cai tao vuon cuon ca phe hay ban bot de cham soc tot hon?

• Thread starter hoangdunggl
  • Ngày gửi
chao ba con co bac va cac anh chi trong dien dan.toi la thanh vien moi tham gia vao dien dan,vao day toi doc doc nhung chia se cua moi nguoi toi thay rat hay va bo ich va nhan day toi cung muon moi nguoi tu van giup toi mot van de nhu sau;gd toi dang song tai pleiku gia lai nha toi co 4ha cafe nhung ca xau wa cac bac ah!do gd toi cung mua lai cua nguoi ta nen khau cham soc va chon giong luc ban dau ko duoc tot lam.nha toi lam 4ha ma san luong ko dat bang nguoi ta lam 2ha cong can cham soc thi qua cao nen toi rat nan va ko biet nen ban bot di 2ha de tap trung cham soc 2ha con lai cho that tot,ma thuc su ban di toi cung rat tiec vi vuon nha toi vuong van dia hinh rat dep,toi lai thich lam lon va cung ap u nhieu du dinh trong tuong lai .moi toi ket von anh huong den dau tu nen chang toi dau ca ..toi thay be tac qua nen chia se voi moi nguoi xem co giai phap nao hay ko chia se giup toi voi.toi cam on moi nguoi rat nhieu
:mellow::mellow::mellow:

Theo ý kiến chủ quan của mình, bạn đừng bán."Tấc đất, tấc vàng".Nếu thấy cây k có hiệu quả nữa có thể thay thế cơ cấu cây trồng, tạo mô hình mới hiệu quả hơn, cũng là cách thử 1hướng đi khác.Chúc thành công.:2cat::2cat:

cam on anh ban da dong gop y kien cho minh nha!biet la the nen minh moi tiec khi phai ban di .ma gio cu de lai thi ko co huong nao fat trien kinh te ca

vì vườn cà phê nhà bạn không đạt năng suất mà diện tích lại nhiều nên khoản đầu tư rất cao dẫn đến thu nhập thấp
có 2 hướng giải quyết cho bạn:
- bạn có thể cải tạo lại vườn để đạt năng suất tốt hơn. nhưng hướng này cũng gặp nhiều khó khăn vì vườn cà phê nhà bạn không có tiềm năng đem lại hiệu quả
- nếu có điều kiện bạn nên tìm hiểu về những mô hình trồng cây công nghiệp khác (sầu riêng ghép, bơ...) hoặc có thể trồng mới cà phê. như vậy bạn có thể chủ động được về giông, các khâu kỹ thuật chăm sóc, cải tạo đất...

theo ý kiến của em bác có thể trồng xen cây ăn quả vào vườn cà phê đó . ví dụ cách 1 cây nhổ 1 cây và cách 1 hàng nhổ 1 hàng. năng suất có giảm nhưng không nhiều. sau 3 đến 5 năm sau vườn cây ăn quả có thu hoạch thì khi đó đốn bỏ hết phần cà phê còn lại vẫn chưa muộn. bác nên kết hợp giữa trồng trọt và chăn nuôi để đạt hiệu quả kinh tế cao hơn. lấy ngắn để nuôi dài.

Không nên bán đất đi.
Bán thì dễ, mua thì khó.
Trồng cấy chưa tốt thì sau này sẽ tốt.
Người ta cấy được thì mình học, cũng cấy được.
Nhưng người ta mua đất mà mình bán thì muốn
học người ta mua đất cũng không thể được nữa.
*

thì cứ quăng cha nó 2 ha cafe kia đi rồi tập trung chăm sóc 2 ha này ?!. Còn không thì ...... đầu tư gấp đôi công sức. Tuy nhiên ( xin lỗi trước ) cái chính là gia đình bạn không đủ sức chăm sóc hay không đủ kiến thức chăm sóc ?. " Biết mình biết ta trăm trận trăm thắng " mà. Nếu bạn thành tâm thì hãy trình bày càng kỹ càng tốt về : Vị trí đất, chất đất , kinh nghiệm,.... ( bằng tiếng Việt - có dấu) thì mọi người sẽ dễ dàng hơn khi tham vấn cho bạn. Chứ nếu đất của bạn lọt thỏm trong vùng sâu chuyên canh cafe thi coi chừng mớ cây ăn trái bạn trồng được dùng để....... nuôi bò.

Chào bạn

bạn nói như vậy thì không rõ ràng lắm, bạn có biết vườn cafe của bạn bao nhiêu năm tuổi không? có thể đất của bạn qua bao nhiêu năm sử dụng phân hóa học đã khiến đất bị chai cứng, hoặc tuổi của cây cafe đã quá già, nếu như do đất bị thoái hóa thì vẫn có thể cải tạo lại được, còn cây đã quá già thì chỉ có nước chặt bỏ mà trồng cây khác. Hiện tại theo mình biết trên khu vực Daklak va Daknong họ đang trồng xen cây cafe va cây tiêu, cây tiêu trồng thì nhanh tùy theo giống mà sau 1-2 năm là đã có thu hoạch rồi. Bạn hãy xem lại tình trạng vườn cây của bạn rồi hãy đưa ra cách xử lý. Thân chào và chúc thành công

- Vài thắc mắc muốn hỏi bạn là cà phê bạn trồng là loại gì, được bao nhiêu năm tuổi. Sản lượng thu hoạch 4 ha được bao nhiêu? nước như thế nào. Vốn hiện tại có được khoảng bao nhiêu. Bạn phải cho biết chi tiết mọi người mới góp ý được.

Nếu là người nhà nông, đất là quý nhất.
Dù sống chết cũng không bán đất.
Nay bán 1 sào, thì mai bán 2 sào, và cuối
cùng thì còn một miếng đất cắm dùi.
*
Nếu có bán đất, thì bán tất cho người mua
được mảnh đất liền mà cày cấy.
*

Bài viết có nội dung tương tự
  • nghe trong nam rom
    • Thread starter toan68
    • Ngày gửi
  • can hop tac va tuyen nguoi lam trang trai
    • Thread starter trancongthanhtn
    • Ngày gửi
  • Ban chim bo cau
    • Thread starter Thanhtu
    • Ngày gửi
  • tuyen nguoi lam trang trai !
    • Thread starter hvcs2202
    • Ngày gửi
  • Anh em nha nong gop y dum
    • Thread starter alovoiz16
    • Ngày gửi
  • ca chach bun dung la cach lam giau cho ba con hay...
    • Thread starter phan thanh chinh
    • Ngày gửi
  • Nuoi ga ta tha vuon-thuc tien va kinh nghiem
    • Thread starter Mauxanhaolinh
    • Ngày gửi

• Back