Cần giúp đỡ tất tần tật về mở nông trại chăn nuôi. Em học lớp 12 thôi................

• Thread starter Rick
  • Ngày gửi
Em hiện đang học 12. Chắc nghe tới đây mọi người sẽ nghĩ à thôi thằng ranh con chắc lập topic tầm bậy. Nhưng xin đính chính và hy vọng thay đổi được thành kiến của mọi người để đọc tiếp và giúp đỡ em. Nên cho em dài dòng văn tự và không liên quan 1 chút ở đây.
Như đã nói e đang học lớp 12. Sắp bước vào kỳ thi lớn nhất đời học sinh. Nhưng hiện giờ e đang phân vân không biết có nên thi đh không???
Lúc trước em chỉ biết mong muốn của em là được làm kinh tế. Hiển nhiên mục tiêu của một thằng học sinh là cánh cổng đh. Nhưng càng học em càng thấy môi trường đh không phù hợp với em ( các bác các anh nghĩ sao cũng được).
Em thấy thích thú với ngành chăn nuôi... Đặc biệt các bác ạ. Em thích lâu rồi nhưng không dám nói với gia đình vì mẹ e luôn muốn e làm 1 sinh viên.
Nhưng em thấy nhà em thuộc loại trung. không giàu chỉ đủ ăn không dư. Nên thời gian học đh sẽ rất khổ cho mẹ em ( ba em thì ngày nào cũng rượu, về thì chửi mẹ e không cho mẹ e đi làm. e mà đi đh học thì mẹ e ở nhà khổ hơn nữa) với lại thời gian e học đh vừa tốn tiền vừa tốn thời gian ( tất nhiên kiến thức là không có dư). Nhưng thay vì học đh thời gian đó e sẽ đi học ở các trang trại. Đi làm thuê làm mướn cho các trang trại để lấy kinh nghiệm kiến thức thực tế. Rồi sau đó về mở trang trại nhỏ. E sẽ không học đh vì học ở đâu cũng là học thì e chọn các trang trại để học, vì trước sau gì về e cũng mở trang trại. Các bác thấy vậy có được không. Cho em ý kiến.
Quay lại với chủ đề. Em xin nói cụ thể về điều kiện của e.
Em muốn mở 1 trang trại đầu tiên là nhỏ sau đó ước mơ của e là một trang trại hoành tráng.
Những gì em có là tuổi trẻ sức khỏe và lòng yêu nghề này.
Vấn đề kinh tế thì hiện giờ em không có tiền, đất để mở nông trại cũng không. Kinh nghiệm cũng không.
Nhưng em hiện 18t. Nếu các bác thấy được. em tốt nghiệp xong thì sẽ cuốn gói đi làm ở các trang trại có thể là vài năm để nắm chắc tất cả kiến thức kinh nghiệm. Đến lúc đó em xoay sở và bán miếng đất nhỏ thì cũng sẽ có được khoảng 500tr.
Lả em sau này e sẽ có kinh nghiệm và khoảng tiền 500tr hoặc hơn.
Em ở Hàm Thuận Nam Bình Thuận muốn mở một trang trại nuôi heo, bò và đào ao thả cá theo quy trình khép kín ( nuôi lồng kín nếu có thể đối với heo). Nói chung là em muốn nuôi theo kiểu mới nếu có thể.
với số vốn 500tr không có đất thì em có thể làm được không. số vốn đó có thể sẽ là 1 tỷ. Bác nào có lời khuyên gì và thấy em có thể làm được k. thì cho e xin ý kiến. rất mong được sự giúp đỡ của các đàn anh đàn chị. em không phải là nông nỗi mà nói thế này. đây là cả tâm huyết của em. Hy vọng vào kinh nghiệm và sự đánh giá sáng suốt của đàn anh đàn chị. Thân.

nếu bạn mún làm giầu tôi xin chỉ điểm cho bạn .

cảm ơn tất cả mọi người. thấy được sự quan tâm của mọi ng em rất vui. bữa giờ em bệnh nằm viện gần tuần nên không trả lời mấy bác được. e cũng đã quyết định là cố thi đh đã rồi tính sau. em còn làm phiền mọi người dài dài.

