Cần ae tư vấn: Nuôi gà ta thả vườn theo cách gối đầu

• Thread starter phuc
  • Ngày gửi
- Thứ 1: vốn ít :1^:
- Thứ 2: diện tích đất ít ~ 100m2 (có rào B40 cao ~ 2m sẳn) :angry:
* E tính nuôi gà ta thả vườn theo cách này mong các ae góp ý kiến giúp
+ Ngày Chủ Nhật của mỗi tuần nhập 20 gà con 1 ngày tuổi
+ Nhập liên tiếp 14 tuần ~ 3,5 tháng
+ Sau 3,5 tháng (vào ngày Chủ Nhật) bán đợt gà đầu tiên và nhập 20 gà con mới :8^:
+ Thức ăn chính: TĂCN ~ 10.000/kg + trộn Actice Cleaner (mau lớn. hấp thu thức ăn hiệu quả - nghe quảng cáo như vậy). Thức ăn phụ: rau cải, trái cây dạt (quen vựa rau và vựa trái cây)
+ Phòng bệnh (có mấy thằng bạn học chung thời PT bây h làm thú y - nhưng bọn nó toàn nuôi heo :bash: ???),
vệ sinh chuồng trại (chế phẩm Balasa làm đệm lót => sạch sẽ ít bệnh - nghe quảng cáo lun)
=> Nếu mọi thứ OK và trừ hao hụt, chi phí: Mỗi tuần lời dc ~ 500k
* Vì nuôi gà là nghề tay trái và để cho vợ e có việc j đó để làm, trong khi công việc chính của e lại có khá
nhiều thời gian rảnh.
>"< Mong a e góp ý kiến xem có khả thi ko ạ. Thanks !:bang:

Mình thì cũng mới tập tành nuôi gà thôi, mình nghĩ nuôi nhiều lứa gà chung như thế sẽ khó phòng bệnh, nhất là tiêm vacxin và con lớn hơn sẽ tranh thức ăn của con bé, tốt nhất là nên bắt cùng một lứa sẽ dể nuôi hơn,

Theo e nuôi như vậy thì có các khó khăn như sau:
1. Không quản lý được đàn gà, không nên nuôi gà nhiều lứa tuổi trên cùng một ô chuồng như vậy khả năng cạnh tranh thức ăn và môi trường sẽ làm gà không phát triển đều không hiệu quả cho chăn nuôi.
2. Khó khăn trong phòng bệnh cho gà. Lứa nào nuôi riêng lứa đó, như vậy mới tiện vắc xin cho gà vì tùy từng lứa tuổi của gà thì vắc xin và liều lượng vắc xin khác nhau. Có thể lãng phí khi sử dụng vắc xin, thường mỗi liều dùng cho 100, 200 con trở lên.
3. Mất nhiều công sức để chăm sóc
Vài lời chia sẽ cùng a

-nếu nuôi kiểu này mà thành công chắc người nuôi mấy ngàn như mình thành tỷ phú lâu rồi
-ai mà lại bày trò nuôi gối đầu kiểu quái dị vậy?100m2 mà nuôi hơn chục lứa nối tiếp?thua luôn,chắc không có người thứ 2 đâu nhỉ?

Có tí vốn rùi :lol: Đã mua 1 công đất, ăn Tết xong bắt đầu nuôi. Nhưng thay đổi 1
chút là chia đất thành 3 khu, mỗi tháng nhập 1 đợt gà 100 con <=> bán đợt đầu
thì nhập đợt tiếp theo. Như vậy OK hơn chưa các bác ? :8^:

Theo em thì thế này sẽ tốt hơn cho bác. Nếu bác xhia được ra 3 khu. 1 khu bác chuyên để úm gà. 2 khu còn lại sẽ thay phiên nhau để nuôi sau úm. Đàn đầu tiên nhập về, úm rồi chuyển sang khu 2 nuôi. Thời gian úm 1 tháng, chuyển sang khu 2 nuôi thêm 1 tháng nữa bác vào sđàn thứ 2. Úm đàn thứ hai 1 tháng chuyển ra khu 3 nuôi. 2 tháng bác vào 1 đàn. Cứ như vậy bác sẽ đảm bảo được môi trường nuôi. Luôn có thời gian nghỉ cho mỗi khu là 1 tháng. Kiểm soát được dịch bệnh.môi trường rất quan trọng bác ạ.Em thấy bác nên giảm tinh thần xuống. Chứ cứ nước chảy bèo trôi thế này là dễ nản.

