Cần chú anhmytran giúp đỡ

• Thread starter tunghl89
  • Ngày gửi
Trước tiên xin chào tất cả bà con cô bác, chúc cho các bác các chú nông dân làm ăn thuận lợi gặt hái nhiều thành công.
Trước khi nhờ sự giúp đỡ của chú anhmytran thì cho phép cháu đc chào chú cũng như gia đình chú và cho cháu gửi lời lời hỏi thăm sức khoẻ gia đình chú :D
Cháu đang có 1 kế hoạch cho tương lai về 1 trang trại chăn nuôi bò và theo những gì tìm hiểu đc nhưng x trại bò ở VN thấy rất hay và hữu ích, cháu thấy trên mạng có rất nhiều bài viết về cách chăn bò để đạt đc hiệu quả nhất, nhưng khi so sánh bò nước mình với bò các nước khác(Úc Mỹ TâyBanNha Nhật Braxin... la những nước có
sự phát triển vượt bậc) thì lại có 1 sự chênh lệch về trọng lượng và chất lượng thịt.
Ở đây cháu có thể nói nôm na là: con giống, thức ăn, cách chăm sóc, môi trường, công nghệ, quy mô TT của nước họ chắc chắn có sự khác biệt hoàn toàn, mặc dù ở VN cungx có 1 số trang trại như vậy nhưng đa phần họ đều giấu nghề. CHáu đã tìm rất nhiều bài viết trên mạng nhưng toàn những lối chăm sóc cũ và ko có gì là khác biệt. Vì vậy cháu mong chú có thể giúp cháu cũng như bà con nông dân nước nhà, tìm những trang WEB bên Mỹ về những trang trại bò của họ, cách chăm nuôi bò bên đó. Chú có thể dùng trang tìm kiếm google.com bên đó để tìm những trang WEB hữu ích về cách chăm bò bên Mỹ đc ko ạ. Cháu thực sự rất thích cái nghiệp chăm bò này, từ hồi còn học cấp 3 cho tới bây giờ 6 năm rồi nhưng chưa bao giờ cháu thấy chán lúc nào trong đầu cũng nghĩ tới việc sở hữu 1 trang trại bò, nhưng vì còn phải học và cũng chưa thực sự chuẩn bị đủ để có thể làm nông dân chân đất :D(năm nay cháu 24), cháu vẫn tiếp tục tìm hiểu thật kỹ thêm về bò để sau này ko còn bỡ ngỡ nhưng vì thông tin thực sự hữu ích lại rất ít hoặc chưa thực sự đem lại hiệu quả nên cháu mong chú giúp đỡ cháu đc ko ạ, nếu chú bận thì thôi nhưng lúc nào rảnh chú giúp cháu nhé.
Cháu xin cảm ơn chú trước :D

bạn nhờ lầm người rồi. ongmydien chi thích vào các toppic trò chuyện tán phét, nói bơ quơ vài thứ như" hối tôi ở việt nam, o mỹ như thế này, o ben úc thế kia,... nhất là câu đầu lưỡi quen thuộc xùi xửa hùi xưa o miền bắc..... thấy thật bùn cười

co thể chu anhmytran và nhiều cô bac, anh chị em trên diển đàn này nhiều luc trai chiều về quan điểm, về cach nhìn 1 vân đề nào đo, nhưng thật lòng tôi vẩn luôn rât kinh trọng chu ây, đôi khi co nhưng nhận định của chu ko còn phù hợp vơi đk thưc tê hiện tại của vân đề tranh luận , nhưng trên hêt - tâm lòng chu ây vơi bà con nông dân, vơi nông nghiệp quê nhà,.. tôi vẩn luôn quy bac ây!

Ơn nhơn đâu không thấy xuất hiện, trợ giúp .
Bây giờ là 5h39, vẩn còn mấy người đanh say giấc ngũ Mơ màng ha ha

Tôi trước đây cũng đã tìm hiểu cách chăn bò ở Mỹ,
và gần nhà tôi cũng có mấy người nuôi bò nhỏ lẻ.
Tôi chưa thấy kỹ thuật nuôi bò của Mỹ có gì đặc
sắc cả. Bò của Mỹ cũng không to, và năng suất họ
nuôi cũng không cao.

