Caỉ tạo đất trồng

• Thread starter phucong011
  • Ngày gửi
Tôi tin rằng nhiều bạn quan tâm đến việc mình trồng cây trên chậu sau một thời gian thì đất bạc màu và cây kém phát triển , muốn tốt ta phải thay đất cho chúng . Khốn nỗi ở TP nới đổ đất cũ đi khó và kiếm đất mới cũng không ít của và công . Vậy làm thế nào để mình có thể quay vòng sử dụng đất đó được ?Bác nào biết xin chỉ dẫn dùm . Xin cám ơn.

Bác thêm vào đất cũ ấy 1 chút vôi trộn đều ủ 1 tuần rồi thêm 10% phân hữu cơ mục vào trộn đều sau đó ủ 1 tuần nữa rôi trồng với cây khác chủng loài :

Thí dụ đất lấy ra từ chậu mai vàng sau khi ủ thêm hữu cơ bác dùng đất đó thay cho mai chiếu thủy..cần thăng..v..v hoặc để trồng rau sạch...rau gia vị

Trong thời gian ủ với hữu cơ nếu bác cho thêm chế phẩm sinh học agrostim thì còn tốt hơn đất mới nữa đấy

Bác thêm vào đất cũ ấy 1 chút vôi trộn đều ủ 1 tuần rồi thêm 10% phân hữu cơ mục vào trộn đều sau đó ủ 1 tuần nữa rôi trồng với cây khác chủng loài :

Thí dụ đất lấy ra từ chậu mai vàng sau khi ủ thêm hữu cơ bác dùng đất đó thay cho mai chiếu thủy..cần thăng..v..v hoặc để trồng rau sạch...rau gia vị

Trong thời gian ủ với hữu cơ nếu bác cho thêm chế phẩm sinh học agrostim thì còn tốt hơn đất mới nữa đấy
Khi mình thêm 10% phân hữu cơ thì tưới Agrostim vào rồi ủ một tuần hay sao bác? hay là mình để khi trồng cây vào mới tưới? Cách nào thì Agrostim hiệu quả hơn?

Theo suy ngĩ của riêng tôi : trong trường hợp cải tạo đất...thì ủ với agrostim trước có lợi hơn...vì để sự lên men vi sinh tăng "phú dưỡng" cho đất sẽ đạt kết quả tối đa
sau đó trồng cây...rễ ra là "bén" ngay

Cho agrostim sau khi trồng...thì phải cũng phải có 1 thời gian cây mơi hấp thụ tối ưu...do chế phẩm phải có thời gian để lên men hoàn chỉnh

Theo suy ngĩ của riêng tôi : trong trường hợp cải tạo đất...thì ủ với agrostim trước có lợi hơn...vì để sự lên men vi sinh tăng "phú dưỡng" cho đất sẽ đạt kết quả tối đa
sau đó trồng cây...rễ ra là "bén" ngay

Cho agrostim sau khi trồng...thì phải cũng phải có 1 thời gian cây mơi hấp thụ tối ưu...do chế phẩm phải có thời gian để lên men hoàn chỉnh
Con cũng nghĩ là ủ thì tốt hơn. Liều lượng khi ủ theo cách trên thế nào Bác Mục nhỉ?
Nếu con có mùn cưa mục (đã trồng nấm mèo sau đó trồng nấm rơm), muốn ủ với agrostim (không có phân chuồng) thì nên làm sao? Nếu muốn cho tối đa agrostim vào thì ngưỡng là bao nhiêu?

Cứ theo công thức hướng dẫn đi bác : pha 1 gram cho 1 lít nước ( 2gram + 1 lít là tối đa) ...rồi tưới vào gốc hoặc vào... đống ủ

Cứ theo công thức hướng dẫn đi bác : pha 1 gram cho 1 lít nước ( 2gram + 1 lít là tối đa) ...rồi tưới vào gốc hoặc vào... đống ủ
Ý con là nếu có 1m3 đất thì tưới bao nhiêu lít nước (đã pha chuẩn -1g/1lit)
Còn với mùn cưa mục thì tưới tối đa bao nhiêu lít (để làm phân hữu cơ đậm đặc)

Tưới cái gì cũng là để cho đủ ẩm thôi chứ...vì phải có ẩm vi sinh mới hoạt động
Tưới bao nhiêu lít thì tùy và độ ẩm đang có của đống ủ
Nếu bác tưới nhiều thì nhanh có kết quả... tưới nhiều quá đến ướt sũng thì uổng tiền mà còn có thể có hại

Tưới cái gì cũng là để cho đủ ẩm thôi chứ...vì phải có ẩm vi sinh mới hoạt động
Tưới bao nhiêu lít thì tùy và độ ẩm đang có của đống ủ
Nếu bác tưới nhiều thì nhanh có kết quả... tưới nhiều quá đến ướt sũng thì uổng tiền mà còn có thể có hại
Cảm ơn Bác. vậy là nên tưới vừa đủ ẩm thôi.

bây giờ kỹ thuật phát triển, người ta còn trồng cây không dùng đất, mà trồng bằng giá thể vẫn lên tốt.
bác muốn cải tạo đất, nếu kỹ lưỡng nên phân tích xem đất đang bị v/đ gì, bị mặn, hay chua, hay bạc màu, chai sạn ...
còn nếu sơ lược, thì có các loại phân bón cải tạo đất đấy, bác đọc kỹ tài liệu và dùng thử nghiệm dần sẽ có kết quả mà.

Tôi tin rằng nhiều bạn quan tâm đến việc mình trồng cây trên chậu sau một thời gian thì đất bạc màu và cây kém phát triển , muốn tốt ta phải thay đất cho chúng . Khốn nỗi ở TP nới đổ đất cũ đi khó và kiếm đất mới cũng không ít của và công . Vậy làm thế nào để mình có thể quay vòng sử dụng đất đó được ?Bác nào biết xin chỉ dẫn dùm . Xin cám ơn.
Cam ơn bạn mình sẽ làm theo

Back