Cải tạo ao trên vùng đất nhiễm phèn

Ao của tôi thuộc xã Phú Hòa Đông, huyện Củ Chi, TP HCM, là khu vực nhiễm phèn. Trước đây chủ cũ nuôi cá sặc rằn, cho ăn phân heo. Sau khi mua lại tôi đã cho nạo vét, rải vôi và phân chuồng. Ban đầu thì thấy nước có màu xanh đọt chuối, đang chuẩn bị thả cá (tôi tính nuôi cá sặc rằn như chủ cũ vì nghe nói loại này chịu phèn và dễ nuôi) nhưng vài ngày sau thấy nước khá trong, tôi đo độ pH thì kết quả là 5,1 nên vẫn chưa dám thả cá. Xin các Bác vui lòng tư vấn giúp nột số nội dung:

1/ Độ pH là 5,1 thì có nuôi cá sặc rằn được không ? Nếu được thì có thể ghép với loại cá nào khác ? Tôi dự kiến cho cá ăn phân heo là chính vì vừa hạn chế chi phí lại vừa tăng độ pH (vì nghe nói phân heo giúp giảm phèn).

2/ Nếu phải tăng độ pH thì có phải xả hết nước để tiến hành cải tạo lại từ đầu không ? Hay là chỉ rải thêm vôi và phân chuồng ? Trong quá trình xử lý thì có phải đóng cống lơi để cho nước tĩnh hay cứ mở cống lơi để nước ra vào tự nhiên ? Ao của tôi gần rạch nên việc cấp thoát nước cũng thuận lợi.

3/ Tôi nên mua cá giống của trại nào cho thuận tiện chuyên chở đồng thời đảm bảo con giống có chất lượng ? Kích cỡ cá và mật độ thả thế nào cho phù hợp ? (Tôi dự kiến nuôi cá thương phẩm).

4/ Có nên thả lục bình hoặc rau nhút vào ao không ?

5/ Những vấn đề gì cần bổ sung ?

Rất mong được sự chỉ bảo nhiệt tình của các Bác :9^:

Em gửi thêm một số hình để các Bác chỉ giáo:

bác có thể dùng phân lân theo cách của bác huythend sau đó dùng vôi tôi để nâng cao PH kết hơp dùng phân của gia cầm bón cải tạo đáy ao gây màu nuớc cho ao.

bác có thể dùng phân lân theo cách của bác huythend sau đó dùng vôi tôi để nâng cao PH kết hơp dùng phân của gia cầm bón cải tạo đáy ao gây màu nuớc cho ao.

Cám ơn Bác, nhưng dùng phân lân theo cách của bác huythend đăng ở bài nào vậy Bác ?

Môi trường như trên có thể nuôi ghép cá trắm cỏ với cá sặc rằn không các Bác ? Tôi tính nuôi thêm loài này để tận dụng nguồn lục bình khá dồi dào, chứ dùng thức ăn công nghiệp thì nguy cơ lõm là rất cao.

qưe

theo tôi thì bác chỉ cần bón vôi vói lượng à 10kg cho 100m2 ao 1 lần nữa va định khì bón voi lượng la 2kg/100m2 1 tháng 2 lần la sẽ giữ được ph ở mức 6.5 dế 7.5 rối còn nuế có bón lân thì chỉ cần với lường là 2kng/1002 la giữ đươc. màu nước rồi tôi ở ngoái bắc nên không biết cá sặc rằn là cá gì nhưng ph ma dưới 6. thì thả ca' trắm không lớn đâu với lại cho ca' trắm ăn lục bình thì ca' giống phải từ 1kg trở lên vơi lại ca' cũng trậm lớn lắm

theo tôi thì bác chỉ cần bón vôi vói lượng à 10kg cho 100m2 ao 1 lần nữa va định khì bón voi lượng la 2kg/100m2 1 tháng 2 lần la sẽ giữ được ph ở mức 6.5 dế 7.5 rối còn nuế có bón lân thì chỉ cần với lường là 2kng/1002 la giữ đươc. màu nước rồi tôi ở ngoái bắc nên không biết cá sặc rằn là cá gì nhưng ph ma dưới 6. thì thả ca' trắm không lớn đâu với lại cho ca' trắm ăn lục bình thì ca' giống phải từ 1kg trở lên vơi lại ca' cũng trậm lớn lắm
Cám ơn Bác ! Nhưng ao của tôi có nước ra - vào thường xuyên, nếu bón vôi, lân định kỳ thì bị thất thoát không lâu sau khi bón. Hay là thỉnh thoảng khi thấy nước bẩn thì mới thay nước rồi rải vôi, lân hở Bác ? Em nuôi heo chủ yếu bằng lục bình, thấy cũng ổn nên tính nuôi cá trắm cỏ cho đỡ hao, nghe Bác nói vậy thì hơi buồn.

xu ly nuoc

Cám ơn Bác ! Nhưng ao của tôi có nước ra - vào thường xuyên, nếu bón vôi, lân định kỳ thì bị thất thoát không lâu sau khi bón. Hay là thỉnh thoảng khi thấy nước bẩn thì mới thay nước rồi rải vôi, lân hở Bác ? Em nuôi heo chủ yếu bằng lục bình, thấy cũng ổn nên tính nuôi cá trắm cỏ cho đỡ hao, nghe Bác nói vậy thì hơi buồn.

Neu ao cua bac co nuoc ra nuoc vao thi tot nhat nen cho qua 1 ao trung hoa tao PH truoc. cach re nhat la voi nhieu tien hon thi dung phan Lan. Ca tram co an beo ko on lam nếu có đất bờ ao trông cỏ là tot nhat. bac co the nuoi ro phi cung duoc. Bac co can nguoi lam cong ko em dang muon vao nam lam co gi alo em 096672152

Neu ao cua bac co nuoc ra nuoc vao thi tot nhat nen cho qua 1 ao trung hoa tao PH truoc. cach re nhat la voi nhieu tien hon thi dung phan Lan. Ca tram co an beo ko on lam nếu có đất bờ ao trông cỏ là tot nhat. bac co the nuoi ro phi cung duoc. Bac co can nguoi lam cong ko em dang muon vao nam lam co gi alo em 096672152
Vườn và ao của tôi chỉ khoảng 1,2ha và cũng có 2 vợ chồng giúp việc rồi. Bác có kinh nghiệm nhiều như vậy chắc cũng dễ kiếm việc thôi. Nhưng có lẽ Bác nên tự giới thiệu 1 chút về nhân thân, sở trường, yêu cầu của mình thì sẽ nhanh hơn. Chúc Bác sớm kiếm được việc làm phù hợp.

À bác đã thả cá chưa bác, nếu bác chưa thả em bảo thế này nhé. bác ra ngoài mua lấy 1 ít theo tỷ lệ 10kg / 360 m2" vôi cục chưa tôi ấy" bác thả đều vòng quanh ao bác nhé. em đảm bảo PH lên ngay. sau đó 15 ngày sẽ tiến hành điều tiết 1 Ph 1 lần. sau khi thả vôi 3 ngày bác kiếm em vài con cá mè ta thả vào nếu thấy nó sống là ok bác a.
Nếu bác đã thả rồi thì bác xử lý chữa cháy bằng 2kg/100m2 , nhớ là vôi sống nhé " thả chụm vào 4 góc quanh ao bác nhé.
Hay là thế này vườn nhà bác đã có người làm rồi. Em sẽ vào làm cá, bác nuôi ăn em sau 1-2 tháng cá ok em sẽ lại đi vì em thích việc khoai khoai 1 tý bác a. em không lấy lương của bác đâu bác a

Last edited by a moderator:

Back