--------

Giải thích về việc sử dụng các khu như em nói trên.
Khu 1 bác dành để úm, thì mình có thể tạo cố định môi trường úm.
2 khu còn lại, bác làm sàn cố định cho gag ngủ. Giảm công thu dọn (định kỳ thêm chấu, phun khử chuồng) . Gà ít bệnh bà lông đẹp.
,...... chứ bác úm rồi chăn luôn tại chỗ thì công thay đổi sân khấu lad hơi bị mệt. Ko lâu dài được.

Last edited by a moderator:
Thì ý tôi cũng giống ý của bạn đó. 3 khu: khu úm, khu gà 1 tháng tuổi và khu gà 2
tháng tuổi. Gà 2 tháng tuổi đến lúc bán dc thì vệ sinh khử trùng rồi đưa gà úm vào
<=> nhập đợt gà con khác vào úm :8^:

Thế này..:
bạn chia làm 3 khu I, II, III
khu I dùng để úm => bạn còn 2 khu để nuôi
1, úm khu I 1 tháng...rồi cho vào khu II
2, nghỉ khu I 1 tháng..=>khu II dc 2 tháng
3, úm lại khu I 1 tháng...=> bỏ vào khu III,..=>khu II bán hết gà
4 ngỉ khu I, khu II 1 tháng...=> khu III gà đc 2 tháng
5,úm khu I 1 tháng..=> bỏ vào khu II...=> khu III hết gà
6 nghỉ khu I,khu III 1 tháng...=> khu II gà 2 tháng..........................
cứ như thế bạn sẽ đảm bảo được môi trường nuôi và phòng bệnh cho gà hợp lí
và bây h ta tính lợi nhuận:
- bỏ đi 3 tháng đầu từ ngày bắt đầu nuôi nhé:
trung bình 2 tháng bạn bán 1 lứa gà 100 con(mình nghỉ hơi ít,nếu bạn làm Sàn thì có thể nuôi dc 150 con)
100 con tb giá gà 70.000đ/kg nuôi ít nên gà đều 3 tháng mỗi con nặng 1,7kg
=> 170kg gà x với giá 70.000 = 11.900.000đ
vốn bỏ ra 100 gà tương đương 5-6 triệu=> bạn lời đc 5-6 triệu...1 tháng 3 triệu..
còn nếu nuôi 150 con (làm sàn nhá k thì no chết ngạt :))) thì sẽ đc ~17,500,000đ chi phì tầm 7-8 triệu tính ra 1 tháng bạn kiếm được tầm 4-5tr
giá gà nói trên là gà ta nhé..!
đó là trên tính toán thôi,chứ mình nuôi gối đầu 3 đàn gà mỗi đàn 500 con mà mỗi tháng tính hết chi tiêu mình chỉ lời đc 5-6 triệu thôi bạn àh ^^!
chúc bạn thành công...!

Last edited by a moderator:
ô này góp ý hay nè. gà ta mà nuôi 2 tháng? lấy bơm bơm cho nó nhanh lớn ah? tính thấy lời chứ có thấy hao đâu. tới lúc dịch bệnh thì ở đó mà chết đói

ô này góp ý hay nè. gà ta mà nuôi 2 tháng? lấy bơm bơm cho nó nhanh lớn ah? tính thấy lời chứ có thấy hao đâu. tới lúc dịch bệnh thì ở đó mà chết đói
bạn nghỉ sao vậy...!
bạn đọc kỉ lại đi nè
1 đàn nuôi 3 tháng và có 1 tháng nghỉ mà...!
hiện mình cũng đang nuôi như vậy
nhưng mình nuôi 3 đàn,mỗi đàn 500 con đó bạn...!

Back