cần giúp chuẩn đoán bệnh cá tra ....gấp....gấp..

• Thread starter lanhype
  • Ngày gửi
bố mẹ em có nuôi vài trăm con cá tra làm kiểng ...trọng lượng 2--10kg...ko biết lúc này nó bị bệnh gì mà tự nhiên ....vảy nước đùng đùng vài cái rùi chết...em ko biết coi đặc điểm bệnh trên cá...mấy anh chuẩn đoán bệnh gấp giùm em nhé..chứ thui nó chết hết á...huhu..:mellow:

Nhiễm kí sinh trùng. Ra ngoài tiệm thuốc mua:

1. Thuốc tắm cá, kéo lưới bắt hết cá và ngâm cá trong sulphat đồng (nếu kéo bắt hết được)
2. Mua thuốc diệt kí sinh trùng trong ao, bón thẳng xuống nước, pha theo liều lương. Tôi chẳng nhớ tên thuốc nhưng ra tiệm người ta bán cho. Bệnh này không khó trị.

bố mẹ em có nuôi vài trăm con cá tra làm kiểng ...trọng lượng 2--10kg...ko biết lúc này nó bị bệnh gì mà tự nhiên ....vảy nước đùng đùng vài cái rùi chết...em ko biết coi đặc điểm bệnh trên cá...mấy anh chuẩn đoán bệnh gấp giùm em nhé..chứ thui nó chết hết á...huhu..:mellow:

trước khi cá chết có nổi lờ đờ trên mặt nước không bác, bác để ý xem con cá chết có đặc điểm gì khác biệt không bác. chứ tự dưng quẫy đùng đùng rồi chết nghe ghê quá, như kiểu trước khi chết cũng phải thở 1 cái cho nó bõ rồi chết âý

Chỉ như vầy , thì khó mà biét nó bệnh gì
-bạn xem da có bị nổi mụn không ? mang cá ra sao ? chất lượng nước nó thế nào ? thức ăn có phù hợp không ?
mổ bụng ra giải phẫu xem ruột , gan tụy ... nó thế nào ?
cái này bạn nên mời một kỹ sư nuoi trồng thủy sản có kinh nghiệm đến , họ sẽ tư vấn cho

Ban ra tiem thuoc bac mua sulfat dong( Cuso4) ve tat la het lien. 1kg sd 5000m3 nhe ban. Sd luc troi nag nhe

Theo tôi vào mùa này nhiểm nấm là khả năng cao nhất.khi nhiểm nấm đề kháng kém suy nhược dể bị kế phát qua các bệnh gan,tuỵ...bệnh này dể phòng nhưng khó trị bạn nên quan tâm khía cạnh này.

Back