Thảo luận Cách vỗ béo gà trc khi xuất chuồng

• Thread starter PhuocAn1985
  • Ngày gửi
Hiện nay mình có 1 chuồng gà khoảng 1k5 con dc 4,5 tháng tuổi, giống gà ta nuôi thả vườn. Vấn đề hiện tại là gà mình dù ăn khá nhiều nhưng lườn vẫn ốm, lái chê hàng, phải vỗ lại, anh chị em có cách nào vỗ gà nhanh lẹ chỉ giúp mình tí nhé. Đó giờ mới gặp tình trạng này lần đầu, các lần khác vỗ vẫn bình thường

Khẩu phần của gà em hàng ngày, tổng cộng 10 phần
Thức ăn công nghiệp 2 phần
Lúa 3 phần
Tấm 3 phần
Cám gạo 2 phần

Ngoài ra còn cho thêm khẩu phần thực vật như: giá, cải thảo, rau củ, bèo tây

Gà mình hiện nay khối lượng cơ thể thì đạt, mà cái lườn hơi ốm, lái chê vậy ra bán ko được, với lại hơi ít lông. Mọi người góp ý giúp mình tí nhé

Hiện nay mình có 1 chuồng gà khoảng 1k5 con dc 4,5 tháng tuổi, giống gà ta nuôi thả vườn. Vấn đề hiện tại là gà mình dù ăn khá nhiều nhưng lườn vẫn ốm, lái chê hàng, phải vỗ lại, anh chị em có cách nào vỗ gà nhanh lẹ chỉ giúp mình tí nhé. Đó giờ mới gặp tình trạng này lần đầu, các lần khác vỗ vẫn bình thường

Lúa 3 phần
Tấm 3 phần
Cám gạo 2 phần

Gà mình hiện nay khối lượng cơ thể thì đạt, mà cái lườn hơi ốm, lái chê vậy ra bán ko được, với lại hơi ít lông. Mọi người góp ý giúp mình tí nhé
4.5 tháng mà đạt 1.5 kg thì lườn ốm là phải rồi...bạn tăng cường thêm bắp hạt ..rất nhanh mập lườn và mướt lông

Lúa 3 phần
Tấm 3 phần
Cám gạo 2 phần

Coi lại dinh dưỡng của thức ăn đi @PhuocAn1985 , thức ăn bạn phối trộn chỉ tầm 10 độ đạm thôi, trong khi nhu cầu tối thiểu cho gà thương phẩm giai đoạn này là 15 %.
Nếu ở vùng có nhiều lúa và giá rẽ, bạn có thể thúc gà bằng nấu gạo lức trộn cùng cám đậm đặc của heo. Có thêm bắp thì càng tốt. Bổ sung VTM nhóm B.
Trả lời cho việc, tại sao các lứa trước thúc như vậy nhưng vẫn đạt, còn lứa này thì gà ốm. Cần xem lại các nguyên nhân sau để thêmkinh nghiệm nè:
- Chất lượng con giống
- Trong thời gian nuôi có bị các bệnh dạng mãn tính hok?
- Trại mới, đất mới bao giờ nuôi gà cũng lớn nhanh hơn.

4.5 tháng mà đạt 1.5 kg thì lườn ốm là phải rồi...bạn tăng cường thêm bắp hạt ..rất nhanh mập lườn và mướt lông
Thấy ở Trên @PhuocAn1985 nói là:
NUÔI : 1,5K CON (1.500 con)
THỜI GIAN: 4,5 tháng.
Khối lượng thì ổn nhưng lườn thì ko có thịt => Thương lái chê.
=> @ndk1990 hiểu sai rồi.
==========================
Theo mình bạn nên thay đổi lại khẩu phần ăn 1 chút. vì khẩu phần trên Độ đạm và chất béo quá ít.
Thay : Lúa + Tấm + Cám gạo = 5 Ngô + 3 Đỗ tương + 2 Cám CN
Gà Sẽ nhanh mập mà lông gà sẽ đẹp hơn đó.

Đạm đạt tầm 12% rồi nhưng hàm lượng thô quá nhiều trong khi lipit thì hok có mấy thì lấy đâu lườn đc. Năng Lượng cũng đạt dạng trung bình thôi. Ngô 45% + cám gạo 25 % + sắn 10% + Đ Đ or bột cá 10%+ đỗ tương ranng 10%. ( giá thành 1kg cũng chỉ 8k5 tính cả VTM và khoáng). Thân!

