Cần giúp đỡ về bồ câu!

• Thread starter baoliendang
  • Ngày gửi
Tiết trời dạo này khắc nghiệt quá, cách vài ngày là lại có đợt rét, sau đó lại đến trời nồm ẩm ướt. Điều này, kéo dài khiến bồ câu nhà em cũng vì thế sinh ra nhiều tật.
Trả là chim đẻ vẫn ăn uống bt, đẻ và ấp nở ra chim con đều. Nhưng vấn đề khiến em đau đầu là cứ sau khi chim con nở và đc chim bố mẹ mớm đc khoảng 7 đến 10 ngày thì tự dưng chúng nó lại mớm ít dần rồi sau vài hôm thì gần như là ko mớm, sau khi ăn xong chim bố mẹ đứng vào trong ổ đc 1 lát ko mớm rồi quay ra đứng ngoài bỏ mặc chim con chịu đói, rét co quắp trong ổ. Kết quả là chỉ vài ba ngày sau, chim con ko trụ đc lăn ra chết. Ban đầu tình trạng này chỉ xảy ra ở 1,2 cặp, nhưng sau đó đã lan ra gần như toàn bộ các cặp còn lại. H cứ thấy chim đẻ em lại thấy nửa mừng nửa lo, ko biết chúng có nuôi chim con đc ko? chứ đẻ ra rồi ấp nở đc lại bị chết thì tội nghiệp lũ chim non.
Em lên DĐ mong đc sự giúp đở của các thành viên có kinh nghiệm, chỉ bảo góp ý để khác phục tình trạng trên.

sao bạn ko thử dùng bóng đèn sưởi ấm cho chim như lúc đầu mình đã nói? cho chim ăn thì nên cho cám cho chim để nuôi chim con thử xem.....

Bác tienthanhkt cho em hỏi là kháng thể dịch tả mà bác đề cập ở trên nó có hình dạng như nào ạ? em ở HN cũng hay đi qua chỗ Hanvet, bác có hình của loại kháng thể đó thì có thể up lên đc ko?
Em định bổ sung vitamin C,B1,B6... kết hợp dùng kháng thể nữa. ko biết có hiẹu quả ko?[/COLOR][/LEFT]
kháng thể havet là loại nước dùng để tiêm bắp hoặc ức gia cầm và chim nói chung. lọ của nó có dung tích 100ml(cc)màu sữa ở ngoài ghi kháng thế dùng để phòng và trị các bẹnh do vi rut gia cầm như: gumboro, newcatle, cúm...bạn vào các tiệm bán thuốc thú y hỏi lọ kháng thể gà la biết ngay thôi mà. bạn dùng kháng thế cho uống kết hợp vitamin và điện giải là rất tốt. nếu chim bị đi ỉa thì ko cho chim uống c nhé vì vitamin c sẽ làm chim đi ỉa trở lại đó bạn nên cho chim uống thêm 1 it đường thi rất tốt. chúc bạn thành công

sao bạn ko thử dùng bóng đèn sưởi ấm cho chim như lúc đầu mình đã nói? cho chim ăn thì nên cho cám cho chim để nuôi chim con thử xem.....
Khu chuồng của em rộng chừng 10m2 thắp 1 bóng đèn compart30w suốt gần như 24/25 luôn. Nhưng mà vẫn khó tránh rét mỗi đợt ko khí lạnh tràn về, còn mệt nhất là những ngày thời tiết ẩm ướt phân chim ko khô kịp nên hơi rau mùi.
kháng thể havet là loại nước dùng để tiêm bắp hoặc ức gia cầm và chim nói chung. lọ của nó có dung tích 100ml(cc)màu sữa ở ngoài ghi kháng thế dùng để phòng và trị các bẹnh do vi rut gia cầm như: gumboro, newcatle, cúm...bạn vào các tiệm bán thuốc thú y hỏi lọ kháng thể gà la biết ngay thôi mà. bạn dùng kháng thế cho uống kết hợp vitamin và điện giải là rất tốt. nếu chim bị đi ỉa thì ko cho chim uống c nhé vì vitamin c sẽ làm chim đi ỉa trở lại đó bạn nên cho chim uống thêm 1 it đường thi rất tốt. chúc bạn thành công

