cần giúp: ACE có kinh nghiệm trong lĩnh vực nuôi bò thịt và bò sinh sản tư vấn giúp

• Thread starter truonghack
  • Ngày gửi
y như tiêu đề vậy đó tình hình là mình định nghỉ làm về quê để mở trang trại nuôi bò thịt và bò sinh sản tại nhà (tân phong, tân biên, tây ninh) hiện này mình đang trồng cỏ voi trước để chuẩn bị tuyển bò về, hiện giờ thì cỏ chỉ mới trồng thôi (trồng bằng hom), nên chắc cũng gần 2,5 tháng nữa mới bắt bò được, mình đang phân vân giữ nuôi bò thịt và bò sinh sản theo hướng như vầy: bò sinh sản thì mình chỉ nuôi bò việt nam thôi sau đó cho thụ tinh nhân tạo, lấy con lai nuôi thịt, ACE xem như thế có được không? với lại hiện giờ thì giống bò nào là thích hợp để lai tạo được với bò cái việt nam mà con lai có hiệu suất cao nhất? em chỉ biết hình như chỉ có giống bò sind thôi thì phải thích ứng cao với điều kiện việt nam, còn những giống khác thì e mù tịch, bởi vậy ACE có kinh nghiệm xin chỉ đáp giúp mình mấy vấn đề bên dưới với cám ơn.

1.chọn bò cái việt nam là bò sinh sản có tốt không? và giá hiện tại của 1 bò cái việt nam là bao nhiều? (cái này để em tham khảo thêm để không bị lái cho ăn quả lừa)
2.giống bò nào tốt nhất để cho lai tạo với bò cái việt nam và con lai có hiệu suất thịt và sinh sản cao nhất?
3.có phải diện tích cỏ đủ cho 1 bò là 250m vuông phải không? hiện e đang dùng giống cỏ voi, nó có giống với VA06 không? ai biết mua giống cỏ VA06 ở đâu chỉ giúp e với.

cám ơn tất cả ACE!

y như tiêu đề vậy đó tình hình là mình định nghỉ làm về quê để mở trang trại nuôi bò thịt và bò sinh sản tại nhà (tân phong, tân biên, tây ninh) hiện này mình đang trồng cỏ voi trước để chuẩn bị tuyển bò về, hiện giờ thì cỏ chỉ mới trồng thôi (trồng bằng hom), nên chắc cũng gần 2,5 tháng nữa mới bắt bò được, mình đang phân vân giữ nuôi bò thịt và bò sinh sản theo hướng như vầy: bò sinh sản thì mình chỉ nuôi bò việt nam thôi sau đó cho thụ tinh nhân tạo, lấy con lai nuôi thịt, ACE xem như thế có được không? với lại hiện giờ thì giống bò nào là thích hợp để lai tạo được với bò cái việt nam mà con lai có hiệu suất cao nhất? em chỉ biết hình như chỉ có giống bò sind thôi thì phải thích ứng cao với điều kiện việt nam, còn những giống khác thì e mù tịch, bởi vậy ACE có kinh nghiệm xin chỉ đáp giúp mình mấy vấn đề bên dưới với cám ơn.

1.chọn bò cái việt nam là bò sinh sản có tốt không? và giá hiện tại của 1 bò cái việt nam là bao nhiều? (cái này để em tham khảo thêm để không bị lái cho ăn quả lừa)
2.giống bò nào tốt nhất để cho lai tạo với bò cái việt nam và con lai có hiệu suất thịt và sinh sản cao nhất?
3.có phải diện tích cỏ đủ cho 1 bò là 250m vuông phải không? hiện e đang dùng giống cỏ voi, nó có giống với VA06 không? ai biết mua giống cỏ VA06 ở đâu chỉ giúp e với.

cám ơn tất cả ACE!

