Cần giúp đỡ : bồ câu trống mái đánh nhau như vợ chồng ngoài đời

• Thread starter quanghuy103102
  • Ngày gửi
mình vừa mua 1 cặp bồ câu Pháp nuôi chơi, được khoảng 1 tuần thôi nhưng cặp bồ câu này đánh nhau như trong phim (3 lần rồi), sáng còn thấy chúng XXX nhau vậy mà giờ con trống đánh cứ như con điêu trong phim Thần điêu đại hiệp, dùng cánh đập khí thế. anh em có thể chỉ giúp cách gì khắc phục tình trạng này k, đang muốn tụi nó đẻ con cho vui nhà vui cửa.

up video mấy trang khác lâu quá mà toàn thất bại nên up luôn bên fb cho nhanh, anh em xem rồi nghiên cứu giúp đỡ giùm với
https://www.facebook.com/photo.php?v...00002921903710 &type=2&theater

Last edited by a moderator:
những con trưởng thành . con trống dể phân biệt hơn con mái . theo tớ con mái có cái mỏ dài hơn và nhỏ hơn

Theo các câu chuyện nuôi bồ câu đua nổi tiếng
thì bồ câu đực cái cũng có thể đánh nhau khi
chủ chúng cố ghép chúng. Trường hợp này rất
hiếm, và khi chủ thấy trụi lông đầu rướm máu,
thì họ đau lòng nên không cố ghép nữa, mà tìm
cho chúng con trống con mái khác. Nên nhớ nuôi
chim đua rất tốn kém tiền nong, và công sức
chăm sóc, chứ không như nuôi bồ câu thịt. Một
con bồ câu mái nổi tiếng có thể bán với giá
mấy triệu đôla Mỹ. Con rẻ tiền cũng bán giá
gấp mấy lần bồ câu thịt, nên họ không muốn cho
chúng bị đánh đến toác máu đầu. Người nuôi bồ
câu đua rất hay tách cặp và ghép lại ra đôi
khác, vi đó là một kỹ thuật tạo giống, tìm ra
con chim ăn giải. Một con mái hay con trống
nổi tiếng vì đã ăn giải, thì một đời nó, có thể
ghép đi ghép lại với cả chục con khác. Vì thế
có thể nói, ghép bồ câu đúng đực cái, thì tỷ
số thành công rất cao, mặc dàu cũng có thể xảy
ra chuyện đánh nhau.

Còn câu nói con nào bị đánh đau là con mái thì
cũng có lý, vì con đực hăng máu hơn. Tuy vậy,
lý đó chỉ đúng một phần thôi. Lý đúng hoàn toàn
thì là: con nào yếu hơn, và không hăng bằng con
kia thì bị đánh đau hơn. Vì vậy, 2 con trống cả
mà đánh nhau, thì một con trống sẽ bị đánh đau,
nhưng nó dù chết cũng không chịu biến thành con
cái. Không như loài người, đàn ông mà yếu, và
không hăng, thì có thể bị thằng khác hiếp dâm.

theo minh thi ban nen mua 2 con mai khac chuan mai 100% ghep vao la chuan nhat
trời, xui dữ vậy trời. muốn mua cặp Pháp thuần nuôi cho vui mà cứ bị dụ hoài, nản thiệt. bạn có biết ai bán bồ câu Pháp thuần giá rẻ rẻ chỉ giúp mình đc k, cám ơn rất nhiều. nhà mình ở huyện Long Điền, tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu
xa qua neu gan thi minh xe ban cho ban1 theo minh ban nen mua chim phap lai via an it vua de nhieu va khang benh tot

Mình đọc hết cmt của các bạn và thấy đa số không biết hết về chim Pháp. Để mình chỉ cho các bạn chính xác về chim pháp để các bạn đừng nhầm nữa nhé:

Chim pháp do Viện Chăn Nuôi nhập về VN, có 3 dòng:
1- VN1: Chim có màu xanh đá đậm, trọng lượng chim ra ràng khoảng 530 - 580g. Ok
2- Titan: Có 4 màu (các bạn phải nhớ 4 màu này đấy nhé): Màu đốm, màu xám, màu trắng, màu nâu. Trọng lượng ra ràng khoảng 700g.
Về màu nâu mình cũng chưa thấy bao giờ, có thể sẽ nhầm với Bồ Câu Gà, thú thực thì mình cũng k rõ về BC gà cho lắm, hình như còn được gọi là BC Kiểng. Mầu lông hình như có 2 màu: Nâu vàng và Nâu đỏ, trọng lượng lớn hơn Titan thì phải?
3- Mimas: Màu trắng đồng nhất, trọng lượng ra ràng khoảng 590g.

Nhưng hiện nay lai tạp khá nhiều nên khó phân biệt dòng, vậy nên nhìn vào đặc điểm của chim là qua trọng lượng và hình dáng.

Về hình dáng: Tổng thể nên nhìn trọng lượng chim, lai nhiều sẽ bé đi.

1 - VN1: Hình dáng mình k rõ lắm, bởi không có thông tin, nhưng mình đoán nó qua trọng lượng, khoảng 600g với chim bố mẹ và có màu xanh đá đậm.

2 - Titan: Vai to, mình ngắn, chân thấp. và dựa vào màu lông nữa.

3 - Mimas: Chân cao, mình dài hơn, phân biệt rất dễ so với 2 dòng pháp kia phải không.

