• Dismiss Notice

Cần giúp đỡ về bồ câu!

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 24/2/13

1. baoliendang Nhà nông nghiệp dư

Tiết trời dạo này khắc nghiệt quá, cách vài ngày là lại có đợt rét, sau đó lại đến trời nồm ẩm ướt. Điều này, kéo dài khiến bồ câu nhà em cũng vì thế sinh ra nhiều tật.
      Trả là chim đẻ vẫn ăn uống bt, đẻ và ấp nở ra chim con đều. Nhưng vấn đề khiến em đau đầu là cứ sau khi chim con nở và đc chim bố mẹ mớm đc khoảng 7 đến 10 ngày thì tự dưng chúng nó lại mớm ít dần rồi sau vài hôm thì gần như là ko mớm, sau khi ăn xong chim bố mẹ đứng vào trong ổ đc 1 lát ko mớm rồi quay ra đứng ngoài bỏ mặc chim con chịu đói, rét co quắp trong ổ. Kết quả là chỉ vài ba ngày sau, chim con ko trụ đc lăn ra chết. Ban đầu tình trạng này chỉ xảy ra ở 1,2 cặp, nhưng sau đó đã lan ra gần như toàn bộ các cặp còn lại. H cứ thấy chim đẻ em lại thấy nửa mừng nửa lo, ko biết chúng có nuôi chim con đc ko? chứ đẻ ra rồi ấp nở đc lại bị chết thì tội nghiệp lũ chim non.
      Em lên DĐ mong đc sự giúp đở của các thành viên có kinh nghiệm, chỉ bảo góp ý để khác phục tình trạng trên.

Đang tải...
    2. tienthanhkt

tienthanhkt Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong
      chào bạn
      theo như bạn mô tả thì chim của bạn có thể đã bị nhiễm bệnh rồi đó. bạn thử để ý dưới sàn phân chim có đi lỏng hoặc nước ko? mình cũng đang nuôi chim bc và tình trạng như bạn nói mình cũng đã gặp rồi. nếu bạn thấy dưới sàn phân lỏng thì chim đã bị nhiệm bệnh neucatson(dịch tả). bệnh này khi bị nhiễm lây lan rất nhanh nhưng ban đàu thì chỉ con non chét thôi, thường là chết 1 con trước( bạn cầm chim chet lên sẽ thấy sau đít dính phân lỏng) sau khoảng 1 tuần chim bố mẹ sẽ đứng ủ rũ và đi phân xanh hoặc trắng. nếu bị thì phải chữa gấp ko thì nguy đấy.(nếu bạn chưa biết cách chữa mình sẽ chỉ cho)

Last edited: 24/2/13
      1 person likes this.
    3. myhoney

myhoney Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      officer
      bạn cho chim ăn thức ăn gì thế nếu là bắp vỡ và lúa thì nó o mớm là chuyện thường thôi!
      chim đang nuôi con thì nhớ cho ăn nhiều cám nhé thì sẽ ok thôi o bệnh tật gì đâu :D (cám dạng viên dài dài dừng lớn quá cũng đừng nát quá nhé).
      nó bỏ con vì khi bạn cho ăn thức ăn dạng hạt khô thì sẽ rất khó mớm và hay bị hóc nên nó làm biếng mớm đấy mà nhưng khi vào tổ thì bị lũ con dí nên ra ngoài đứng cho chắc ăn :D. còn kết quả ra sao thì bạn đã nói rồi :))

1 person likes this.
    4. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Kinh nghiệm tôi nuôi bồ câu thả rông, thì chưa biết bồ câu
      có bệnh bao giờ. Tôi cho chúng ăn thức ăn tự nhiên, chủ yếu
      là gạo, thóc, ngô, cả cơm nguội, cơm từ nước rửa bát. Riêng
      thóc, gạo, ngô nguyên cả hạt thì chúng thích nhất, và vẫn mớm
      con như thường. Diều bồ câu nghiền tất cả các hạt nó ăn vào,
      vì nó nuốt cả sỏi đá để nghiền hạt cho dễ. Thóc thì càng tốt,
      vì các hạt thóc nghiền lẫn nhau.
      *
      Chuyện bố mẹ bỏ con cũng thỉnh thoảng xảy ra, mà tôi không thể
      làm cách nào bắt chúng phải nuôi con cả. Tôi nuôi bộ những con
      chim con, thì chúng cuối cùng cũng chết. Tôi đoán mò rằng những
      con chim con đó có bệnh rồi, bố mẹ chúng biết, nên bỏ mặc cho
      chết. Tuy vậy, tỷ lệ này cũng rất thấp. Chim bố mẹ tôi nuôi còn
      bỏ cả trứng nữa kia. Trường hợp đó, tôi vứt trứng đi, thì chim
      bố mẹ mau chóng đẻ lứa sau. Lúc ấy tôi không hề nghĩ đến chuyện
      cho ấp vú, vì con nào cũng bận con của nó chứ. Lúc ấy cũng chẳng
      có máy ấp. Vịt ấp lò hàng trăm nghìn con, thì lò ấp thủ công,
      phải rang thóc lên để ủ ấm, làm gì gửi nhờ vài trứng bồ câu được?
      *