Chào anh!
Anh chọn bò cái giống Việt Nam (bò vàng truyền thống),sau đó cải tạo từ từ cũng được nhưng hơi lâu hơn mình chọn bò bô hoặc bò lai sind rồi phối với bò ngoại.
Nếu chọn bò cái vàng truyền thống có thể cho thụ tinh nhân tạo với bò Brahaman hoặc bò cọp (con lai Bò đực 600-650 kg, bò cái 380 kg khi trưởng thành) . giá bò vàng khoảng 8 đến 12 triệu/con từ 6 đến 10 tháng tuổi.
Bạn chỉ trồng 250m2 thì không đủ cỏ cho bò ăn đâu. cỏ voi có nhiều chủng, cỏ VA06 cũng thuộc cỏ voi đó bạn nhưng năng suất cao hơn cỏ voi truyền thống, cây mềm, ngọt hơn, còn cỏ vôi thông thường cây cứng, mau hóa gỗ hơn cỏ va06 nên bỏ không thích ăn bằng cỏ va06.(
Sau khi có con lai giữa bò vàng việt nam với bò Brahaman hoặc bò cọp bạn tiếp tục sử dụng con lai làm giống, có thể phối với các giống bò hiện đại với tầm vóc lớn hơn (Hereford - Trọng lượng trưởng thành của bò đực 600-750 kg, bò cái 800-1.100 kg hoặc Charolais - trọng lượng trưởng thành của bò đực 1.000-1.200 kg, bò cái 680-770 kg hoặc Limousin - Trọng lượng trưởng thành của bò đực 1.000-1.100 kg, bò cái 540-600 kg).
Còn nếu bạn chọn con giống ban đầu là bò cái lai sid hoặc bò bô có thể cho lai tạo ngay với các loại bò lên trên.

mình góp ý chút.
mình củng đang nuôi 1 đực giống và 4 cái sinh sản và củng nuôi qua vài năm và qua nhiều loại bò.
nuôi bò cái sin sản thì bất đầu thu lời từ năm thứ 2
đã mua thì mua bò mẹ không mua bò cái tơ ( tốn thời gian hơn + không chuẩn )
tốt nhất mua bò mẹ braman trắng của campuchia bán qua ấy to khung khó mập nhưng con nó sinh ra to gấp 3 lần con bò lai shin vn nhìn đã lắm. 1 con ăn bằng 2 con bò vn vì nó to hơn. tăng cường ăn tinh khi mang thai để nó mập sau khi mập được thì zể rồi ăn hơi zở tí vẩn khó ốm. 1 con mẹ loại đó đẹp chuẩn 350 kg tầm 20-25 triệu/ con
đực giống tốt thì mua bò 3b ( BBB ) phối với cái đó thì tuyệt em này chắc 40 trịu / con 6 tháng quá ( đoán thôi nha ) vì năm sau tính mua 1 con giá đó là ok
còn không mua bò angu ( bò vằng thì phải con này củng đạt lắm ) giá chú này tăm 40-50 trịu là khai thác phối trực tiếp được rồi ( con mình có giá 40 trịu lái ngã giá chứ lái hô chắc 50 quá )
nếu nuôi nhửng loại này thi 3000m2 cỏ tưới + bón phân tốt + rơm + cám thì nuôi được 1 đực 3 cái ( em 2500m2 nuôi 5 con chạy cỏ mờ con mắt nên đang trồng thêm 6000m2 nửa ) bác nào có nhả ý hợp tác thì pm em ( em thì muốn nuôi bò sinh sản lấy con nuôi thịt hết lớn thì xuất + nuôi de + nuôi chó + nuôi chim công + nuôi nhiu cái ... cái nào zể làm trước :D nhưng không có vốn nếu tự làm 1 mình thì mô hình em chắc tới 45 tuổi mới xong :D tnk )

Bây giờ bác nên trồng cỏ voi đài loan, giống này năng suất hơn cả va06 nữa, vs lại cỏ này kô có lông nên khi thu hoạch ko bị ngứa, bò ko chê.

Còn nếu bác muốn nhanh có cỏ cho bò thì trồng thêm it cỏ Jumbo nữa, 30 ngày là có cỏ cắt.

Nuôi bò thì cần khoảng 500m2/con mẹ là thoải mái.

cỏ voi Đài Loan bán sao vậy bác? em đang tìm để trồng mà kg có

Bây giờ bác nên trồng cỏ voi đài loan, giống này năng suất hơn cả va06 nữa, vs lại cỏ này kô có lông nên khi thu hoạch ko bị ngứa, bò ko chê.

Còn nếu bác muốn nhanh có cỏ cho bò thì trồng thêm it cỏ Jumbo nữa, 30 ngày là có cỏ cắt.

Nuôi bò thì cần khoảng 500m2/con mẹ là thoải mái.