Cảm ơn bác chỉ dẫn tận tình, để đợt này em chuẩn bị kĩ hơn.

bạn chỉ cần nuôi thoáng sạch là chẳng khi nào nó bệnh trừ khi bạn mua chim mới về :D
tổ bồ câu bạn nên làm bằng rổ or đóng ô dưới đáy là lưới khi chim đẻ thì bỏ vải giấy or rơm để lót! chim nở đc 1 tuần thì quăng luôn khỏi lót gì cả thế là ổn o sợ chim bị ngập vì phân :D!
thuốc thì định lượng ổn cho chim thì thường là 10mg nhưng mình mua thuốc viên 500 thì cho nưa viên cũng chẳng hề hấn gì :D
còn chim vừa chớm bệnh thì mình cho nguyên viên luôn :)) bữa sau là bay vèo vèo :))
bạn nên thủ sẵn tetra, cái chai thuốc gì bôi lên mà xanh lè ấy :D, dorogyn! thấy em nào lờ đờ thì tetra em nào nóng trong người hôi miệng lở miêng thì doro em nào mụn nhọt, đậu hà lan thì thuốc xanh em nào nặng quá thì sọt rác thẳng tiến hehe!
mỗi sáng cho ăn nhớ chú ý thấy em nào khác lạ thì cách ly ngay nhé!
chỉ dùng thuốc trong 3 ngày o nên dùng nhiều
ps khu nuôi có 10m2 thì nên ngâm cứu lợp mái kéo luôn đi nắng thì kéo ra mưa thì che luôn và tránh gió lùa nữa o lâu lâu ra lại thấy 1 em nghẹo cổ, hay méo mồm :))

Last edited:
Khu chuồng của em rộng chừng 10m2 thắp 1 bóng đèn compart30w suốt gần như 24/25 luôn. Nhưng mà vẫn khó tránh rét mỗi đợt ko khí lạnh tràn về, còn mệt nhất là những ngày thời tiết ẩm ướt phân chim ko khô kịp nên hơi rau mùi.

Cảm ơn bác chỉ dẫn tận tình, để đợt này em chuẩn bị kĩ hơn.[/COLOR][/LEFT]

bạn ko hiểu ý mính rồi, ý mình nói 1 chuồng 1 cặp thắp 1 bóng đèn đó....

bạn chỉ cần nuôi thoáng sạch là chẳng khi nào nó bệnh trừ khi bạn mua chim mới về :D
tổ bồ câu bạn nên làm bằng rổ or đóng ô dưới đáy là lưới khi chim đẻ thì bỏ vải giấy or rơm để lót! chim nở đc 1 tuần thì quăng luôn khỏi lót gì cả thế là ổn o sợ chim bị ngập vì phân :D!
thuốc thì định lượng ổn cho chim thì thường là 10mg nhưng mình mua thuốc viên 500 thì cho nưa viên cũng chẳng hề hấn gì :D
còn chim vừa chớm bệnh thì mình cho nguyên viên luôn :)) bữa sau là bay vèo vèo :))
bạn nên thủ sẵn tetra, cái chai thuốc gì bôi lên mà xanh lè ấy :D, dorogyn! thấy em nào lờ đờ thì tetra em nào nóng trong người hôi miệng lở miêng thì doro em nào mụn nhọt, đậu hà lan thì thuốc xanh em nào nặng quá thì sọt rác thẳng tiến hehe!
ps khu nuôi có 10m2 thì nên ngâm cứu lợp mái kéo luôn đi nắng thì kéo ra mưa thì che luôn và tránh gió lùa nữa o lâu lâu ra lại thấy 1 em nghẹo cổ, hay méo mồm :))

