Cách ủ gừng giống nảy mầm

• Thread starter Xmen_sg
  • Ngày gửi
Chào các bác!
Năm rồi em trồng thử vài bụi gừng, em bẽ củ gừng ra rồi ngâm vào thuốc trừ nấm liền, sau đó đi phơi nắng cho khô nước, sau đó đi ủ. Vậy mà khi ủ nó bị thối quá chừng luôn. Em nghỉ là do nước thấm vào củ khá nhiều nên bị thối. Em đang nghĩ ra cách khác là phải ngâm với thuốc trừ nấm trước rồi bẽ từng miếng sau. Nhưng nếu không bẽ ra thì thuốc trừ nấm có tính lưu dẫn làm sao hấp thụ vào củ gừng được.
Mong các bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn giúp em. Đừng nói chung chung như sách vở nhé, vì sách vở em đã đọc hết rồi.
Xin các bác chỉ giáo!

Không ngâm bất cứ thuốc gì cả thì gừng sẽ không bị thối.
Trồng gừng cổ truyền có ngâm gì đâu mà vẫn tốt xưa nay?
Chắc sách thì không nói điều này.
*

Bạn ơi theo mình thì gừng nẩy mầm vào mùa đó bạn,vào đầu mùa mưa lúc trời nóng bức gừng, nghệ.. điều nẩy mầm hét bạn à. Còn bây giờ không biết có giống mới không, hay dùng thuốc kích nào không? Nếu không có, mà chưa đến mùa nẩy mầm, gừng ủ khó nẩy mầm và dể bị thối lắm bạn à

Mình mua gừng giống của yeunongdan giá 39.000 đ/kg nhưng thấy còn non, những đỉnh chóp của nó còn thấy màu trắng trắng chứ không thấy già chút nào. Vậy có cách nào ngủ ngay bây giờ mà cho nó nẩy mầm tốt không?

Bạn có thể để gừng nơi khô ráo một thời gian, cho củ gừng khô, rút bớt nước trong củ và củ dẻ dặn già lại. Khi thấy vỏ ngoài củ khô, nếu là gừng còn non thì vỏ củ bị nhăn nheo, điều này không có hại mà là có lợi khi bạn ương. Còn bạn đem phơi nắng củ lúc đang ẩm ướt, thì vô tình bạn kích thích cho mấm mốc gây hại củ giống, vì nắng tăng nhiệt độ khi củ ẩm ướt, mấm mốc dể phát triển. Củ gừng người ta bán lúc nào cũng no nước cho nặng cân, bạn nên lưu ý vấn đề này nhé. Không ai bán củ khô bao giờ, vì khô có khi bị chê, nhìn không đẹp mắt

Thảo ủ giống chưa vậy?nếu thắc mắc gì thì điện
cho mình.

..............................................................
em bẽ củ gừng ra rồi ngâm vào thuốc trừ nấm liền, sau đó đi phơi nắng cho khô nước, sau đó đi ủ.
......................................................
.............................................
vì sách vở em đã đọc hết rồi
.............................

Khi bẻ gừng nên chấm vào tro bếp cho mặt bị bẻ chóng se lại. Sau đó để chỗ thoáng 2 ngày trở lên rồi mới ngâm vào thuốc chống nấm.
Trong quá trình bẻ hom thì thấy củ nào có dấu hiệu bị nhiễm nấm hay khuẩn thì bỏ thẳng cánh, đừng tiếc .

Nếu có thể bạn hãy tìm và đọc kỹ lại các tài liệu. Thực ra đầy đủ lắm.

Không ngâm bất cứ thuốc gì cả thì gừng sẽ không bị thối.
Trồng gừng cổ truyền có ngâm gì đâu mà vẫn tốt xưa nay?
Chắc sách thì không nói điều này.
*

Vậy nên mới có may rủi. Mùa thì trúng đậm, mùa thì bị thối sạch bác ạ. Nhất là những ruộng gừng nào tưới bằng phương pháp ngập rút càng dễ lan truyền bệnh.