Coi lại dinh dưỡng của thức ăn đi @PhuocAn1985 , thức ăn bạn phối trộn chỉ tầm 10 độ đạm thôi, trong khi nhu cầu tối thiểu cho gà thương phẩm giai đoạn này là 15 %.
Nếu ở vùng có nhiều lúa và giá rẽ, bạn có thể thúc gà bằng nấu gạo lức trộn cùng cám đậm đặc của heo. Có thêm bắp thì càng tốt. Bổ sung VTM nhóm B.
Trả lời cho việc, tại sao các lứa trước thúc như vậy nhưng vẫn đạt, còn lứa này thì gà ốm. Cần xem lại các nguyên nhân sau để thêmkinh nghiệm nè:
- Chất lượng con giống
- Trong thời gian nuôi có bị các bệnh dạng mãn tính hok?
- Trại mới, đất mới bao giờ nuôi gà cũng lớn nhanh hơn.

Merci Tigon nhé!!! Trc giờ mình nuôi gà mấy năm, ko hề thúc, và đấy là thực đơn ăn bình thường, từ 1,5 tháng tuổi đến lúc xuất bán luôn, gà chỉ lên cân đều đặng, và rất ít mỡ, vì khoảng 1kg3 đến 1kg7 nó tăng chậm, gà toàn thịt với thịt thôi, nhưng ko hiểu vì sao đàn này cũng vậy mà đến mức 1kg5 lại ko lên dc nữa, nếu lên dc 1kg7 thì mọi chuyện ko gì phải bàn, đàng này no đứng luôn.

Lúc trc chuồng gà này bị thằng người làm nổi cơn điên lùa ra vườn dính mưa ầm ầm, 2 hôm sau khẹt khẹt hết cả đàn, tốn gần 5tr tiền thuốc cảm cúm crd, phù đầu chảy nc mũi, rồi ngủm cha nó 200 con, cả đàn lúc ấy trung bình 1kg1 tụt xuống trung bình 800gr, làm thiệt hại hết mấy trăm kg thịt gà nữa. Số lượng gà nhỏ lúc ấy thì giờ bị đẹt luôn ko lên nổi, đám lớn thì lớn dc, nhưng đến mức 1kg5 trung bình thì đứng rồi. Một số gà vượt trội, 1kg7 đến 2kg thì lại ốm lườn, chả hiểu thế nào nữa.!!!!!

Ko biết có phải do cái kỳ bị bệnh crd mà nó còn bị ảnh hưởng đến giờ ko thì ko rõ nữa, nhưng đó cũng là 1 điều mà mình suy nghĩ tới mấy hôm nay. Tigon nói đúng 3 thứ mà mình suy nghĩ luôn đó là:

1. Giống: có thể đợt giống này ko tốt lắm, sức sinh trưởng kém, chắc phải coi lại đàn gà bố mẹ
2. Bệnh: trong khi nuôi có dính bệnh, có thể vì vậy mà nó lên cân chậm
3. Trại này mình nuôi hơn 20 bầy rồi, giữa mỗi bầy nghỉ 1 tháng để vệ sinh, ko biết có còn ảnh hưởng hay ko, cái này phải nhờ mấy người thú y kiểm tra lại mới dc. Những nơi mình đang nuôi hợp tác với ng ta vẫn đàng sinh trưởng và phát triển tốt!!!!!

Gà bị crd ...bị tùm lum ...bạn ko nói trc ..nếu như vậy thì căng lắm ..theo mình sử lý thì mình sẽ cho ăn theo kiểu cám uớt ...cộng với thuốc bổ liều mạnh ...chỉ trong vòng 10 ngày sẽ thấy có luờn ..mà phải sổ giun rồi nha.. sau 10 ngày xuất bán ...ko để lâu đc

Tôi thấy các bạn thảo luận nhiều rồi mà gà 4,5t đạt 1,7kg mà thấy nản..... tôi nuôi nhỏ lẻ 500con/tháng thường được 1,8-2,0kg khi gà 80 ngày tuổi, tôi nuôi gà di lai... còn loại khác thi ko biết.

