Cần Giúp Đỡ Cách Xây Trại Nuôi 1000~1500 Con Gà..!

• Thread starter PhongGiang
  • Ngày gửi
hiện tại em co nuôi 700 con gà thả vuờn được cũng 2~3 lứa nuôi vậy rồi, nhưng em nuôi trong 1 căn nhà củ chứ không có chuồng trại gà hẳn hoi.
nay em muốn các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em cách xây 1 mô hình chuồng trại gà có thể nuôi được tầm 1k đến 1k5 gà mà ít bị bệnh nhanh lớn,quan trọng là tiết kiệm...:p
cho em vài cái hình làm mẫu nha
cả vấn đề thiết kế máng ăn uống nữa...
em xin cám ơn...!

Người ta xây cửa xây nhà
Tôi đây làm cái chuồng gà không xong.

Một số hình ảnh trong bộ sưu tập của tui, bạn tham khảo.
Mổi kiểu chuồng có thuận lợi và hạn chế riêng, cứ xem chuồng nào bạn quan tâm thì bàn tiếp nhé.

1. Chuồng nuôi nền xi măng, chất độn chuồng là trấu...nguyên vật liệu có sẳn ở địa phương --> chi phí thấp.

2. Chuồng kiên cố, đổ cột bê tông --> dễ vệ sinh sát trùng, thời gian sử dụng dài --> chi phí ban đầu cao.

3. Chuồng nuội trên sàn, phía dưới có bạt chứa phân --> tận dụng được nguồn phân rơi vãi, thức ăn --> nuôi thêm cá, tăng thu nhập gia đình.

4. Chuồng sàn trực tiếp trên ao --> tận dụng nguồn thức ăn nuôi cá --> chi phí ban đầu trung bình.

Chuồng nuôi tham khảo của Anh Minh - Cần Thơ

5. Chuồng này của Phattheoct --> chuồng khá kiên cố --> chi phí đầu vào cao --> sát trùng dễ và thời gian sử dụng dài.

Last edited:
Một số hình ảnh trong bộ sưu tập của tui, bạn tham khảo.
Mổi kiểu chuồng có thuận lợi và hạn chế riêng, cứ xem chuồng nào bạn quan tâm thì bàn tiếp nhé.

1. Chuồng nuôi nền xi măng, chất độn chuồng là trấu...nguyên vật liệu có sẳn ở địa phương --> chi phí thấp.

2. Chuồng kiên cố, đổ cột bê tông --> dễ vệ sinh sát trùng, thời gian sử dụng dài --> chi phí ban đầu cao.

3. Chuồng nuội trên sàn, phía dưới có bạt chứa phân --> tận dụng được nguồn phân rơi vãi, thức ăn --> nuôi thêm cá, tăng thu nhập gia đình.

4. Chuồng sàn trực tiếp trên ao --> tận dụng nguồn thức ăn nuôi cá --> chi phí ban đầu trung bình.

Chuồng nuôi tham khảo của Anh Minh - Cần Thơ

5. Chuồng này của Phattheoct --> chuồng khá kiên cố --> chi phí đầu vào cao --> sát trùng dễ và thời gian sử dụng dài.

mình thấy chuồng 5 có vẽ được đó bạn àh
cám ơn bạn nhiều nha
bạn tư vấn giúp mình kiểu chuồng đó nhé...thank

hiện tại em co nuôi 700 con gà thả vuờn được cũng 2~3 lứa nuôi vậy rồi, nhưng em nuôi trong 1 căn nhà củ chứ không có chuồng trại gà hẳn hoi.
nay em muốn các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em cách xây 1 mô hình chuồng trại gà có thể nuôi được tầm 1k đến 1k5 gà mà ít bị bệnh nhanh lớn,quan trọng là tiết kiệm...:p
cho em vài cái hình làm mẫu nha
cả vấn đề thiết kế máng ăn uống nữa...
em xin cám ơn...!
Gởi bạn tham khảo

có bác nào có hình ảnh trại xây theo kiểu chuồng lạnh như nuôi gà công nghiệp không (ảnh thật của trại các bác hoặc của hàng xóm đang nuôi nhé). thanks.