Dựa vào những đặc điểm này để các bạn nhìn biết về BC Pháp nhé.

P/s: Chủ thớt nên tìm trang trại nào đó mà mua, đừng mua của những ông có vài đôi.Còn mình, mình bán giống cho người mua là những đôi đã đẻ và ấp nở thành công, nên mình dám khẳng định với họ là chim đúng cặp 100%, qua sàng lọc về con giống lúc ra ràng nên chim k phải vớ vẩn, nên nếu bạn mua chim trại nào nói vấn đề trống mái không chính xác 100% thì nên nghi ngờ.
theo minh thi ban nen mua 2 con mai khac chuan mai 100% ghep vao la chuan nhat
xa qua neu gan thi minh xe ban cho ban1 theo minh ban nen mua chim phap lai via an it vua de nhieu va khang benh tot
Bạn đang nhầm đấy, BC Pháp phù hợp với khí hậu VN mình, khi sống ở VN đề kháng chim cao hơn các loại BC khác, kể cả BC ta. Pháp càng rin bao nhiêu thì khả năng kháng bệnh cao bấy nhiêu.

Last edited by a moderator:
Cho em hỏi bồ câu của em nó nằm keu hù hù là no gù mái hay j khax vayae

Các bác làm ơn cho e hỏi chút. E rất thích nuôi bc nhưng ko có kinh nghiệm, vừa rồi qua internet e tìm hiểu về bồ câu và biết dc agri, em máu quá bắt 5 đôi chim bc pháp lai về nnuôi. E bắt chim của 1 trại chỉ quen qua điện thoại ( ko quen bít) họ nói chim đã ăn tốt khoẻ mạnh, nghe sướng tai lại đang máu lên e bắt luôn, ai ngờ về dc 1 ngày e thấy có 4 con ủ rũ, xã cánh, ko ăn nằm nhiều hơn đứng.e alô đến trại họ nói do chim non lại lạ chuồng lên vậy. E nghĩ chim non là chắc chắn nhưng khả năng là non quá và đang bj bệnh ji đó.phân chim thì ko khác ji với những con khác nói chung là e ko pát hiện thêm điều ji khác.
Các pác làm ơn cho e hỏi chim của e như vậy có làm sao ko và cách khắc pục.
Và lần sau e bắt chim nữa thì cần lưu ý điều ji khi bắt chim và bắt rồi về nhà thì cần làm ji ( chế độ ăn, rhuốc pòng...). Các pác là ơn chỉ giúp e với.
E xin cảm ơn

chào các bạn . mình cũng mới nuôi bồ câu pháp kiểu nhốt chuồng riêng biệt tường cặp 1 . như mọi khi thì ko sao . mình có 1 cặp rất kỳ quoái . đã ấp thành công 3 cặp bồ câu rồi . đến khi ấp nở cặp thứ 4 thì con trống lại dở trứng đánh con bồ ccaau mái . nó trổ rụng hết cả lông đâu con bồ câu mái . con nó mới nở dc 1 ngày mà ki biết phải làm thế nào nên tách con mái ra ơ riêng đe con trống ở lại nuôi con ko biết có dc ko . ae nào có kinh nghiệm trị cặp này chỉ mình với . nó đánh nhau mà ko chịu nuôi con nó mới nỏ dc 1 ngày .

chào các bạn . mình cũng mới nuôi bồ câu pháp kiểu nhốt chuồng riêng biệt tường cặp 1 . như mọi khi thì ko sao . mình có 1 cặp rất kỳ quoái . đã ấp thành công 3 cặp bồ câu rồi . đến khi ấp nở cặp thứ 4 thì con trống lại dở trứng đánh con bồ ccaau mái . nó trổ rụng hết cả lông đâu con bồ câu mái . con nó mới nở dc 1 ngày mà ki biết phải làm thế nào nên tách con mái ra ơ riêng đe con trống ở lại nuôi con ko biết có dc ko . ae nào có kinh nghiệm trị cặp này chỉ mình với . nó đánh nhau mà ko chịu nuôi con nó mới nỏ dc 1 ngày .
Thịt con tróng đi bạn ơi

mình cũng bị 1 cặp giống vậy, giờ k biết làm sao, đang đi tìm người giúp, không biết bạn có cách trị gìchưa?

mình cũng bị 1 cặp giống vậy, giờ k biết làm sao, đang đi tìm người giúp, không biết bạn có cách trị gìchưa?
Đơn giản thôi, bạn tách 1 con ra, còn 1 con để lại nuôi con, nếu con nào bỏ ko nằm trên ổ nuôi con thì bắt con khác vào, để vài ngày chúng nhớ nhau, bạn bắt vào thì chúng ko đánh nhau nữa đau.

Nhà E cũng nuôi vài đôi nhưng cứ lúc trứng sắp nở là chúng nó đánh nhau ghê lắm, nhiều khi vỡ cả trứng mà không biết phải làm thế nào

do la 1 con trong va 1 con mai , cac ban nhin ki lai di con mai mo thon va dai hon con trong , tui no can nhau la do cho o moi hay chua quen nhau y ma

Nhà E cũng nuôi vài đôi nhưng cứ lúc trứng sắp nở là chúng nó đánh nhau ghê lắm, nhiều khi vỡ cả trứng mà không biết phải làm thế nào
tách ra và ghép lại với con khác b à
b tách đôi ý ra và tìm con khác ghép lại là được

Bài viết có nội dung tương tự

Back