Gíông cỏ voi Đài Loan bác có bán giống không vậy, em đang mù tịt qúa

Cỏ voi đài loan 1 ha 1 năm thu hoạch được bao nhiêu tấn hả bạn

mình góp ý chút.
mình củng đang nuôi 1 đực giống và 4 cái sinh sản và củng nuôi qua vài năm và qua nhiều loại bò.
tốt nhất mua bò mẹ braman trắng của campuchia bán qua ấy to khung khó mập nhưng con nó sinh ra to gấp 3 lần con bò lai shin vn nhìn đã lắm. 1 con ăn bằng 2 con bò vn vì nó to hơn. tăng cường ăn tinh khi mang thai để nó mập sau khi mập được thì zể rồi ăn hơi zở tí vẩn khó ốm. 1 con mẹ loại đó đẹp chuẩn 350 kg tầm 20-25 triệu/ con
đực giống tốt thì mua bò 3b ( BBB ) phối với cái đó thì tuyệt em này chắc 40 trịu / con 6 tháng quá ( đoán thôi nha ) vì năm sau tính mua 1 con giá đó là ok
còn không mua bò angu ( bò vằng thì phải con này củng đạt lắm ) giá chú này tăm 40-50 trịu là khai thác phối trực tiếp được rồi ( con mình có giá 40 trịu lái ngã giá chứ lái hô chắc 50 quá )
nếu nuôi nhửng loại này thi 3000m2 cỏ tưới + bón phân tốt + rơm + cám thì nuôi được 1 đực 3 cái ( em 2500m2 nuôi 5 con chạy cỏ mờ con mắt nên đang trồng thêm 6000m2 nửa ) bác nào có nhả ý hợp tác thì pm em ( em thì muốn nuôi bò sinh sản lấy con nuôi thịt hết lớn thì xuất + nuôi de + nuôi chó + nuôi chim công + nuôi nhiu cái ... cái nào zể làm trước :D nhưng không có vốn nếu tự làm 1 mình thì mô hình em chắc tới 45 tuổi mới xong :D tnk )
Bác cho e hỏi bò Bradman mua bên Campuchia con nhiêu tháng là giá 20-25tr hả bác. E đang muốn mua mấy con về làm giống. Thay bò vàng cóc của mình xem thế nào. Thanks bác

Bác cho e hỏi bò Bradman mua bên Campuchia con nhiêu tháng là giá 20-25tr hả bác. E đang muốn mua mấy con về làm giống. Thay bò vàng cóc của mình xem thế nào. Thanks bác
mình hay quên địa danh hay nhửng cái không cần nhớ nhưng tới lúc cần lại po tay. hình như mua ở cam ranh hay hay an giang hay tiền giang gì ấy mấy ông buôn bò mua từ đó bán lại cho mình nếu bạn mua nhiều thì nên làm 1 chuyến ở đó có chợ bò tha hồ mà chọn. mình mua là bò mẹ đã đẽ 2-5 lứa có con mang thai 7,5 tháng và vừa xuất bán be con rồi ( tùy thời điểm mà giá cao hay thấp ) mình mua 3 con 1 con 22 triệu vào tháng 6 , 1 con 22 triệu vào tháng 5 em này to phết mà có thai 7,5 tháng nửa gọi là rẽ, 1 em mua thang 4 gọi là siêu mẩu vì nó có da bọc sương 17 trịu đi mua 3 lần mất 2,4 trịu tiền xe nửa nhưng vẩn hài lòng vì tuyệt cú mèo ( bò này khó mập vì ăn nhiều chứ không phải không mạp như thiên hạ đồn )

cỏ voi xanh đài loan này là cỏ voi thông dụng mà người ta vẩn trồng đó mà phải không nhỉ . sau đó có vA06 rồi nào là tím tái rồi lai lung tung ....

mình góp ý chút.
Chào ! Xin hỏi bạn đang nuôi ở đâu, mình liên lạc với bạn được k? Nình đang có 1 trại nuôi heo qui mô 130 nái. Đabg muốn phát truển thêm bò. Nhận được bạn liên lạc với mình nhé. Tks!

Chào ! Xin hỏi bạn đang nuôi ở đâu, mình liên lạc với bạn được k? Nình đang có 1 trại nuôi heo qui mô 130 nái. Đabg muốn phát truển thêm bò. Nhận được bạn liên lạc với mình nhé. Tks!
Bác ấy ở Dak Lak sao đó. Có sđt kìa bác alo bác ý. Bò trong đó rẻ quá :(

cám ơn tất cả ACE!

Chào bạn !
Hiện tại ở trại mình có bò cọp (lai giữa bò Vàng Tây Ninh và bò red angus), số lượng 12 con đã phối giống Bradman được 2 đến 3 tháng.
Tình hình là nuôi trên đất ông anh rể và thuê ổng trông, nhưng giờ ổng bệnh quá (tưng tửng) không trông coi chu đáo được, thuê người khác thì không phải trại thuộc đất mình cũng khó, lại phải xử lý ngân hàng nên vốn căng. Đang định tiễn toàn bộ mà tiếc hùi hụi. Nếu bạn xem OK thì mình sang tay hữu nghị, khuyến mãi 1 bê và máy băm cỏ VA06 còn mới tinh. Vinh 0918197319.

Back