Cái nấm tắc kè đang "giết" người nông dân

• Thread starter nongdanvuive
  • Ngày gửi
Mình sưu tầm thấy một bài trên mạng, đọc xong thấy buồn cho nhà nông ta nhưng chả biết phải làm gì nữa.
Các bác các cô các chú trên đây xem qua nghĩ ngợi thử xem có ý kiến gì không nhé.

"...Hôm trước laonongvuitinh tui đi về Bình Thuận xem xét tình hình bệnh đốm trên cây thanh long.
Thiệt hại phải nói là không gì nói cho hết.
Mấy cái vườn ở Hàm Thuận Bắc có vườn bị hết, không còn một cây. Bà con mình coi như vậy là cứ nghe ai đồn thổi có thuốc gì ra là hốt xài ngay. Được vài ngày cũng chán.
Laonongvuitinh tui có nghe vụ trúng thầu của trường Đại học gì đó 5 tỷ đồng để nghiên cứu thuốc đặc trị cái bệnh này. Không biết đi tới đâu rồi?..."

Thiết nghĩ 5 tỷ đồng đó sẽ đi về đến đâu...

Nghiên cứu mà may mắn, thì chỉ 1 nghìn là tìm được thuốc.
Không may thì 10 tỷ cũng chưa tìm ra. Mưu sự tại nhân mà.
*

bệnh đấy ở cây thanh long thì ko chữa dc đâu....có nước xài thuốc tiên thôi

bệnh này cũng như bệnh nan y không chữa được nông dân chỉ bị các công ty lừa thôi, nếu ai có dịp gặp gỡ người của viện hạt nhân nguyên tử IAEA đang làm dự án dùng ruồi vàng để tiêu diệt xua đuổi ruồi vàng trên cây thanh long bình thuận sẽ có câu trả lời hợp lý nhất. cái gì tự nhiên nên trả về cho tự nhiên, bệnh này phát triển mạnh ở đài loan từ 2008 mà 2 ông lớn Mỹ và Trung Quốc chưa giải quyết được.

Nói vậy là nguyên nhân mầm bệnh chính là con ruồi vàng phải không bạn ks.son? :mellow:

Mình thiết nghĩ mọi thứ gọi là "thông tin xác thực" là sự kiểm chứng từ tin đồn.
Có điều ks.son ơi, mình vẫn chưa tìm ra cái vụ ruồi vàng vậy? Bạn có thể cho mình thông tin tham khảo được không?

bệnh này cũng như bệnh nan y không chữa được nông dân chỉ bị các công ty lừa thôi, nếu ai có dịp gặp gỡ người của viện hạt nhân nguyên tử IAEA đang làm dự án dùng ruồi vàng để tiêu diệt xua đuổi ruồi vàng trên cây thanh long bình thuận sẽ có câu trả lời hợp lý nhất. cái gì tự nhiên nên trả về cho tự nhiên, bệnh này phát triển mạnh ở đài loan từ 2008 mà 2 ông lớn Mỹ và Trung Quốc chưa giải quyết được.

Haizz vậy là còn thiệt hại dài dài à :mellow:

Cuối tuần vừa rồi có buổi tọa đàm bên đại truyền hình Bình Thuận về vấn đề của cây thanh long.
Có cô bác nào được nghe ko? Tui hôm đó ở trên Sài Gòn nên không thể tham gia nghe cái buổi đó.
Vài người bạn dưới Bình Thuận có tham gia được thì có nói hình như cũng chỉ giải quyết được vấn đề phòng bệnh lây lan, chứ còn trị dứt bệnh thì không thấy khả thi gì.

ko biết giờ còn có giải thưởng tìm ra bệnh nấm này nữa ko nhỉ! để mình vào đấy đem mẫu về nghiên cứu thử nghiệm xem sao

ko biết giờ còn có giải thưởng tìm ra bệnh nấm này nữa ko nhỉ! để mình vào đấy đem mẫu về nghiên cứu thử nghiệm xem sao
Đáng tiếc là nếu bạn có tìm được cách giải quyết thì bạn cũng ko nhận được thưởng đâu. Phải qua nhiều khâu và nhiều điều kiện cần và đủ lắm.

Bạn nào có vườn thanh long đang bị bệnh này thì liên lạc với mình để ... làm chuột bạch cho baby_plm thử thuốc nào!
Ai có đủ can đảm thì cứ alo nha.

Back