1 person likes this.
    5. yeubelam

yeubelam Nhà nông nghiệp dư

bạn giúp luôn đi chứ ! giúp thì giúp cho trót , mình cũng bị như vậy mà chữa hoài ko hết ! mong bạn giúp đỡ

1 person likes this.
    6. binh26

binh26 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      KD tu do
      Tôi cũng đang bị tình trạng như bạn đây.
      Ban đầu là chim nở ra vài ngày là chết, sau đó 1 con mẹ chết tôi mới biết chim bị bệnh.
      Chữa khá lâu rồi, nhiều loại thuốc, trong đó có cả thuốc của người, và một hàng thuốc chỉ cho mua lọ Baytril 10% ( tới 520k lận) rồi không biết nhờ thuốc gì đa phần là đỡ bệnh, nhưng mãi 2 tháng nay không đẻ.
      Một số khác lại chuyển sang cái bệnh gì mà 2 mí mắt sưng vù, nước mắt thì chảy hoài. Cứ đứng cù rủ ăn và uông rất ít.

1 person likes this.
    7. baoliendang

baoliendang Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Bán hàng
      Cảm ơn các bác, theo như bác tienthanhkt nói thì đúng là chim nhà em đang bị dịch tả rồi. Bác myhoney bảo cho chim ăn đặc cám để nuôi con thì cũng ko ổn, em thấy chim đang bị đi lỏng mà cho ăn cám e rằng càng bị nặng hơn. Em ko có đk nuôi thả nên phải nuôi nhốt chim trong lồng kẽm, có máng hấng. Tuy nhiên tại thời tiết miền Bắc mùa này ko rét hạn thì lại nồm ẩm ướt, khiến khu chuồng nuôi của em luôn trong tình trạng ô nhiễm bởi mùi phân chim. Em thắc mắc ko biết bệnh này có tự hết nếu thời tiết tốt, khô ráo ko? bác nào có hướng khắc phục thì chỉ giáo giúp em nhé.

8. vincent

vincent chuyên cản gà mỹ đẻn VIP

Nghề nghiệp:
      nhân viên văn phòng
      dùng bóng đền sưởi ấm cho chim, dùng đèn dây tóc đó, những con chim ko bệnh thì như vậy sẽ khoẻ....

9. myhoney

Nghề nghiệp:
      officer
      thấy mấy bác nuôi vất vả thiệt! nếu ở HCM thì ghé nhà mình mình giao lưu :D
      chim đang tiêu chảy thì bác càng nên cho ăn cám cho nó dễ tiêu thức an dạng hạt cứng khó tiêu nên càng có nguy hơn! lây tetra pha nước bơm cho mấy em nó dọn chuồng sạch thoáng là vài bữa hết ngay!
      vạch họng chim ra nếu thấy bợn trắng + hôi thì ra tiệm thuốc tây mua dorogyn về cũng pha nước cho uống luôn :D!
      nhớ là pha nc nhé lấy xilanh bơm cho mấy em nó pha lõang thôi cho uống chừng nữa viên nếu o mấy em nó ói ra hết :D, còn chim vừa chớm bênh thì cho nó nguyên viên sau đó bơm nc
      nuôi chim con thì cho chim bố mẹ ăn nhiều cám trộn thêm pro vitamin la ok
      còn nếu muốn nuôi chim con mà nuôi bộ cũng o vấn đề gì chỉ cần lấy ra bơm cám xong lại thả lại vào cho chim bố mẹ ủ là ok còn bắt ra luôn là chết chắc (mình vẫn bơm cám cho vảy cá con mới nở và bố mẹ thì ủ kết quả là vẫn sống :D vì loại này nuôi con kém or o mớm nhưng vẫn ấp và ủ con và khoảng 10 ngày là xuống tổ :D) nên kết quả là mình phải huấn luyện vài cặp siêu vú :D là thảy con nở chênh lệch trong vòng 15 ngày vào là nuôi nhưng nhớ canh chừng o mấy con to dành ăn hết mấy con nhỏ tèo hehe
      lưu ý là o nên trộn kháng sinh vào thức ăn để phòng bệnh lâu dài nhé vì sẽ gây lờn thuốc và chim mái thì tắt trứng nuôi hoài không đẻ :)
      nếu thấy mấy em nó tèo hoài tội nghiệp! bạn cho ăn cám thử bạn sẽ thấy sự khác biệt!

Last edited: 24/2/13
    10. vincent

vincent chuyên cản gà mỹ đẻn VIP

Nghề nghiệp:
      nhân viên văn phòng
      Mạo muội hỏi anh là có quen anh nào ở gò vấp cũng nuôi bồ câu tên HOÀNGDƯƠNG ko anh?

11. myhoney

Nghề nghiệp:
      officer
      Hoàng Dương cái tên này thì mình có nghe chứ chưa gặp ảnh lần nào :D hinh như đâu ngay pham văn chiêu - quang trung thì phải! mình thich nuôi chơi thôi nên cũng ít tham gia mấy buổi show chim nên cũng o biết nhiều chỉ biết vài người vì mình ghé mua chim thôi :)
      chi hay chơi với anh Trung ben q3 với anh Thuận hóc Môn chơi banh, xòe mỹ thôi
      còn mình thì chơi xòe nhật với vảy cá nick vincent này cũng thấy trên nhiều diễn đàn rồi mà o biết có phải cùng 1 ng o thôi :D