cần được tư vấn về chăn nuôi, trang trại

• Thread starter shima
  • Ngày gửi
Trước hết shima xin được chào ra mắt cộng đồng agriviet, xin cảm ơn BQT đã tạo ra một forum bổ ích để mọi người có thể trao đổi và chia sẽ kinh nghiệm với nhau.

Shima cũng lăn lộn trong môi trường kỷ thuật trên dưới 10 năm, cũng có chút ít thành công trong chuyên môn của mình nhưng khi ngồi một mình ngẫm nghĩ lại thực sự những gì tích góp được không đến đâu cả.Nên muốn thoái ẩn giang hồ chuyển hướng làm ăn :mellow:.

Nghĩ rằng, ở bất cứ thời đại nào, ở bất cứ xã hội nào, trồng trọt và chăn nuôi cũng là gốc rễ của cuộc sống con người nên quyết định chuyển sang làm kinh tế trang trại.

Nhưng thực tế shima lại không có chút xíu kinh nghiệm gì về nông nghiệp cả, mày mò tìm hiểu trên internet thi phát hiện ra website cực kỳ bổ ích agriviet.com này.Đọc ngấu nghiến thông tin mấy ngày liền mới thấy cả một rừng cơ hội: nào nhím, kỳ đà, dông, heo rừng, cá sấu, chồn hương, chồn nhung đen, thỏ....Mà cái nào cũng thấy giới thiệu là có cơ hội triển vọng :rolleyes:. (Nhưng thực ra lại không thấy nhiều thông tin về khâu quan trọng nhất là tiêu thụ-đầu ra??????).

Ôm một mớ nghi vấn,buân khuân, kỳ vọng....đề mở ra topic này monh các bậc tiền bối tư vấn dùm shima đường hướng làm ăn.

Tình hình là shima có một khu đất nhỏ khoảng 2500m2 ở Củ Chi-HCM, và dự định đầu tư 400tr để chăn nuôi(mà chưa biết nuôi con gì cả:rolleyes:).Shima ước chừng tiền xây dựng khoản 200tr, có thể đầu tư 200tr mua con giống.Mong các sư huynh, sư thúc,bá chỉ giáo dùm nên đầu tư thế nào và kinh nghiệm trong vấn đề giải quyết đầu ra.
Shima trân trọng cảm ơn

Về Xuân lộc mà mua nè, 1 hhecsa chỉ trên dưới 400 thôi, khu quy hoạch chăn nuôi luôn đó à nha

tôi rất thích ý tưởng của bạn shima( tiếng nhật là có nghĩa là hòn đảo) tôi muốn chat ( nói chuyện trực tiếp với bạn ) nếu có thể bạn hãy add nick tui hxhdphuong từ 6h tới 10h tối tôi luôn có trên mạng tôi muốn nói chuyện và chia sẻ những suy nghĩ của mình với bạn.

Về Xuân lộc mà mua nè, 1 hhecsa chỉ trên dưới 400 thôi, khu quy hoạch chăn nuôi luôn đó à nha

hôm nào rỗi xuống chơi nhé nôngdân@.

400tr 1 ha dưới trảng bom cũng có mà ,
vấn đề là mua đất phải nhìn trong tuong lai .
kể cả chăn nuôi vui chục năm sau vẫn lãi tiền đất .

chỗ tôi cáh tp hcm 60 km tính từ quận 1 .
cạnh qlộ 1 a 1km . nằm cuối tuyến cao tốc long thành dầu dây,
hiện đi ô tô mất 2 giờ . sau này đi khoảng 1 giờ.
làm trang trại này cần thuận tiện giao thông .
---------------
Trước đây tui thấy bạn VTTGiang là dũng cảm khi chuyển từ SG về Đồng Nai chăn nuôi nay lại thấy bạn Ngaben2002 nữa nè và cả bạn Shima nữa !

Để thành công trong lĩnh vực nông nghiệp đòi hỏi sự cần cù/chuyên tâm, hiểu biết về kỹ thuật chăn nuôi / trồng trọt, tìm ra và phát huy được lợi thế cạnh tranh của mình, xây dựng được phương thức bán hàng phù hợp và hiệu quả.

Làm nông nghiệp quả là sung sướng (nhất là về tinh thần) nhưng mình chưa đủ dũng cảm để làm được như các bạn mặc dù đã trực tiếp chăn nuôi / trồng trọt ở quy mô nhỏ khá thành công. Chân thành cầu chúc cho các bạn được thành công và có nhiều niềm vui trong cuộc sống !