Tôi thấy các bạn thảo luận nhiều rồi mà gà 4,5t đạt 1,7kg mà thấy nản..... tôi nuôi nhỏ lẻ 500con/tháng thường được 1,8-2,0kg khi gà 80 ngày tuổi, tôi nuôi gà di lai... còn loại khác thi ko biết.
Gà có nhiều loại gà..lai có nhiều loại lai...có gì mà nản..nản là nản với cách nghĩ của thím thôi :D:D

Gà có nhiều loại gà..lai có nhiều loại lai...có gì mà nản..nản là nản với cách nghĩ của thím thôi :D:D

Chủ thớt nói nuôi 1,5k gà....thiết nghĩ số lượng đó không phải là loại gà chỉ
phục vụ cho một số người rồi.... ăn thì vẫn ăn mà cân thù không tăng như thế chả nản.... nhẩm tính cũng chả ít đâu.

Chủ thớt nói nuôi 1,5k gà....thiết nghĩ số lượng đó không phải là loại gà chỉ
phục vụ cho một số người rồi.... ăn thì vẫn ăn mà cân thù không tăng như thế chả nản.... nhẩm tính cũng chả ít đâu.
https://vi.wikipedia.org/wiki/Gà_ri
Vào đó đọc đi..cho nó có thêm chút kiến thức. Gà 1 năm tuổi mái chỉ 1.2-1.5kg. Trống 1.5-2kg. Nuôi vài 4 tháng đòi được nhiêu. Cho ăn toàn cám cũng cỡ 1.6 là kịch trần rồi.

Em lạy 2 cụ, đang bàn về cách vỗ cho gà tròn thôi, tranh cãi làm gì cho phí tgian thế, cái cần là cách cách và cách, ko phải là CÃI..............

Em lạy 2 cụ, đang bàn về cách vỗ cho gà tròn thôi, tranh cãi làm gì cho phí tgian thế, cái cần là cách cách và cách, ko phải là CÃI..............
Mọi người hết cách rồi..nên em chém thư giãn ạ.
Gà này nuôi cả đầy...gà của thím mới không có ai nuôi. Gà 80 ngày 2kg...chắc gà lương phượng rồi.

Mọi người hết cách rồi..nên em chém thư giãn ạ.

Gà này nuôi cả đầy...gà của thím mới không có ai nuôi. Gà 80 ngày 2kg...chắc gà lương phượng rồi.

Lần đầu tiên nghe gà nuôi gần năm được 1,7kg theo tài liệu. Bây giờ cũng giống đó bạn nuôi 4,5tháng đã được 1,7kg thế là rút ngắn được nửa thời gian rùi đó... chứng tỏ tài liệu đã lạc hậu. minh nuôi di lai được chục đàn rùi bình quân là vậy.... cá biệt có đàn hơn nhé. theo mình để vỗ béo đàn gà của bạn không thể làm trong 10 ngày được.. thứ nhất... gà của bạn đã có bệnh nên đã kìm hãm sự phát triển một thời gian dài khi cơ thể không có lực thì không thể hấp thu tốt ngay cả khi bạn cho nó ăn tôt. tôi thường làm khi gà mới trải qua đợt ốm nên chúng chỉ chậm hơn bt 10 ngày còn gà của bạn tôi nghĩ cần một tháng....vấn đề thức ăn bạn nuôi nhiều như vậy tôi không bàn đến nữa

Lần đầu tiên nghe gà nuôi gần năm được 1,7kg theo tài liệu. Bây giờ cũng giống đó bạn nuôi 4,5tháng đã được 1,7kg thế là rút ngắn được nửa thời gian rùi đó... chứng tỏ tài liệu đã lạc hậu. minh nuôi di lai được chục đàn rùi bình quân là vậy.... cá biệt có đàn hơn nhé. theo mình để vỗ béo đàn gà của bạn không thể làm trong 10 ngày được.. thứ nhất... gà của bạn đã có bệnh nên đã kìm hãm sự phát triển một thời gian dài khi cơ thể không có lực thì không thể hấp thu tốt ngay cả khi bạn cho nó ăn tôt. tôi thường làm khi gà mới trải qua đợt ốm nên chúng chỉ chậm hơn bt 10 ngày còn gà của bạn tôi nghĩ cần một tháng....vấn đề thức ăn bạn nuôi nhiều như vậy tôi không bàn đến nữa
Đọc không hiểu chữ người ta nói..lại bảo lạc hậu..èo ơi. Chắc là nông dân thứ thiệt rồi. Gà nuôi 4 tháng 1.7kg..nhưng nuôi 5 năm có khi còn 1.5kg ấy mà!

Back