Cháu chào các bác, các cô chú, và tất cả anh chị em của hội ạ!
Cháu mới tham gia diễn đàn , quê cháu ở bắc ninh cháu có 1 ý định chăn nuôi gà nên rất cần sự chia sẻ kinh nghiệm của mọi người để cháu học tập, và đúc kết kinh nghiệm để mở đầu cho việc chăn nuôi gà của mình ạ!
Nhà cháu vốn là nghề nông truyền thống, và từ nhỏ cháu đã gắn bó với con gà rất nhiều rồi ạ giờ cháu có dự định làm chuồng để nuôi gà và dự định cháu sẽ làm như sau:
1 : Nhà cháu diện tích đất khoảng 2 mẫu gì đó, thì nhà cháu đã làm ao với diện tích 8 sào rồi, và xây nhà ở , giờ còn 1 mảnh tầm 400 m2 chỗ đó có 6 cây xoài rất to cháu tính sẽ làm chuồng với diện tích 200 m2 còn 200 m2 cháu đổ cát để thả gà với diện tích này cháu định nuôi 2000 con phù hợp k ạ. Còn 1 mảnh tầm 600m2 hình chữ nhật cháu định làm 1 khu nuôi gà khép kín với máng ăn, núm uống tự động cháu cũng tính thả 2000 đến 2500 con. Cả 2 cháu định sẽ làm đệm lót sinh học trong nền chuồng ạ.
2 : Chỗ gân bờ ao nhà cháu có 1 khu chuồng có sẵn tầm 40m2 cháu định bỏ 10m2 nuôi trùng quế cho gà, còn 30m2 cháu định nuôi tầm 4 hay 5 bò thịt nuôi nhốt lun đấy ạ, để lấy phân bò tươi cho trùng ăn. Bò với trùng nuôi cùng 1 chỗ có sao k ạ?
3 : Rồi nhà cháu có tầm 2sào rưỡi đất ruộng cháu định sẽ làm luống để trồng chuối, để tiêu thụ phân gà.
- NHưng điều phân vân và lo lắng của cháu ở đây là mức ăn cho gà làm sao cho phù hợp từng giai đoạn phát triển của gà ( là bao nhiêu kg cám/ con / ngày đó ạ). Và theo kinh nghiệm của mọi người thì nuôi gà với giá bao nhiêu thì cho thu nhập trung hòa với lỗ, và giá bao nhiêu thì cho thu nhập lãi ạ, cháu chưa tính sự hao hụt về đầu con ạ. Rồi lịch vacxin làm sao để hợp lý nhất có thể tại cháu tìm hiểu thì có rất nhiều cách uống vacxin # nhau ạ.
- Nếu cháu trộn thức ăn với men vi sinh và ép thành viên cho gà ăn liệu có phù hợp với gà k ạ. Nếu dc thì thành phần trộn với men như thế nào là phù hợp ạ!
Dự định cháu sẽ làm như vậy, bài viết hơi dài nhưng mọi người cố gắng đọc hết rồi chia sẻ kinh nghiệm cho cháu với. Rồi trong khi làm chuồng cháu viết trên có gì thiếu mọi người bổ sung cho cháu ạ. Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm chăn nuôi cho cháu với ạ, để cháu làm nền tảng cho nghiệp chăn nuôi của cháu. Cháu xin cảm ơn mọi người ạ!
À quên cháu định nuôi gà J Dabaco . Mọi người thấy được không ạ
Xin phép thớt nhé e cũng định làm chuồng gà mà lập topic thấy ít ng vào đóng góp ý kiến giúp đỡ quá nên e post ké tí xem ai góp ý thêm không thanks bác nhé.........Rất muốn được mọi người chia sẻ kinh nghiệm ạ

