cần giúp.. cho gà đẻ trứng cùng lúc để ấp

• Thread starter hoangvuly
  • Ngày gửi
các bác giúp em với. Tình hình là nhà em có 10 con gà mái và em mới làm lò ấp (nhỏ thôi). Em muốn hỏi cách nào để cho gà mái này đẻ cùng lúc không. Gà nhà em đẻ không cùng một lần. Nên việc gom trứng ấp gặp khó khăn. Mong các ac trong diễn đàn giúp em với. Xin chân thành cảm ơn.

các bác giúp em với. Tình hình là nhà em có 10 con gà mái và em mới làm lò ấp (nhỏ thôi). Em muốn hỏi cách nào để cho gà mái này đẻ cùng lúc không. Gà nhà em đẻ không cùng một lần. Nên việc gom trứng ấp gặp khó khăn. Mong các ac trong diễn đàn giúp em với. Xin chân thành cảm ơn.
Muốn cùng 1 lúc thì nuôi thêm 10 em nữa, lúc ấy sẽ có 10 em đẻ cùng lúc

Thế này xem được k nhé, chúng ta biết gia cầm vẫn đẻ dù k có trống. Ngỗng cũng thế, vậy ép gà nghỉ đẻ bằng cho ấp thì gà thôi đẻ. Sau ấp 2 tuần cho gặp trống đồng thời và lấy trứng. Gà k quen ấp cần phải ép vô chuồng và có nguy cơ gà mổ trứng. Bạn k muốn thử thì ngày nhặt 2 lần ấp được mà.

Mình ấp mẻ gà vừa xong ra 20mái. Nếu giới tính gà do nhiệt thì chuẩn r. Hnay thử đo lại thấy mình cẩn thận quá xót mất 1 độ.

ban lay kim,chi khau quan ao,khau lo huyet lai,khi nao thay ga chet,la mo bung ra,luc do se lay trung duoc mot lam,

Cái này m cũng làm wa rồi. Dk khoảng 70%
Bạn nhốt hết gà mái lại 1 tuần. Cứ để cho con gà trống đi vong vong o ngoài không nhốt. Sau đó thả gà mái ra. Nhốt tiêp gà trống 2 ngày nữa để chúng tụ do khoảng 5》7 ngày thì gà đẻ. Bạn thử xem sao. Lúc trước mình củng hay làm cách này giờ ga mai nhiều ap không hết .. hihi chúc bạn thành công

10 con mà máy ấp chi cho ra vấn đề. cho nó tự ấp sẽ ko phát sinh chuyện.
Em nghĩ 10 gà mái mà có chuồng rộng rãi tí thì cứ cho gà tự ấp không cần ấp máy.
Nhốt gà mái vào chung 1 bội cho ăn uống phủ phê để trong khu có cả gà trống và gà mái đang đẻ cho nó coi cảnh xxx vài ngày là rủ nhau đòi đẻ hàng loạt ấy chứ. :Haha::Haha::Haha::Haha:
Làm kiểu các cụ xưa gom ổ trứng dồn cho 1 mái ấp khéo, khi nở dồn 2-3 bầy cùng tuổi (cách nhau 1 tuần đổ lại) cho 1 mẹ nuôi khéo. lấy bội úp gà mẹ, chọn bội có lỗ to to vừa đủ gà con chui ra kiếm ăn (trong khu vực cho phép có che chắn gió lùa), lạnh thì tự chui vào mẹ úm. làm vậy 1 mẹ nuôi được cả 30 con là bình thường.
P/S: em nuôi gà nòi để đá nên phải dùng cách này chứ không úm đèn như nuôi gà thịt được : ))

Back