Cần giúp đỡ về bệnh nấm trên chanh dây vào mùa mưa bão

• Thread starter lathutinh2222
  • Ngày gửi
Tinh hình em mới trồng chanh dây nay được 4 tháng đến mùa mưa bão cây bị nam rất nhiều em có mua thuốc về xịt nhưng hiệu qua không cao mọi người ai có kinh nghiệm xin giúp đỡ em. Em chân thành cảm ơn

Chanh Dây vào mùa mưa là bị nấm rất nhiều đặc biệt là bệnh Bã Trầu, Đốm lá, thối trái.
Bạn phải phòng bệnh từ xa chứ để bệnh thì rất khó quản lý vì nó lây lan nhanh.
Trước tiên, bạn phải cho công đi cắt tỉa cành và lá bị bệnh thu gom lại cho giảm tỉ lệ bệnh trong vườn.
Bước 2: Phun các loại thuốc Mexyl MZ, hoặc Ridomil gold. Đồng thời bón phân phải giảm đạm tăng cường kali. Sau 1 tuần phun lại với COC 85. Kết hợp rãi vôi đều trong vườn (150 - 200kg/ha).

Em đang thực hiện b1
Doi hết mưa em sẽ thực b2 của bác mà bước rắc voi là rác ho chanh hay rắc hết vườn vậy bác
Mà sau khi khỏi bệnh mình có phải định kỳ phun ko bac chanh của e mới trồng nên em cắt hết trái toàn ương canh cấp 1 vậy khi nào thì mình cho ra quả vậy bác
Bác ở gl huyện nào cho em xin sdt tới nhà bác thăm quan ạ

Tinh hình em mới trồng chanh dây nay được 4 tháng đến mùa mưa bão cây bị nam rất nhiều em có mua thuốc về xịt nhưng hiệu qua không cao mọi người ai có kinh nghiệm xin giúp đỡ em. Em chân thành cảm ơn

Bạn liên lạc: duynx@ntu.edu.vn (01234577996) và mô tả cụ thể hơn chút, nếu có thể kèm theo vài hình ảnh mình sẽ tư vấn và hỗ trợ free cho bạn. Cam đoan bạn không phải mất đồng nào nhé.

Back