Cháu chào các bác, các cô chú, và tất cả anh chị em của hội ạ!
Cháu mới tham gia diễn đàn , quê cháu ở bắc ninh cháu có 1 ý định chăn nuôi gà nên rất cần sự chia sẻ kinh nghiệm của mọi người để cháu học tập, và đúc kết kinh nghiệm để mở đầu cho việc chăn nuôi gà của mình ạ!
Nhà cháu vốn là nghề nông truyền thống, và từ nhỏ cháu đã gắn bó với con gà rất nhiều rồi ạ giờ cháu có dự định làm chuồng để nuôi gà và dự định cháu sẽ làm như sau:
1 : Nhà cháu diện tích đất khoảng 2 mẫu gì đó, thì nhà cháu đã làm ao với diện tích 8 sào rồi, và xây nhà ở , giờ còn 1 mảnh tầm 400 m2 chỗ đó có 6 cây xoài rất to cháu tính sẽ làm chuồng với diện tích 200 m2 còn 200 m2 cháu đổ cát để thả gà với diện tích này cháu định nuôi 2000 con phù hợp k ạ. Còn 1 mảnh tầm 600m2 hình chữ nhật cháu định làm 1 khu nuôi gà khép kín với máng ăn, núm uống tự động cháu cũng tính thả 2000 đến 2500 con. Cả 2 cháu định sẽ làm đệm lót sinh học trong nền chuồng ạ.
2 : Chỗ gân bờ ao nhà cháu có 1 khu chuồng có sẵn tầm 40m2 cháu định bỏ 10m2 nuôi trùng quế cho gà, còn 30m2 cháu định nuôi tầm 4 hay 5 bò thịt nuôi nhốt lun đấy ạ, để lấy phân bò tươi cho trùng ăn. Bò với trùng nuôi cùng 1 chỗ có sao k ạ?
3 : Rồi nhà cháu có tầm 2sào rưỡi đất ruộng cháu định sẽ làm luống để trồng chuối, để tiêu thụ phân gà.
- NHưng điều phân vân và lo lắng của cháu ở đây là mức ăn cho gà làm sao cho phù hợp từng giai đoạn phát triển của gà ( là bao nhiêu kg cám/ con / ngày đó ạ). Và theo kinh nghiệm của mọi người thì nuôi gà với giá bao nhiêu thì cho thu nhập trung hòa với lỗ, và giá bao nhiêu thì cho thu nhập lãi ạ, cháu chưa tính sự hao hụt về đầu con ạ. Rồi lịch vacxin làm sao để hợp lý nhất có thể tại cháu tìm hiểu thì có rất nhiều cách uống vacxin # nhau ạ.
- Nếu cháu trộn thức ăn với men vi sinh và ép thành viên cho gà ăn liệu có phù hợp với gà k ạ. Nếu dc thì thành phần trộn với men như thế nào là phù hợp ạ!
Dự định cháu sẽ làm như vậy, bài viết hơi dài nhưng mọi người cố gắng đọc hết rồi chia sẻ kinh nghiệm cho cháu với. Rồi trong khi làm chuồng cháu viết trên có gì thiếu mọi người bổ sung cho cháu ạ. Mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm chăn nuôi cho cháu với ạ, để cháu làm nền tảng cho nghiệp chăn nuôi của cháu. Cháu xin cảm ơn mọi người ạ!
À quên cháu định nuôi gà J Dabaco . Mọi người thấy được không ạ
Xin phép thớt nhé e cũng định làm chuồng gà mà lập topic thấy ít ng vào đóng góp ý kiến giúp đỡ quá nên e post ké tí xem ai góp ý thêm không thanks bác nhé.........Rất muốn được mọi người chia sẻ kinh nghiệm ạ
Gà dabaco nuôi dễ hao hụt thấp. Giá tầm 52-55 1kg là hòa vốn. Cho ăn cám cn hoàn toàn nếu bạn nuôi gà này. Cho ăn làm sao để gà ăn dc càng nhiều càng tốt.