Mình có hậu thuãn bằng nguồn khác nữa mới dám về nghỉ chứ .

:2cat:

Last edited by a moderator:
mình không có bán đất CC để mua đất DN nên không có nhiều tiền, chỉ kiếm mảnh nào 3,400tr trở lại thôi, nếu có hàng rào, chuồng trại càng tốt :) . vì đễ dành tiền giống nữa.
Cảm ơn mọi người tư vấn. Hôm nào sắp xếp được thời gian sẽ lên DN xem.

Cảm ơn mọi người

mình cần tài liệu chăn nuôi heo. có ai giúp mình không?

chào các ban, minh ở tây ninh,muon nuôi gà sao hoạc h mông, khoảng 1000m2 ,bạn tư vân dum nuôi dươc nhiêu con?
theo mình, trừ diện tích chuồng trại khoảng 50m2, cứ 1m2/con, bạn có thể nuôi được 1000con, tuy nhiên, nếu nuôi với mật độ thưa hơn, gà sẽ ít bị stress hơn
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

theo em bác cứ đem 400tr đó đi gửi ngân hàng, bác lấy tiền lãi làm chi phí để "Tầm sư học đạo", khi nào bác cảm thấy kinh nghiệm tương đối rồi hãy làm!

Tôi thấy Bác đang nuôi Giông và Gà là ok rồi !
Bác đã có kinh nghiệm và biết về hai con đó rồi thì tập chung vào nó , làm nhiều Bác vừa bán giống vừa bán thịt trên TP HCM là ngon nhất rồi .

hĩ, 400tr/1ha, dat the., cho tui hon 2 ha dat rong trot+27ha rung vua co 6trieu. vai that
---------------
có aichi tui biet quy hoach 1 trang trại mà đất rời rạc, manh mún nhu thế nào không? chi tui voi

Đất của bác Trieu ở đầu mà rẻ thế? Chắc là trong rừng rồi. Nhưng nếu có đường vô, có nước và tầm 250km quanh TP. HCM thì em xin làm hàng xóm với bác.

hĩ, 400tr/1ha, dat the., cho tui hon 2 ha dat rong trot+27ha rung vua co 6trieu. vai that
---------------
có aichi tui biet quy hoach 1 trang trại mà đất rời rạc, manh mún nhu thế nào không? chi tui voi
đất ở đâu thế bác? chỉ tôi với

thật sự topic rất hay! em cũng là dân IT, cũng khoái trồng trọt chăn nuôi, lăn tăn vào diễn đàn bao lâu nay học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm bổ ích! các pác chia sẽ kinh nghiệm và góp ý nhận xét rất nhiệt tình và chân thành! 1 lần nữa xin chân thành cám ơn mọi người đã chia sẽ những kinh nghiệm rất quý báu!
---------------
Bạn phải tư lái lấy để còn bán sản phẩm của mình. bạn nên nuôi gối đầu. nối tiếp nhau để cứ mỗi tuần bạn có đợt xuất chuồng...
khi bạn ra khỏi nhà chuồng trại phải được giao cho vợ con..đặc biệt là khâu cho ăn uống...và pha trộn thức ăn
Thợ chỉ nên giao cho làm...tạp vụ.
Thợ mà bạn giao cho khâu phân phối thức ăn uống...là sẽ có ngày bạn...phá sản

---------------
Ở các vườn cây kiểng lớn giá trị cao thì khâu tưới cây đích thân chủ nhân phải làm...nếu sai thợ tưới thì nguồn nước phải được lấy ra từ cái bể nước chỉ có ông chủ vào được và bể nước này luôn luôn được khóa cứng
Cẩn tắc vô ưu

:)thanks pác! 1 kinh nghiệm cực kỳ quý báu!

hôm nào rỗi xuống chơi nhé nôngdân@.

400tr 1 ha dưới trảng bom cũng có mà ,
vấn đề là mua đất phải nhìn trong tuong lai .
kể cả chăn nuôi vui chục năm sau vẫn lãi tiền đất .

chỗ tôi cáh tp hcm 60 km tính từ quận 1 .
cạnh qlộ 1 a 1km . nằm cuối tuyến cao tốc long thành dầu dây,
hiện đi ô tô mất 2 giờ . sau này đi khoảng 1 giờ.
làm trang trại này cần thuận tiện giao thông .
---------------

:2cat:
::p::p::p::p::pDiễn đàn thật hay! em lon ton vào đây học thêm biết bao kinh nghiệm!:eek::eek: thanks tất cả mọi người!

