Cần giúp đỡ : Nâng cao tỉ lệ nở khi ấp trứng Chim Trĩ

• Thread starter nuiban
  • Ngày gửi
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CKHOITQ%7E1.ASI%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:Wingdings; panose-1:5 0 0 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:2; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:0 268435456 0 0 -2147483648 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} /* List Definitions */ @list l0 {mso-list-id:1298995184; mso-list-type:hybrid; mso-list-template-ids:-89770684 -378233698 67698691 67698693 67698689 67698691 67698693 67698689 67698691 67698693;} @list l0:level1 {mso-level-number-format:bullet; mso-level-text:-; mso-level-tab-stop:.5in; mso-level-number-position:left; text-indent:-.25in; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} ol {margin-bottom:0in;} ul {margin-bottom:0in;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Xin chào các anh chị trong diễn đàn
Một vấn đề em đang gặp phải thế này. Thật sự em đã tìm hiểu và đọc qua rất nhiều bài về chủ đề ấp trứng trong diễn đàn mình và cả các thông tin khác trên mạng, em cũng làm nhiều cách khác nhau, theo chỉ dẫn nhưng vẫn ko có kết quả. Vì vậy, em xin mạo muội nhờ anh chị tư vấn (Mong đừng ném đá, … vì em cũng biết nên search trước khi hỏi, nhưng em search nhiều rồi các anh, các chị àh…. )
<o:p> </o:p>
Em có mua một cái máy ấp bán tự động. Máy của em cài đặt ở chế độ nhiệt độ là 37,4. có nghĩa là khi máy rơi nhiệt đến 37,4 thì Misor sẽ đốt tiếp và nhiệt độ sẽ tăng lên đến 37,5, xong Misor lại ngưng đốt, nhưng quán tính độ nóng sẽ vẫn tăng lên 37,6 37,7 …. Đến 38,3 xong nhiệt độ lại rớt xuống, rớt đến khi nào 37,4 thì lại đốt. Vòng lặp nhiệt độ cứ biến thiên từ 37,4 -> 38,3 liên tục trong suốt quá trình vận hành máy
Độ ẩm thì luôn có một khay nước để dưới đáy

Em ấp trứng trĩ, được hai cặp bố mẹ, ngày nào cũng có trứng.
Em ấp được 5 đợt, cứ một tuần lại cho vào mẻ ấp 7 trứng (Ấp đa kỳ mà). Sau 23 ngày là trứng nở, trĩ con ra và phát triển bình thường. Tỷ lệ nở của 5 lần này khá cao, thấp nhất cũng 80%, có đợt 100% là bình thường. Hiện giờ em đã có bầy khoản 30 con trĩ con rồi
Tuy nhiên, từ đợt thứ 6 trở đi thì tỷ lệ nở giảm một cách không thương tiếc. thường mỗi đợt 7,8 trứng thì chỉ nở được 1 trứng. Con này vẫn phát triển bình thường bác àh. Em ko biết tại sao ? Em nghĩ là do máy nhiễm trùng, em đã thực hiện nghiêm túc các phương pháp sau :
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Xông khử trùng trứng và máy ấp. mỗi lần bỏ trứng mới em lấy trứng củ để ra ngoài khoản 1h. để trứng mới vào xông trứng và tiệt trùng máy với Fotmon và thuốc tím pha với nước. Tiệt trùng xong em để máy chạy ko và mở cửa ra để khoản 1h cho hơi nồng củng hóa chất bay hết thì em mới bỏ trứng cũ vào
<!--[if !supportLists]-->-<!--[endif]-->Thường xuyên chùi rửi máy. Phơi nắng máy, khay Sau những đợt chim nở
Em ko soi trứng, vì vỏ khá dầy, soi ko thấy. tuy nhiên khi đến ngày thứ 20 em thường nhúng trứng vào nước ấm (tương đương với nhiệt độ máy) để trứng ko bị lạnh thì thấy khoản 3 trứng lội rất hăn. Nhưng hai ngày sau cũng chỉ một trứng nở thôi
Loại trừ khả năng trứng ko trống vì : hầu hết những trứng ko nở em đều đập ra và thấy chim to, hình như bị chết ở thời điểm ngày 16,17,18 trở đi. Cái này em ko biết chắc nhưng thấy rõ chim đã tượng hình, có lông, đầy đủ
Nếu bảo vì nhiệt độ thay đổi thì em nghĩ ko phải. tuy cái máy của em có củ chuối nhưng sao 5 lứa đầu tỷ lệ nở rất cao
Đảo trứng thì em tuy đi làm nhưng được cái có hậu phương là bố ở nhà đảo dùm, cứ hai giờ đảo một lần trong hai tuần đầu. từ tuần thứ ba thì em chỉ đảo một lần vào buổi tối khi đi làm về
Khi ấp trứng thì em đã lựa khá kỹ. những trứng méo mó, vỏ sần thiếu canxi thì em ko ấp
Toàn bộ quá trình ấp em ko thay đổi nhiệt độ, do máy em biến thiên mà. Tuy nhiên em có thay đổi độ ẩm. khoản 4 ngày trước khi có đợt chim nở thì em tăng cường độ ẩm bằng cách thêm một khay nước nữa là hai khay. Chim nở xong em lại lấy bớt một khay ra. Cứ như vậy
Chân thành xin giúp đở, chân thành cảm ơn, chân thành hậu tạ.
Để tuần nào cũng 7,8 trứng ko nở đập bỏ thì uổng quá các anh chị ơi