Gửi Xmen!
theo tôi thấy ý của anhmy và phungvu rất hay, bạn cứ thuận theo tự nhiên mà làm, với quy mô vài bụi của bạn thì hoàn toàn có thể làm được.
thế này nhé, năm nay bạn cứ trồng thử nhiều nhiều 1 tí (trồng vào đầu mùa mưa nhé) tròn 1 năm sau (tức là đến đầu mùa mưa năm sau ý) bạn nhẹ nhàn nhổ những bụi còn tồn tại lên và tách mầm ra là có gừng giống cho vụ tiếp theo rùi... cứ thế tiếp tục nhé.... Nhớ gửi cho tui 1 ít vì tui đang tìm mua trứng vịt về ấp đây.

Theo lời bác bothibien thì "Trong quá trình bẻ hom thì thấy củ nào có dấu hiệu bị nhiễm nấm hay khuẩn thì bỏ thẳng cánh, đừng tiếc":
Vậy cách nhận diện nấm như thế nào. Tôi thấy có nổi mốc trắng, nó mọc lên và phát triển như bồng gòn vậy đó. Vậy mốc trắng có ảnh hưởng gì không?

Theo lời bác bothibien thì "Trong quá trình bẻ hom thì thấy củ nào có dấu hiệu bị nhiễm nấm hay khuẩn thì bỏ thẳng cánh, đừng tiếc":
Vậy cách nhận diện nấm như thế nào. Tôi thấy có nổi mốc trắng, nó mọc lên và phát triển như bồng gòn vậy đó. Vậy mốc trắng có ảnh hưởng gì không?

Những củ nào mà bạn sờ thấy nhũn nhũn thì bỏ. Củ nào bẻ ra thấy bên trong biến màu thì bỏ. Còn nếu mọc tơ trắng mà củ vẫn cứng cáp bình thường thì sau khi ngâm vào thuốc diệt nấm ròi để ráo sẽ hết. Đó là thực tế tôi làm.

Thật cảm on bác ..bo nhieu lắm.Chúc hồ cá nhà bác luôn khỏe và phát triển. Năm nay bác có trồng gừng gió không hả bác??

cứ để tự nhiên cho gừng nảy mầm bình thường không phải ủ hay xử lý gì cả các mem nhé.

vâng. 5 vạn giờ mới cắt hết 2. hai ngày một xe, hoa nở lại gặp mưa bung bét...hoa nở mà không thấy đời "lên hương".
gừng sau khi cắt để hai ba ngày cho khô vết cắt rồi quẳng ra gốc cây góc vườn là lên mầm hết. sách vở là chống nấm nhưng dùng thuốc chống nấm ngâm khii vết cắt chưa khô thì thối là đúng thôi.
Cám ơn dainguyen nha,hoa xong hết chưa bạn
mà ông đã làm đất xong chưa. đặt hàng đi để tôi còn tính, không chậm chân vài bữa tôi chém cho thì đừng kêu, cả ông bạn hải phòng nữa, mất tích luôn. mưa nhiều thế này gừng đang lên giá rồi đấy

vâng. 5 vạn giờ mới cắt hết 2. hai ngày một xe, hoa nở lại gặp mưa bung bét...hoa nở mà không thấy đời "lên hương".
gừng sau khi cắt để hai ba ngày cho khô vết cắt rồi quẳng ra gốc cây góc vườn là lên mầm hết. sách vở là chống nấm nhưng dùng thuốc chống nấm ngâm khii vết cắt chưa khô thì thối là đúng thôi.

mà ông đã làm đất xong chưa. đặt hàng đi để tôi còn tính, không chậm chân vài bữa tôi chém cho thì đừng kêu, cả ông bạn hải phòng nữa, mất tích luôn. mưa nhiều thế này gừng đang lên giá rồi đấy
SangSang tuần tôi lên mà ông,vừa đi chơi,học hỏi tý,ông hp ko liên lạc gì nữa à. , lắmthấy bảo trồng
vui thì bán giá 25- 30 không vui thì 35. đắt bán chơi, rẻ nhà dùng.[/QU tôi sang tuần tôi lên ông,ông hp ko liên lạc gì nữa à thấy bảo trồng nhiều lắm mà
Thấy bảo trồng nhiều lắm mà hjhj,
Tôi khoảng thứ 2 thứ 3 t lên ông nhé. Tuần này đang bận làm đất với phân cho xong đã.

Back