• can ban 2 con rua nui vang

Thảo luận trong 'MB: Chim cảnh - Gà kiểng - Thú cưng' , 28/6/14

1. thedat178178 Học làm nông dân

em đi rừng ở tây nguyên(daklak) xúc được 2 em rúa núi vàng.1 em 1kg3 1 em 1kg2 (10 năm tuổi nha em đếm vân nó rồi)..Nhắn Tin cho em cái giá muốn mua trước luôn nha.2 con này là 1 đực 1 cái.

CHỦ TOPIC ĐÃ KHÔNG CÒN BÁN DO VI PHẠM QUY ĐỊNH, SẼ UP VIDEO THẢ RÙA VỀ RỪNG
      Hình 2 em nó đây:
      --- @ 28/6/14 ---

Last edited by a moderator: 1/7/14
      Đang tải...
    2. repthuy

repthuy Nhà nông chuyên nghiệp

Bạn đã vi phạm nội quy của diễn đàn rồi nhé ở mục các hàng hoá, sản phẩm, dịch vụ không được đăng, con Rùa Núi Vàng này bạn bắt từ rừng là vi phạm pháp luật, Rùa Núi Vàng nằm trong Nghị định 32/2006/NĐ-CP của chính phủ về Quản lý động vật rừng, thực vật rừng nguy cấp, quý hiếm
      http://agriviet.com/threads/quy-dinh-su-dung-dien-dan-agriviet.187288/
      Đề nghị ban quản trị có biện pháp xử lý đối với những trường hợp như thế này

Last edited: 28/6/14
    3. TRẦN7-KC

TRẦN7-KC Nhà nông nghiệp dư

@repthuy chả biết tí gì cả..... con này là rùa núi thôi chứ không có vàng trong đó. con trưởng thành có trọng lượng 7-8kg.. hồi còn làm ngành xd mình cũng oản khá nhiều loại này ngon nhất là món om muối...hihi
      còn con rùa vàng thì nhỏ nhơn nhiều khoảng 600g thôi, mu thấp hơn viền có hoa văn và màu vàng có thể nhịn ăn uống nhiều tháng .v.v. vài thông tin vậy thôi để mọi người tham khảo cách phân biet5 thôi.... không có ý gì đâu nhé bạn

4. thedat178178

thedat178178 Học làm nông dân

Đây là "rùa núi vàng" bạn nhé.Bạn có lẽ bị nhầm lẫn.link cho ban tham khảo:http://www.vncreatures.net/data/nhanrua.pdf
      Thanks bạn đã quan tâm.

5. repthuy

Có vẻ có chút nhầm lẫn nào đó ở đây, rõ ràng mình nói ở trên là Rùa Núi Vàng là chính xác 100% tên khoa học là Indotestudo elongata, nằm ở mục IIB trong nghị định 32/2006/NĐ-CP của chính phủ quy định hạn chế khai thác, sử dụng vì mục đích thương mại, gồm những loài thực vật rừng, động vật rừng có giá trị về khoa học, môi trường hoặc có giá trị cao về kinh tế, số lượng quần thể còn ít trong tự nhiên hoặc có nguy cơ tuyệt chủng (tham khảo link http://vanban.chinhphu.vn/portal/pa...nban?class_id=1&mode=detail&document_id=15193 bạn vào link này tải về đọc nhé), Việt Nam có 25 loài rùa bản địa và tấc cả các loài đó điều nằm trong sách đỏ VN 2007, một số loài nằm trong sách đỏ IUCN (bạn nên nhớ cho điều này nhé) chuyện bạn đăng bài sai quy định là quá rõ ràng mình cũng chỉ nhắc nhở để bạn khỏi bị xoá bài và cảnh cáo vậy thôi
      Em nghĩ ở đây là anh nhầm chứ em không bao giờ nhầm, đây là con rùa núi vàng nếu buôn bán mà cơ quan pháp luật người ta có quan tâm tới thì tối đa cũng chỉ bị phạt hành chính còn nhẹ thì người ta tuyên truyền tự nguyện trả về tự nhiên, còn con rùa vàng hay còn gọi là rùa hộp ba vạch (Cuora trifasciata) mà anh nhắc tới nếu mà mua bán công khai như thế này thì bị phạt cao nhất có thể là ăn cơm tù nhẹ thì phạt hành chính không nhẹ chút nào đâu đó haha
      P/s: mà anh ăn con này thì cũng không khác vi phạm rồi đó nha không khác gì là buôn bán đâu :Haha:

Last edited: 29/6/14
    6. thedat178178

Bạn nói chính xác cả.Thanks tất cả những thông tin của bạn nhé.

7. repthuy

Thật ra mình học bên sinh học bảo tồn nên hiểu rõ về luật cũng như các loài động vật hoang dã cấm buôn bán, vì đặc thù ngành học nên nhìn thấy những tin rao bán kiểu này cũng có chút định kiến và có thể dùng từ không hoà nhã cho lắm nên bạn thông cảm nhé, nhiều khi người bán cũng không biết là mình đang vi phạm nên nếu bạn còn chút lương tâm khi nhận ra hết những gì mình nói thì không nên tiếp tục bắt chúng về bán khi đi rừng vô tình bắt gặp, đối với hai con rùa bạn đang bán có thể thả về tự nhiên cho chúng được sống cuộc sống vui vẻ, có thể hơi khó khăn với bạn vì giá trị của chúng cũng tương đối cao nhưng động vật hoang dã có vai trò rất quan trọng trong hệ sinh thái và đang dần cạn kiệt do khai thác quá mức, mong bạn cùng chung tay bảo vệ chúng bằng những hành động thiết thực nhé!!! (viết có hơi sến một chút hihi)

8. thedat178178

Nói thât thì mình cũng biết tương đối về việc mua bán này là vi phạm pháp luật.Nhưng sự nhiệt tình của bạn làm mình có một suy nghĩ khác.Mình không nghĩ sẽ có những con người nhiệt tình như bạn trên những diễn đàn như thế này.Mình sẽ thả 2 con rùa về rừng esup.Hì mình chúc bạn có nhiều niềm vui.Nếu bạn thích thì mình có thể quay đoạn video thả 2 con rùa này về tự nhiên.sẽ close topic này trong ngày mai khi nhận được reply của bạn.Thân

9. TRẦN7-KC

hihi lỡ ăn rồi giờ tính sao ta @repthuy ơi

10. repthuy

Rất là cảm ơn anh vì hành động tốt này, mừng rơi nước mắt hihi nhớ quay video lại nhé ;)
      Không biết không có tội mà anh, bi giờ biết rồi sữa lại là được hihi

11. TRẦN7-KC

cho anh hỏi phát nữa ngoài đề nhé (biết em trong nghề mới giám hỏi)
      nhà anh có 1 cây ớt nó không cay mà ngọt!!!! như táo thơm mùi cò chua mới ác chứ, với lại thêm 1 cây chanh lúc xanh cũng hơi chua chua lúc chín nó cũng ngọt....giống quýt thơm hơn.... bọn nhỏ thích 2 cây này lắm.
      vấn đề ở chỗ có nên nhân giống phổ biến không hay cần phải quản lý gien. tại anh sợ sau này nỡ nó lai với cây truyền thống thì khổ vì ớt mà không cay thì không biết để làm gì...hihi