cách úm gà hiệu quả nhất

• Thread starter huynhvanthai
  • Ngày gửi
em/cháu năm nay đang học lớp 12. và đang nuôi khoảng 200 con gà. nhưng úm không đc kĩ cho lắm . và các anh chị chú bác đi trước cho e/cháu 1 ít kinh nghiệm về úm gà để đạt hiệu quả tốt nhất đc không ạ.

the anh co nick fb khong anh. cho em ket ban de hoc hoi them nhieu kien thuc voi a

Tình hình là gà nhỏ có mấy chú bị ướt đít,dính đít chú à...a lừa bắt mà nhanh quá,ko dám làm mạnh sợ động đànm giờ xử lý tnao đây chú.A thấy chú nói vậy thì ngon,nhưng giờ chú biết rồi đấy a đang có 2 đàn. Hôm nay a mua thanh gỗ về để mai đóng sàn rồi. Còn trứng mà thu gom ở nông hộ về chắc ko ổn đâu vì họ nuôi ít,để gà mẹ ấp luôn. A đang gây giống. Phải 2 tháng nữa mới có khoảng 10 mái. Mà con mái vàng 2 hôm nay toàn đẻ trứng non,vỏ mềm nhũn,là do đâu vậy chú? Cách khắc phục?
bác cho ăn thêm bột khoáng, và ủ thóc mầm cho ăn mỗi ngà một bữa gà đẻ sẽ đều hơn đấy!

Như vậy dc ko @dudo92

2 bóng sợi đốt 100w 2 bóng hồng ngoại 175w.

Mới ra chỗ ông Hiệp bắt về lúc chiều.giờ bắt đầu cho ăn cám ngô.định để cả chuồng mà thấy rộng quá nên quây nhỏ bớt lại.tối nay chắc lại mất ngủ canh xem chúng nó có vấn đề( thừa thiếu nhiệt j ko )ngày mai mới kê gối ngủ ngon dc
Bỏ nắp thùg xốp vô mai gà nó mổ lủng xốp nó ăn.chơi như t vậy nè cắt lấy cái đít thùg đựng gà ko thì nắp xô,thùng,bìa carton j bỏ vô cũg dc,10-15 cho tập ăn ít bữa 10 ngày cho lên máng treo nhỏ.hoặc mua ống nhựa hayblấy ống tre cắt dọc như @dudo92 rứa cũg dc
mag an ko nen dung xop nhe ban..an mo lau ngay an vao ko tieu hoa duoc
Bóng treo hơi cao, cứ làm cái sàn cho nó khỏe. Vì sàn chống viêm ruột hiệu quả nhất, gà có đồng đều cao nhất do công tác úm. Thiếu máng thì phân đàn, mà dù k thiếu máng mà úm trấu vẫn có phân đàn vì phần dơ như phân và cám hỏng vẫn có thể bị gà ăn lại. Sự thật này khiến ae cần làm sàn ngay đi. Cứ làm đi rồi gà đều đẹp.
Vacxin thực ra chỉ là dọa dồ và hình thức thôi chứ chả cần đâu b ạ, b cứ làm cái sàn nó k nhiễm khuẩn. Thì nếu có bị bệnh cũng khó vì thường tránh được nhiễm khuẩn là tránh đa số bệnh rồi, còn do virus thì do dịch tễ địa phương như gần các trại gà gia công, gần ổ dịch từ trước nên cứ qua thú y hỏi là " Bệnh do virus ở địa phương mình phức tạp ra sao ợ ?".
Thực tế các vùng quê k dùng vacxin cũng như kháng sinh, mà gà vẫn lên đĩa sau 1 năm, nên đừng quá lo lắng. Còn nếu vacxin thì b tránh Gumboro ra vì nếu làm k chuẩn là gà bị suy yếu hơn khi làm vacxin bệnh khác.luc um phai dung vacxin chu ve sau ga de mac benh ghep

Các bạn cho ăn như vậy cũng được, xong ngày sau phải cho máng ăn chuyên dụng vào và đủ máng, cứ vậy mà làm thì gà đều tăm tắp. Có ăn cám thì lái đến hỏi là xuất hết 1 mẻ.
Sàn thì kiếm các loại bằng inox hoặc chống gỉ tốt, thông thường trên 25k/m2. Mua các loại ô vuông và có độ cứng bề mặt tốt.

Tình hình là có nên vỗ sâm cho gà ko nhỉ, nếu vỗ thì vỗ vào thời điểm nào. Mấy hiệu thuốc thú y cứ bảo vỗ sâm. Chả biết nên nghe nó ko klneen hỏi các bác trên này cho cái góp ý

Back