Rất cảm ơn kinh nghiệm bác vừa chia sẻ. Cái này là dễ áp dụng nhất với nhưng Amateur như em. Ở nhà em cũng đang dùng Tetra và xanh, chỉ chưa thử qua Dorogyn. Mà Dorogyn bác đề cặp là thuốc vỉ 10 viên màu hồng đó à?
bạn ko hiểu ý mính rồi, ý mình nói 1 chuồng 1 cặp thắp 1 bóng đèn đó....
Cảm ơn bác, cách này hơi bị tốn kém, có lẽ chỉ những trang trịa hay những tay chơi chim cảnh quý mới áp dụng đc thôi.

Rất cảm ơn kinh nghiệm bác vừa chia sẻ. Cái này là dễ áp dụng nhất với nhưng Amateur như em. Ở nhà em cũng đang dùng Tetra và xanh, chỉ chưa thử qua Dorogyn. Mà Dorogyn bác đề cặp là thuốc vỉ 10 viên màu hồng đó à?

Cảm ơn bác, cách này hơi bị tốn kém, có lẽ chỉ những trang trịa hay những tay chơi chim cảnh quý mới áp dụng đc thôi.[/COLOR][/LEFT]
đỏ lợt chứ :D
mình nuôi chim cảnh o mà nuôi cũng như nuôi chim ta mà nó còn đẻ đến mà o có chuồng để nhốt :))

đỏ lợt chứ :D
mình nuôi chim cảnh o mà nuôi cũng như nuôi chim ta mà nó còn đẻ đến mà o có chuồng để nhốt :))

Bác nuôi những loại chim gì thế post hình cho e xem với, bác nhiều kinh nghiệm chia sẻ ae ghê.hihi tks bác nhiều.

cho mình hỏi 1 tí BC nhà mình bị nổi hột gì dưới chân màu đen đóa là bệnh gì và mua thuốc gì để cho BC nó uống ?

Như bạn mô tả chim không không cho con ăn, theo mình từng gặp phải thì có thể do thức ăn. Nếu chim bố mẹ ăn thức ăn chua hoặc nấm mốc sẽ không mớm cho con ăn. Nếu ăn phải thưc ăn trên, chim bố mẹ sẽ tự nôn ra và không cho chim con ăn. Kiểm tra lại thức ăn xem nhé bạn !

cho mình hỏi 1 tí BC nhà mình bị nổi hột gì dưới chân màu đen đóa là bệnh gì và mua thuốc gì để cho BC nó uống ?
bất cứ hột gì bạn chỉ cần lấy mũi hàn or nung 1 cây sắt chích vào chỗ đấy bôi providine lên chừng hai ba bữa là nó sẽ tự rụng thôi.

--------

Bác nuôi những loại chim gì thế post hình cho e xem với, bác nhiều kinh nghiệm chia sẻ ae ghê.hihi tks bác nhiều.
thanks bạn quá khen mình cũng học từ mấy ae thôi :D
ok để bữa nào cho nó tắm mình làm vài shot :D chứ bình thường mỗi con mỗi chuồng o chịu ra

Last edited:
Chim BC nhà mình bị nổi vài cái mụn màu trắng vàng ở chân, mình thoa thuốc Xanh methy khoảng mấy hôm thì có thể khỏi vậy bạn. Thank!