Những pác nào bày em cách khắc phục mà em áp dụng có hiệu quả xin tặng đôi chim trĩ con làm kỷ niệm

Để nở tốt phụ thuộc vào nhiều yếu tố, không đơn giản là chỉ có vậy, bạn làm như tôi xem có cải thiện tình hình kg nhé.
Làm vệ sinh sạch sẽ. Ví dụ như dùng thuốc khử trùng tiêu độc Benkocid hoặc tương đương có ghi vệ sinh máy ấp trứng pha nhưng liều lượng trên nhãn chai sau đó lau chùi máy sạnh sẽ. Lau xong để kỹ hơn bạn dùng than hồng (than củi hoặc đá... thật nóng là đc hoặc bếp điện cung kg sao) bỏ vào cái nồi sau đó đưa vào máy ấp trứng đóng nắp lại đề nhiệt độ lên cao sẽ tiêu diệt hết vi khuẩn trong máy. Tình hình sẽ đc cải thiện!

Ghi chú:
1.: Khi nhiệt độ cao sẽ gây hỏng thiết bị trong máy như quạt, que nhiệt... phải nhớ tháo ra hoặc che những thiết bị đó lại.
2.: Sau khi xông nhiệt xong nhớ để cho nhiệt độ trong máy trở lại bình thường thì mới bỏ trứng vào nhé. Nếu muốn nhanh thì lên dùng quạt thổi vào cho nhanh nguội

=> Hy vọng có đôi Trĩ kỷ niệm. Chúc thành công

Last edited by a moderator:
Bác chủ thớt chú ý lần sau đặt tiêu đề cho chuẩn nhé . Bác đặt thế bị đưa vào thùng rác thì phí công bác gõ một bài dài như thế lắm ...

Thanks anh nuôi dế, lần sau em sẽ lưu ý. vì mới pót lần đầu nên lọng cọng
Thanks anh sealight. để em thử cách của anh

Tôi nghĩ có nhiều nguyên nhân và tôi ko nhgĩ máy bạn bị nghiễm trùng vì bạn đã xông bằng foxmol và thuốc tím. Theo tôi có 1 số nguyên nhân sau:
1. Bạn ấp nhiều mẻ khác nhau ( theo tôi máy của bạn là máy của chuối nên chỉ nên vào 2 mẻ trên 1 chu kỳ thôi, bạn phai làm một cái tủ nở riêng, mẻ đầu đến ngày 20 bạn chuyển sang tủ nở lúc đó tăng độ ẩm lên sẽ không ảnh huởng đến mở tiếp theo)
2. có thẻ do nhiêt độ
Bạn nói do quán tính nhiệt có thẻ nhiệt lên đến 38.3 0c nhưng nếu bạn đặ đầu dò nhiệt ở gần vị trí mẻ trứng mới cho vào thì mẻ trứng trước củă bạn có thể tăng lên 39độ, nếu kéo dài vài giờ thì khả năng chết phôi là rất cao.
Khắc phuc điều này bằng cách: bạn đo tất cả các điểm trong máy và tìm ra một vị trí thích hợp đẻ đặt đầu dò nhiệt làm sao đẻ nhiệt độ phù hợp với tất cả các mẻ trứng.
Còn một vài nguyên nhân nũa nhung bay gio tôi bạn roi , sẽ tư vấn cho bạn sau nhe! à ban post anh máy của bạn lên toi xem thiét ke máy của bạn thế nào càng chi tiết càng tốt?

mình đóng góp một chút nữa nhé chính là do thời tiết đã gây cho bạn như vậy và điều nữa khi nhiệt độ của bạn tăng cao như vậy chứng tỏ bạn không chịu thay nước và khi nước nóng sẽ làm quán tính nhiệt tăng bạn thữ xem
[/url
ngày xưa mình cũng dống như bạn

