môi trường gần giống như trong thiên nhiên nơi mà nó thường sống..ngĩa là cũng khô hạn..ít phân bón...v..v
các người trồng cây thuốc "sức mấy" mà họ tiết lộ cách trồng cho bạn vì đây là 1 ngề hái ra tiền...
bạn phải tự ngiên cứu lấy thôi theo những gợi mà mà tôi đã viết ở trên..
bạn nên biết rằng môi trường càng giống thiên nhiên.. dược tính càng cao vì nó phải chắt lọc các tinh túy của thiên nhiên để dự trữ và sống còn.. nếu bạn tạo 1 môi trường tốt quá....dược tính sẽ chả có bao nhiêu...giống như con người càng khó khăn càng giỏi...sung sướng đầy đủ quá chỉ hư đi thôi vì không phải phấn đấu
Nếu phân chất ra..trong sâm cũng chả có cái gì quí...1 ít sắt. 1 ít đường..1 ít vitamin...ngĩa là cũng bình thường như những cây khác thôi
Nhưng theo quan niệm về y học đông phương..sâm có tác dụng đả thông kinh mạch (thông bất thống. thống vì không thông) khi kinh mạch thông suốt thì người ta sẽ khỏe mạnh và sáng suốt dù có ốm nhom..
Kinh mạch bị tắc ngừời ta sẽ yếu hoặc ngu độn
mấy chục năm về trước có 1 vị tổng thống Hàn Quốc hấp hối..người ta bèn nhét vào miệng ông ta 1 củ sâm..không cho ông ta chết..để tìm cách cứu..
ông tổng thống này miệng ngậm củ sâm đến cả 4 tháng sau không chết được..gia đình phải yêu cầu lấy củ sâm ra để cho ông chết, khi củ sâm được lấy ra vài tiếng sau ông từ trần..( đọc trên báo cách nay khoảng 40 năm)

Bạn trồng trên đất nhiều mùn và phải chăm sóc tuới bón bình thường. Sâm này được dùng khá phổ biến nhưng ko đắt như sâm K5. Các vườn dược liệu trồng cây này khá nhiều.

Bạn leequoc79 ơi!
Cây Sâm này trồng dễ ẹc à. Bạn cứ trồng như những loại cây bình thường: Làm đất tơi xốp, gieo hạt, tưới giữ ẩm nó sẽ lên thôi. Vì bạn chỉ có mấy hạt nên tốt nhất bạn nên làm vài bầu đất (mua bịch nilong, loại ống, đục lổ thoát nước, bỏ giá thể vào) rồi gieo hạt tưới giữ ẩm nó sẽ nhanh chóng lên thôi.
Sau khi cây đã cứng cáp bạn có thể trồng ra đất và để tăng chất lượng củ thì bạn nên hạn chế chăm sóc để cây có điều kiện tích luỹ dưỡng chất.
Bạn trồng 1 thời gian, cây sẽ ra hoa và có quả, nếu bạn không thu hái, hạt rụng xuống nó cũng sẻ tự nẩy mầm.
Nếu Bạn muốn đi đào tôi chỉ cho 1 nơi có rất nhiều. Nơi này có lần tôi đi khảo sát đất để xây dựng vùng nguyên liệu cho cây thuốc lá thấy người dân tộc họ nhổ an sống.
Nhà Tôi lúc trước cũng có trồng vài cây bây giờ thì cả đám và giờ thì chỉ để chơi hoa cho vui thôi, vì công dụng của nó tôi không quan tâm lắm, nghe đâu điều trị bệnh phụ nữ thì phải?
Chúc bạn sớm có 1 vườn sâm nhé!

nhưng ko biết cách chăm sóc làm sao để nhân sâm có thể cho thành phần saponin nhiều.

Bạn leequoc79 ơi!
Cây Sâm này trồng dễ ẹc à. Bạn cứ trồng như những loại cây bình thường: Làm đất tơi xốp, gieo hạt, tưới giữ ẩm nó sẽ lên thôi. Vì bạn chỉ có mấy hạt nên tốt nhất bạn nên làm vài bầu đất (mua bịch nilong, loại ống, đục lổ thoát nước, bỏ giá thể vào) rồi gieo hạt tưới giữ ẩm nó sẽ nhanh chóng lên thôi.
Sau khi cây đã cứng cáp bạn có thể trồng ra đất và để tăng chất lượng củ thì bạn nên hạn chế chăm sóc để cây có điều kiện tích luỹ dưỡng chất.
Bạn trồng 1 thời gian, cây sẽ ra hoa và có quả, nếu bạn không thu hái, hạt rụng xuống nó cũng sẻ tự nẩy mầm.
Nếu Bạn muốn đi đào tôi chỉ cho 1 nơi có rất nhiều. Nơi này có lần tôi đi khảo sát đất để xây dựng vùng nguyên liệu cho cây thuốc lá thấy người dân tộc họ nhổ an sống.
Nhà Tôi lúc trước cũng có trồng vài cây bây giờ thì cả đám và giờ thì chỉ để chơi hoa cho vui thôi, vì công dụng của nó tôi không quan tâm lắm, nghe đâu điều trị bệnh phụ nữ thì phải?