Hoàn cảnh cua ban gjong mì đó hay cố gag len ban nhé

Khi nào thực sự muốn ra đi thì vào đây nhắn cho anh, anh đảm bảo có chỗ cho em thực hiện ước mơ
anh tin với hoài bão của em khi đến với anh em sẽ sớm thành công.
Còn việc học, nếu không học được lúc này ta học lúc khác chỉ sợ lười không học thôi, chỗ
anh có 1 bác nông dân học chưa hết cấp 2 nhưng với tinh thần ham hoc hỏi của bác ấy
thì các vị tiến sĩ nông nghiệp phải nghiêng mình trước công trình nghiên cứu trồng khoai lang của bác ấy.
Thôi vậy nhé,mong có ngày chúng ta có thể làm việc cùng nhau

Khi nào thực sự muốn ra đi thì vào đây nhắn cho anh, anh đảm bảo có chỗ cho em thực hiện ước mơ
anh tin với hoài bão của em khi đến với anh em sẽ sớm thành công.
Còn việc học, nếu không học được lúc này ta học lúc khác chỉ sợ lười không học thôi, chỗ
anh có 1 bác nông dân học chưa hết cấp 2 nhưng với tinh thần ham hoc hỏi của bác ấy
thì các vị tiến sĩ nông nghiệp phải nghiêng mình trước công trình nghiên cứu trồng khoai lang của bác ấy.
Thôi vậy nhé,mong có ngày chúng ta có thể làm việc cùng nhau

anh o dau vay?em cung dang hoc 12 anh giup em duoc ko

anh o dau vay?em cung dang hoc 12 anh giup em duoc ko

Anh o Kien Giang
Nếu em là một người siêng năng (nông dân mà), chịu khó học hỏi và có hoài bão thì anh em mình có thể làm việc cùng nhau.
có gì cứ nhắn vào đây đầu tuần tới anh xem .

một tâm sự khá chân thành của chủ topic và cùng cảnh ngộ với mình lúc trước tuy nhiên mình có lời khuyên là nên chọn hướng vừa học vừa làm đi bởi vì khi nắm được lý thuyết thì khi va chạm thực tế mình sẽ học hỏi được nhiều hơn và tiếp thu nhanh hơn bạn thích chăn nuôi thì học chăn nuôi thú y là trung cấp hay cao đẳng cũng dc mà thời gian đầu học đại cương thì bạn học kinh nghiệm từ các trại chăn nuôi hay các tiệm thuốc thú y... khi học đến chuyên ngành bảo đạm bạn sẽ rất thích thú thôi.
đôi lời chia sẽ cùng bạn

kinhdoanh.vnexpress.net/tin-tuc/doanh-nghiep/cu-nhan-kinh-te-di-nuoi-luon-2956261.htm

đọc bài này thử xem em kinhdoanh.vnexpress.net/tin-tuc/doanh-nghiep/cu-nhan-kinh-te-di-nuoi-luon-2956261.html

Anh o Kien Giang
Nếu em là một người siêng năng (nông dân mà), chịu khó học hỏi và có hoài bão thì anh em mình có thể làm việc cùng nhau.
có gì cứ nhắn vào đây đầu tuần tới anh xem .

ừh em thanks anh.jờ a dang lam cong vjec gi vay.e thì o mien núi.trong dau e chi co 1suy nghi do la muon chan nuoi 1 con vat gi do de lam cho c/s minh thay doi e.e con dang hoc chua co 1tí kien thuc nao ve làm nong ca e cung ko bjet bat dau tu dau nua

Còn trẻ như bạn mà suy nghỉ vậy là rất quý! Mình ủng hộ 2 tay về con đường mà bạn vẽ ra, hãy đi đúng con đường đó bạn sẽ thành công! Mấy ổng tỷ phú giàu nhất nhì thế giới chả có ông nào có bằng đại học bạn à!

Back