Gà dabaco nuôi dễ hao hụt thấp. Giá tầm 52-55 1kg là hòa vốn. Cho ăn cám cn hoàn toàn nếu bạn nuôi gà này. Cho ăn làm sao để gà ăn dc càng nhiều càng tốt.
thế có cho ăn trùng quế dc k a! Tại e mún xen nuôi cả mấy con bò nữa k để trống chuồng 40m2 phí quá :( Và a đọc qua thì diện tích đất e nuôi mật độ như vậy liệu có trật quá k a. Thanks a ạ

CHưa hẳn đâu, 55kg hòa v61n nhưng hao hụt đến 50% là té liền ^^

thế có cho ăn trùng quế dc k a! Tại e mún xen nuôi cả mấy con bò nữa k để trống chuồng 40m2 phí quá :( Và a đọc qua thì diện tích đất e nuôi mật độ như vậy liệu có trật quá k a. Thanks a ạ
Nuôi được trùn quế thì còn gì bằng hả bạn. 2000 con mà nuôi 200m2 chuồng thì rộng quá. 200m thả thì hẹp quá. Bạn làm chuồng 100-120m2 thôi là đủ 2000. Để cho bãi thả rộng thêm chút. Sát trùng và vacin đầy đủ là ổn à. Vì gà đabaco khỏe lắm. Dễ nuôi nên chỉ lo về giá thôi. Còn tự trộn cám thì vốn to lắm đấy và thêm rất nhiều công lao động. Quy mô nuôi nhiều tốt nhất sau này hãy tính trộn cám. Đừng vội vơ tất cái hay của thiên hạ về bạn ạ..hihi.
còn khu 600m2 nên xây hai chuồng ở hai góc. Mỗi chuồng 70m2 gì đấy. Để có thu nhập gối nhau. Khu thả hơi chật nhưng ko lo ngại lắm. Vì gà lai đề kháng tốt.
Vụ đổ cát ngoài vườn. Bạn kiếm dc xỉ than lò gạch là hoàn hảo nhất. Mưa xong là sạch hết phân.
Đất ngoài ruộng bạn nên trồng cỏ. Cỏ stylo chẳng hạn. Vì sau khi thả gà ra vươn là vườn hết cỏ ăn. Cỏ stylo cao đạm, trộn thêm ngô và trùn quế. Chất lượng cực ổn. Cái này mình đã thử. Nhiều quá thì cắt bớt cỏ cho bò ăn. Chuối năng suất chả thấm là bao. Tập trung vào cái chính là bò và gà đi bạn ạ. Gà sau hai tháng bữa trưa bỏ cám cn cho ăn trùn cỏ ngô là quá đủ. Men tiêu hóa thì ko cho vào máy ép dc. Nhiệt độ sẽ giết các vi sinh có lợi. Hòa vào nước uống là hay nhất.
mà bạn ở đâu vậy?
CHưa hẳn đâu, 55kg hòa v61n nhưng hao hụt đến 50% là té liền ^^
Anh liên thiên quá. Nuôi mà chết 50% thì vỡ mồm chứ giá nào cho hòa dc. Biết nhiều mà chả tư vấn cho em ấy đi. Em đang buồn đây. Mua phải giống kém nuôi lứa gà gia công mà hao hụt 20%. Nay bán hết lãi được 500ngin /1000 con. Điên thế ko biết.

50% thì chưa chắc đã lỗ đâu, nuôi 1000 còn 500, mà nuôi 10 ngày thôi cho xuống vườn tự bới ăn, 1 ngày cho ăn 1 cử thôi, 1 cử ăn ít ít nữa, cho ăn vào buổi tối rồi đi ngủ, sáng tự xử trong vườn, đến 6 tháng sau hay 7 tháng cũng đến lứa bán, chắc chắn ko lỗ. Đâu tốn tiền ăn đâu, nhưng lãi chia ra hàng tháng thì lại ít ^^ 5 năm trc tui thử cái này rồi

Anh chủ topic hỏi về thiết kế chuồng trại, mà thiết kế chuồng thì mình hơi yếu, nên ko gì để nói. Nhưng mình thì thiên về làm chuồng chắc cú, sử dụng lâu, ngựa phi đường dài sẽ có lợi hơn, và sẽ chống hao hụt, mất mát tốt hơn là chuồng tạm bợ, mất công canh giữ mệt lắm

Cái này là 1 góc nhỏ trong chuồng lớn để nuôi gà. Trong đây có chuồng gà + kho + chỗ làm nước, rửa, quét dọn + chỗ làm thuốc. Nhưng hiện này mình làm thuốc, vacxin ngay tại chuồng, nên phòng đó mình tận dụng làm thành 1 dãy chuồng úm gà 1 đến 10 ngày tuổi.