Bác có hạt giống không vậy? .Bác chia sẽ cho e với.

Em ở Phú Yên ma không biết về cây này

hình dáng nó nhứ thế nào vậy các bác ,ai có hình thì up hình len cho mọi nguồi xem thử!!

hình dáng nó nhứ thế nào vậy các bác ,ai có hình thì up hình len cho mọi nguồi xem thử!!
tang785 bạn một cành hoa:sâm bố chính:

---------------
thêm hình nữa!
URL]

Last edited by a moderator:
Tìm mua giống của cây sâm bố chính trong Nam thì tìm mua chỗ nào vậy? có ai biết mong chỉ giúp.

@nbchuong: Nếu bạn muốn mua thì click vào xem bài này: http://saigonsuntravel.com/forum/showthread.php?t=152200
Còn nếu không thích mua thì vui lòng chờ mình 2 tháng vì cây nhà mình chuẩn bị ra hoa rồi.

Nếu nhà có khoảng sân nhỏ mà không có thời gian chơi hoa kiểng thì có thể tận dụng trồng ít sâm để có cái vừa làm thuốc bổ chơi chơi hoặc lấy lá nấu canh. Một kiểu rau vừa "không bổ ngang cũng bổ dọc" mà lại vừa là rau sạch cũng hay hay. Đây là vườn "rau thuốc" nhà mình
Sâm Đất

Sâm Hoàng Gia

Hầm bà lằng các loại (sâm đất, sâm hoàng gia, sâm bố chính, đinh lăng, càng cua...)

Các loại sâm này rất dễ trồng. Có thể trồng trong chậu, dưới đất đều được tuốt. Hứng nắng trực tiếp hay khuyếch tán đều không thành vấn đề. Tưới tắm thì tùy hỉ vì tính ra cây sâm là cây ưa cằn cỗi và sức sống khá mãnh liệt. Tuy nhiên, nếu bạn muốn cây nhanh phát triển để lấy lá nấu canh thì chừng 10 ngày nữa tháng xịt cho bọn nó 1 liều phân bón lá.
Lưu ý:
Sâm Bố chính và sâm đất trồng bằng hột giống thì mới có củ. Sâm bố chính, sâm đất, sâm hoàng gia trồng 1 năm là lấy củ xài được rồi. Củ của 3 loại này khi uống cần cẩn thận vì nó sẽ làm tăng huyết áp (lá thì không sao).
Đinh Lăng thì giâm cành (nên chọn cành to, không già quá mà cũng không non quá - chu vi chừng 1.5cm, đoạn dài chừng 15cm là được rồi). Trồng 5 năm thì đạt ngưỡng thu hoạch thân và rễ (trồng lâu hơn thì dược tính cũng không tăng hơn bao nhiêu). Đây là loại sâm lành tính, uống vào huyết áp ko tăng không giảm. Bồi bổ sức khỏe kiểu cây nhà lá vườn rất tốt. Có tin đồn là nếu ăn nhiều lá đinh lăng trong khi nhậu thì ... không mấy say (không biết là nó có tính giải rượu hay vì nó bồi bổ làm cơ thể chống chọi dữ hơn).

Các bác cho hỏi thăm 1 tí về giá trị thị trường của loại sâm này như thế nào vậy?

Bạn leequoc79 ơi!

vay bua nao co the cho minh may hot duoc khong.minh cung co mot nguoi cho may hot ma trong khong len,co phai hot no mau den khong vay?
cam on truoc nha.

Em ở Hà Nội cũng cần mua mấy cây sâm bố chính này về làm cảnh bác nào có pm vào hòm thư cho em nhé !

Muà này Sâm đang ra hoa, nên chưa có hạt đâu. Mình có vài kg Sâm tươi cần bán. Củ gần bằng ngón tay bạn nào cần mình bán cho.

Back