Như bạn mô tả chim không không cho con ăn, theo mình từng gặp phải thì có thể do thức ăn. Nếu chim bố mẹ ăn thức ăn chua hoặc nấm mốc sẽ không mớm cho con ăn. Nếu ăn phải thưc ăn trên, chim bố mẹ sẽ tự nôn ra và không cho chim con ăn. Kiểm tra lại thức ăn xem nhé bạn !
Cảm ơn lời chia sẻ của bác! Em cũng nghĩ có thể do thức ăn ko hợp. Nhưng có 2 câu hỏi em ko trả lời đc là:
1. Từ trc khi chim nhà em bị tình trạng trên, em vẫn cho chúng ăn loại thức ăn như thế và chim nuôi con bt. Nhưng từ khi chim bắt đầu xảy ra hiện tượng bỏ mớm lại trùng với mùa rét, nên em cũng ko biết do chim bị dịch hay do t ăn nữa.
2. Vẫn thức ăn như vậy, em cũng đã đề cặp là trong khoảng tg chim non mới nở đến 7 hay 10 ngày thì chim bố mẹ vẫn nuôi con và chim con vẫn lớn bt đang ra lông tơ hoặc có cặp nuôi dở chút thì chim non hơi gầy chút. Điều này chứng tỏ trong khoảng tg này chim bố mẹ chăm sóc tốt cho chim con thì chúng mới sống đc. Nhưng từ sau khoảng tg đó trở đi thì gần như chim bố mẹ bỏ nuôi con.

2 mí mắt bị sưng là do bị bọ mạt đốt bạn ạ. Mình nuôi cũng bị bọ mạt bạn ra tiệm thuốc thú y mua thuốc phun bọ mạt hay thuốc phun muỗi, phun 1 lần đầu khoang 1 tuần sau phun lại lần nữa là hết hẳn. Còn để phòng benh đi ỉa của chim thì mình thường bỏ vào chậu nước khoảng 2 viên thuốc becberin là chim hầu như không bị bao giờ. Nói chung phải thay nước sạch cho chim hàng ngày và hoà 1 chút muối vào đó là đảm bảo chim không bị bệnh đi ỉa

Cảm ơn lời chia sẻ của bác! Em cũng nghĩ có thể do thức ăn ko hợp. Nhưng có 2 câu hỏi em ko trả lời đc là:
1. Từ trc khi chim nhà em bị tình trạng trên, em vẫn cho chúng ăn loại thức ăn như thế và chim nuôi con bt. Nhưng từ khi chim bắt đầu xảy ra hiện tượng bỏ mớm lại trùng với mùa rét, nên em cũng ko biết do chim bị dịch hay do t ăn nữa.
2. Vẫn thức ăn như vậy, em cũng đã đề cặp là trong khoảng tg chim non mới nở đến 7 hay 10 ngày thì chim bố mẹ vẫn nuôi con và chim con vẫn lớn bt đang ra lông tơ hoặc có cặp nuôi dở chút thì chim non hơi gầy chút. Điều này chứng tỏ trong khoảng tg này chim bố mẹ chăm sóc tốt cho chim con thì chúng mới sống đc. Nhưng từ sau khoảng tg đó trở đi thì gần như chim bố mẹ bỏ nuôi con.

Trong thời gian đầu chim bố mẹ mớm bằng sữa diều, còn những ngày sau bằng thức ăn. Nhưng theo ý kiến mình thôi, ít khi mình bi vậy lắm

Hôm kia, em ra hiệu thuốc *** y hỏi người bán thuốc tình trạng chim nhà thì đc họ tư vấn là chim đang thiếu Zn cần bổ sung để nuôi con và đưa em mấy gói bổ sung Zn + lọ bổ sung Vit B1 B2 B6 Ca về hòa cho chim uống. Theo các bác người bán thuốc nói như thế có đúng ko?
Còn để phòng benh đi ỉa của chim thì mình thường bỏ vào chậu nước khoảng 2 viên thuốc becberin là chim hầu như không bị bao giờ. Nói chung phải thay nước sạch cho chim hàng ngày và hoà 1 chút muối vào đó là đảm bảo chim không bị bệnh đi ỉa
Cảm ơn bác! Bec và Teta em cũng có và thi thoảng vẫn dùng, còn nc uống em dùng nc lọc từ máy lọc RO hẳng hoi.

Bài viết có nội dung tương tự

Back