Nâng cao tỉ lệ nở khi ấp trứng Chim Trĩ

Mình cũng như bạn vậy, ấp được 18 ngày, mình soi trứng thì thấy có nhút nhít bên trong trứng nhưng đến ngày 21 rồi đến ngày 25 thì không thấy trứng nở, mình soi trứng lại lần nữa thì nó hỏng hết rùi. Sau đó mình đập thử 1 trứng ra xem thế nào thì bên trong trứng đã có chim con ( như trứng vịt lộn vậy). Mình ấp trứng bằng máy ấp tự động, tự đảo chiều của công ty www.aptrungga.com. Lần đầu mình ấp 1 đợt thì trứng cũng bị vậy. Bác nào chỉ dẫn giúp mình, mình cảm ơn thật nhiều nhiều !

thông thường các công ty bán máy ấp trứng họ đâu có tự ấp đâu nên cũng chẳng biết tư vần bạn làm sao, họ chỉ bán được hàng là họ mừng rồi, mình cũng từng bị rồi bạn ơi. các nguyên nhân của bạn có thể như sau.
- thiếu vitamin và khoáng chất cũng gây chết phôi trong quá trình ấp.
- nhiệt độ trong lò ấp không đều, nếu trưa nhiệt độ nóng quá thì bạn có thể tắt khoản 2 tiếng không sao cả.
- bổ sung khay nước tạo độ ẩm, khay to nhé sẽ tạo nhiều độ ẩm 80% là được.
hy vọng sẽ giúp được bạn

mình cũng nuôi chim trĩ và mình có 4trai với số lượng có khi đến 500 con chim bố mẹ ngày trước mình cũng sử dụng máy ấp mini kiểu này cho đỡ chi phí nhưng cuối cùng thì ngược lại vì thực tế những máy đó hay hỏng,chi phí tốn kém khi mua-sửa và thực sự không đảm bảo trong quá trình ấp.các bạn nên đến lò ấp và người ta có những máy ấp chuyên dụng tỉ lệ ấp nở cao.ở đây chắc chắn không phải do thời tiết vì thời tiết chỉ ảnh hưởng đến phần rất nhỏ là thời gian ấp-số lượng thì ko đáng kể.chứ không có trường hợp này sảy ra.và nếu bạn khẳng định không phải do đực thì do máy của bạn 100%.chúc bạn thành công.!

--------

mình cũng nuôi chim trĩ và mình có 4trai với số lượng có khi đến 500 con chim bố mẹ ngày trước mình cũng sử dụng máy ấp mini kiểu này cho đỡ chi phí nhưng cuối cùng thì ngược lại vì thực tế những máy đó hay hỏng,chi phí tốn kém khi mua-sửa và thực sự không đảm bảo trong quá trình ấp( hàng mã).các bạn nên đến lò ấp và người ta có những máy ấp chuyên dụng tỉ lệ ấp nở cao.ở đây chắc chắn không phải do thời tiết vì thời tiết chỉ ảnh hưởng đến phần rất nhỏ là thời gian ấp-số lượng thì ko đáng kể.chứ không có trường hợp này sảy ra.và nếu bạn khẳng định không phải do đực thì do máy của bạn 100%.chúc bạn thành công.!

Last edited by a moderator:
Bạn cho mình hỏi máy ấp mini hay hỏng bộ phận nào vậy bạn, mình củng mới mua 1 cái máy ấp mini 50 trứng đc 1 tháng mấy ấp nở đc 1 đợt gà con nở đc 80% mà nghe bạn nói hay hỏng sao nghe lo quá , bạn có thể nói rõ máy thường hư bộ phận nào để mình ngừa trước , cảm ơn bạn

Độ ẩm của bạn có vấn đề, nếu ấp đa kỳ bạn nên chọn máy khác vì quán tính nhiệt của bạn lên đến 38.3. cái này sử lý cũng khá đơn giản bạn chỉ cần thêm 1 - 2 lỗ ( bằng đầu đũa ăn ) thông hơi gần đáy cải thiện cho hệ thống điều hòa là được. Còn về vệ sinh bạn thử chiếu đèn khủ trùng tia cực tím cũng rất tốt.

mi anh cho em hoi ? sau em nuôi chim trĩ để rồi mà áp không nó ..tỉ lệ 1trong 2mai ak ,, nuôi nhốt trong chuồng ak,, em vẫn thấy chim trống đạp mái ak.. mà ấp trứng vẫn không nỡ..mong mí anh giúp em

Back