Tôi trước đây cũng đã trích nhiều ví dụ nuôi bò
ở Mỹ và đưa lên diễn đàn này, nhưng không có gì
đặc biệt cả.

Các bài viết về nuôi bò bằng tiếng Anh, hầu hết
tác giả là người Mỹ, nên có lẽ kỹ thuật chăn nuôi
bò của các bài đó cũng là kỹ thuật Mỹ, nặng về
nghiên cứu khoa học và thống kê, hơn là bí quyết
nhà nghề. Mấy người nuôi bò gần nhà tôi thì có lẽ
chẳng theo những lý thuyết ấy. Tôi thấy họ nuôi bò
như dân làng tôi ở Việt Nam cách đây nửa thế kỷ.

Vậy bạn cần những đề tài gì, tôi có thể cóp nhặt
từ tiếng Anh mà viết lại bằng tiếng Việt cho bạn.
Ví dụ: cách cân bò không cần cân? Bò nái? Bò đực
giống? Thức ăn cho bò từng lứa tuổi? Chuồng trại?
Các loại bệnh?

Lời bàn của bạn TimGa có lý lẽ của nó. Tôi thường
phê phán những bốc đồng, không hợp khoa học trong
những bài viết, nên đụng chạm. Có lẽ bạn đã từng
bị chê khi xài nick khác chăng? Tôi mong rằng bạn
nên nhìn vào vấn đề tôi bàn, hơn là cay cú với tôi.
Nếu bạn đúng, bạn có thể vạch ra chỗ sai trong lời
bàn của tôi, mà tôi không giận đâu. Tôi lại vui mừng
nữa là khác, vì tôi được sửa sai mà trở nên tốt hơn.

bác có thể tìm hộ cháu về khoản thức ăn cho bò vào mùa đông ở Mỹ không. Theo như cháu thấy thì họ cũng chỉ thu hoạch cỏ khô đóng thành từng kiện. Nhưng không hiểu khi cho bò ăn người ta còn phối trộn thêm thức ăn tinh gì không, họ có ủ chua thức ăn thô xanh như mình không...Cháu cảm ơn bác trước.

Cái bạn này tự nhiên lại réo tên sư phụ mình, đành phải chiếu cố cho bạn, mình mò lên mạng google... bên Mỹ như lời bạn đề nghị thì thấy quá trời sách nuôi bò, lấy về tặng bạn đọc để có chút căn bản, chừng có rồi thì nên kiếm các cao thủ nuôi bò ở Việt Nam học hỏi thêm thì mới khá được nghen.

The Backyard Cow - Sue Weaver (2012)
The Complete Guide to Grass-fed Cattle - Jacob Bennett (2011)
Storey's Guide to Raising Beef Cattle - Heather Smith Thomas (2009)
Rebhun's Diseases of Dairy Cattle - Thomas Divers & Simon Peek (2008)
Beef Cattle - Ann Larkin Hansen (2006)

Mới lấy được bi nhiêu thôi, chừng nào có thêm post tiếp.Có một số file dưới định dạng epub, bạn download phần mềm đọc định dạng này ở đây: http://www.epubfilereader.com/

Last edited by a moderator:
bạn nhờ lầm người rồi. ongmydien chi thích vào các toppic trò chuyện tán phét, nói bơ quơ vài thứ như" hối tôi ở việt nam, o mỹ như thế này, o ben úc thế kia,... nhất là câu đầu lưỡi quen thuộc xùi xửa hùi xưa o miền bắc..... thấy thật bùn cười
da bang chu ay chua ma to coi the truoc khi che ai thi nen nghi toi minh da nhe.bat cu ai chia se nhung kinh nghiem cua minh cho nguoi khac deu dang duoc tran trong.khi tham gia dien dan nay toi that su rat cam on cac co cac chu da cho toi nhung loi khuyen nhung kinh nghiem bo ich hi vong nhung nguoi nhu ban khong co nhieu tren 1dien dan tuyet voi nhu the nay.xin loi moi nguoi vi chau khong quen dung may tinh khong go duoc tieng viet co dau a.

Back