Trong chuồng có 5 chuồng 1 đến 10 ngày tuổi, 7 chuồng từ 11 đến 25 ngày, 4 chuồng từ 26 đến 45 ngày để mình tách biệt ra từng khu 1 cho dễ quản lý. Ngoài ra còn có 1,2 chuồng dành riêng cho mấy chú gà bị tật, què, đẹt ở riêng.

Tổng chuồng diện tích 50 x 70m, chiều cao 5m cho thoáng. Trên hình là chuồng úm gà tứ 26 đến 45 ngày tuổi mà mình đang thi công, chỉ mới dc 1/2 phần trống mình cũng làm giống y phần trên hình thôi, ko gì khác biệt. Diện tích là 5 x 10m. Hiện tại chuồng này mình đang nuôi 750 con gà 35 ngày tuổi, vẫn còn rộng chỗ cho bọn nó chơi đùa. Gà nhỏ tuổi hơn thì úm chuồng nhỏ hơn. Với số lượng 750 con thì chuồng này có thể chứa bọn nó đến 2 tháng tuổi, qua 2 tháng tuổi sẽ chật thì chuyển chuồng khác to hơn ở dưới đất kết hợp thả vườn. Khi nào rảnh thì mình up tiếp mấy cái chuồng to ở dưới đất lên cho chủ topic xem, làm khá kiên cố, chống mưa gió, ăn trộm thì mình ko dám hứa nhưng muốn trộm cũng khó lắm.

Dù chắc ko đúng ý chủ topic lắm nhưng muốn góp ý với a rằng, muốn gà ít bệnh, mau lớn thì chuồng trại phải thông thoáng, tránh dc mưa tạt, gió lùa, nắng đầy đủ để sưởi ấm, nhưng ko quá nóng. Và quan trọng hơn là đảm bảo an ninh cho tài sản của mình. Nếu a muốn tất cả điều ấy, mà lại tiết kiệm nữa thì mình e là hơi khó. 1 chuồng vậy đầu tư vài chục triệu là ít, nhưng mình sử dụng 10 năm ko hư hao gì, tính ra là quá lãi[/QUOTE]
1k con mà lãi có 500k thì hơi sốc thiệt ấy, dc giá tốt mà, hao hụt 20% cũng đâu đến nỗi ấy. Chắc phải cố làm chuồng kiên cố chút, lựa đám gà chất lượng hơn tí, hao hụt 5 đến 7% thì ok rồi. Cách đây vài hôm tui vừa xuất 1 chuồng 2k con hao hụt hết 7%, mà giá tạm dc nên cũng có chút lãi tí

Nuôi được trùn quế thì còn gì bằng hả bạn. 2000 con mà nuôi 200m2 chuồng thì rộng quá. 200m thả thì hẹp quá. Bạn làm chuồng 100-120m2 thôi là đủ 2000. Để cho bãi thả rộng thêm chút. Sát trùng và vacin đầy đủ là ổn à. Vì gà đabaco khỏe lắm. Dễ nuôi nên chỉ lo về giá thôi. Còn tự trộn cám thì vốn to lắm đấy và thêm rất nhiều công lao động. Quy mô nuôi nhiều tốt nhất sau này hãy tính trộn cám. Đừng vội vơ tất cái hay của thiên hạ về bạn ạ..hihi.
còn khu 600m2 nên xây hai chuồng ở hai góc. Mỗi chuồng 70m2 gì đấy. Để có thu nhập gối nhau. Khu thả hơi chật nhưng ko lo ngại lắm. Vì gà lai đề kháng tốt.
Vụ đổ cát ngoài vườn. Bạn kiếm dc xỉ than lò gạch là hoàn hảo nhất. Mưa xong là sạch hết phân.
Đất ngoài ruộng bạn nên trồng cỏ. Cỏ stylo chẳng hạn. Vì sau khi thả gà ra vươn là vườn hết cỏ ăn. Cỏ stylo cao đạm, trộn thêm ngô và trùn quế. Chất lượng cực ổn. Cái này mình đã thử. Nhiều quá thì cắt bớt cỏ cho bò ăn. Chuối năng suất chả thấm là bao. Tập trung vào cái chính là bò và gà đi bạn ạ. Gà sau hai tháng bữa trưa bỏ cám cn cho ăn trùn cỏ ngô là quá đủ. Men tiêu hóa thì ko cho vào máy ép dc. Nhiệt độ sẽ giết các vi sinh có lợi. Hòa vào nước uống là hay nhất.
mà bạn ở đâu vậy?