Dạo này dân IT, kỹ thuật bỏ nghề nhiều vậy ta:eek:. Tui dang nuôi gà thả vườn nhưng nghe nhiều người bảo nuôi gà Sao lời hơn, không biết có anh nào rành về gà Sao thì tư vấn về nó với, kết hợp gà Sao với gà ta ko ôn tí nào vì vừa rồi nuôi thử 5 con nhưng bay đi đâu mất 1 con, 4 con còn lại phải cắt cánh đã vậy còn đá chết 1 đám gà ta nữa chứ:wacko:

It cái nghề hot vậy , ai mà bỏ đi làm nông hả bác , chắc là nói xạo thôi.

nếu nói vừa làm IT , vừa kinh doanh nông nghiệp thì ok tin , chứ bỏ nghề IT đi làm nông thì lâm gia linh này xin thua

đi siêu thị thấy nhu cầu người dân vẫn là thịt gà ta làm rồi . bán theo phần ( đùi , chân , cánh v..v ) còn gà sao thì người tiêu dùng không mặn mà lắm .

Đã đi dạo khắp diễn đàn này rồi, lượng người nuôi gà cũng nhiều quá, không khéo cung lại vượt cầu mất, chăn nuôi những con còn lại đòi hỏi phải có vốn mạnh tay, trồng hoa lan cũng vậy. Nói chung là chăn nuôi khởi nghiệp từ bình dân lên cao thì là vấn đề đáng suy nghĩ.

Ở ViệtNam, dân IT bỏ nghề đi nuôi gà còn ít chứ ở Mỹ thì dân IT
chuyên thảo các chương trình lớn còn phải về đuổi gà cho vợ kia.
*
Tôi cũng là dân IT, tốt nghiệp năm 1966, cuối năm 2001 đã bị đuổi
việc rồi. Người ta mướn thằng trẻ hơn, trả lương 2/3 còn hơn thuê
tôi đã có tuổi, lại đòi lương cao. Ấy thế mà cả chục thằng tốt
nghiệp đại học mới có 1 thằng tìm được việc làm thôi đấy nhé. Bây
giờ IT là một việc bèo bọt rồi, không như 3 chục năm trước đâu,
chỉ có bằng trung cấp là kiếm việc dễ dàng. À mà lúc ấy máy PC
chưa có màu đâu, chỉ nền đen chữ màu hổ phách thôi.
*
Lại nói về nuôi gà, thì ở Mỹ, muốn nuôi gà thì bỏ vốn mấy trăm
nghìn đôla, phải vay tiền mới làm được, nhưng phải bỏ vốn mấy
chục nghìn hay cả trăm nghìn nó mới cho vay. Bỏ ít vốn thì nó
không tin mình dám liều cùng chết với nó, chứ không sợ mình cầm
tiền mà chạy làng đâu, vì nó không đưa tiền mặt, mà chỉ chuyển
đổi chữ ký thôi. Có nghĩa là khi vay nó để nuôi gà, thì mình
đổi quyền sở hữu trại gà sang tên mình, cũng là lúc ký giấy vay
nợ ngân hàng, chứ có được sờ vào tờ đôla đâu.
*
Nuôi gà cũng không khó, vì nó cho nhân viên đến làm việc như xưa,
chỉ khác tên ông chủ là tên mình. Nó vẫn cho người bán gà con,
bán thức ăn, chở đến nơi, đúng hẹn, và mua gà thịt, trứng gà, và
gà thải ra cho mình. Nó giúp sửa máy móc, tân trang chuồng trại,
và cố vấn cho những việc cần làm ngày mai. Tóm lại, bỏ mấy chục
nghìn đôla thì được lên chức chủ trại, còn thu nhập thì cũng hơn
kỹ sư bác sỹ ít năm kinh nghiệm, và không bị thất nghiệp. Chỉ có
điều là không được ăn ngon ngủ kỹ như bác sỹ thôi.
*

IT là gì? Cứ nghĩ là Information Technology, trước đây có thể là In Tiền nên là HOT, nhưng bây giờ cũng có thể là Ice Tea (Trà đá) và cũng có thể Ít Tiền và Ít Tình, nói chung là làm IT bây giờ có Ít Tiền để uống trà đá do đó cũng Ít Tình luôn, bỏ là phải?

Tôi cũng là dân IT, tốt nghiệp năm 1966, cuối năm 2001 đã bị đuổi
Hỏng biết lúc đó Việt <?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com
><st1:place alt=
</st1:place><st1:country-region w:st="on">Nam</st1:country-region> có máy tính chưa ta? Nhưng đến năm 2001 về hưu là phải rồi, giá trị luôn đi kèm với năng lực.

Back