Anh liên thiên quá. Nuôi mà chết 50% thì vỡ mồm chứ giá nào cho hòa dc. Biết nhiều mà chả tư vấn cho em ấy đi. Em đang buồn đây. Mua phải giống kém nuôi lứa gà gia công mà hao hụt 20%. Nay bán hết lãi được 500ngin /1000 con. Điên thế ko biết.
E ở Bắc Ninh a ạ! e định đổ cát rồi chiều tối tranh thủ quét tí lấy phân cho trùn! chứ 4 hay 5 con bò e sợ k đủ phân cho trùng ăn ! xỉ than thì e kiếm dc n mà mưa xuống nó thấm vào nên đất có sợ ô nhiễm k a hjhj! Chuồng trại thì e sẽ tìm hiểu và làm thật tỉ mỉ vì e nghĩ có sạch sẽ thoáng mát mới nuôi dc gà. A nói đúng ý e , e cũng định nuôi gối nhau úm 1 chuồng tầm 1 tháng hay 20 hôm e lại úm 1 chuồng để tránh trường hợp bếp bênh về giá . E cám ơn a đã góp ý nha :D

Phân gà xót lắm thấy mọi người không nuôi bằng phân gà đâu. Nuôi bằng phân bò thôi. Được bao nhiêu dùng bấy nhiêu chứ con trùn là phụ mà.
Chuồng của anh phuocan đẹp quá. Chơi cả sắt để sát trùng cho sạch đây mà. Anh phuocan úm gà hay dùng thuốc như nào vậy? 30 ngày đầu ấy. Không tính vacin nhé. Gà em 20 ngày mà đã thương hàn,,ecoli, kst máu, đầu đen, cầu trùng, hen. Nghe mà đã mất vía..hic hic. Chi phí thuốc cao quá

Thuốc thì có thương hàn, cầu trùng, chống cắn mổ thôi, chỉ có 3 loại, vacxin thì làm đủ theo lịch tới chích cúm gà thôi, sau 50 ngày thì ko có làm nữa. Vita thì dùng chủ yếu là 3 thứ: C, ADE, và B. Bổ sung thêm Glucose, là 4 loại lúc nào cũng có trong nước uống, 100%, ko có cho uống nc trắng ko, mà pha 4 loại đấy liên tục, cho uống đến lúc xuất chuồng luôn.

Chuồng thế cũng bình thường thôi chứ đâu gì đẹp. Có cái cây sắt thằng nhỏ nó mới bắt thêm cho hoàn thiện, mà nó cột thấp quá, có 1m6, mới cạch cái đầu vào u 1 cục, giờ bắt nó tháo ra hết làm lại. Làm mấy cái chuồng này hơi bị hao, nhưng xài dc lâu lắm, bỏ ra đầu từ 1 lần cho đáng, sau này mình an tâm hơn. @phungnguyendiep ngoài bắc thời tiết thất thường, nên làm dạng kiên cố thế này tốt hơn, chịu khó lúc đầu mà hiệu quả mình cao hơn.

Và 1 cái nữa là nên tự túc về giống. Giờ muốn nuôi 2k con gà, ráng tuyển 200 con mái lại, loại tốt chút,đẻ kiếm con giống, mình chăm gà bố mẹ kỹ, kiểm soát quá trình ấp tốt, con giống mình khỏe, nuôi hao hụt 7% là hết lực, sẽ có hiệu quả nuôi tốt hơn

Back