Cần giúp đỡ về bồ câu!

• Thread starter baoliendang
  • Ngày gửi
Tiết trời dạo này khắc nghiệt quá, cách vài ngày là lại có đợt rét, sau đó lại đến trời nồm ẩm ướt. Điều này, kéo dài khiến bồ câu nhà em cũng vì thế sinh ra nhiều tật.
Trả là chim đẻ vẫn ăn uống bt, đẻ và ấp nở ra chim con đều. Nhưng vấn đề khiến em đau đầu là cứ sau khi chim con nở và đc chim bố mẹ mớm đc khoảng 7 đến 10 ngày thì tự dưng chúng nó lại mớm ít dần rồi sau vài hôm thì gần như là ko mớm, sau khi ăn xong chim bố mẹ đứng vào trong ổ đc 1 lát ko mớm rồi quay ra đứng ngoài bỏ mặc chim con chịu đói, rét co quắp trong ổ. Kết quả là chỉ vài ba ngày sau, chim con ko trụ đc lăn ra chết. Ban đầu tình trạng này chỉ xảy ra ở 1,2 cặp, nhưng sau đó đã lan ra gần như toàn bộ các cặp còn lại. H cứ thấy chim đẻ em lại thấy nửa mừng nửa lo, ko biết chúng có nuôi chim con đc ko? chứ đẻ ra rồi ấp nở đc lại bị chết thì tội nghiệp lũ chim non.
Em lên DĐ mong đc sự giúp đở của các thành viên có kinh nghiệm, chỉ bảo góp ý để khác phục tình trạng trên.

chào bạn
theo như bạn mô tả thì chim của bạn có thể đã bị nhiễm bệnh rồi đó. bạn thử để ý dưới sàn phân chim có đi lỏng hoặc nước ko? mình cũng đang nuôi chim bc và tình trạng như bạn nói mình cũng đã gặp rồi. nếu bạn thấy dưới sàn phân lỏng thì chim đã bị nhiệm bệnh neucatson(dịch tả). bệnh này khi bị nhiễm lây lan rất nhanh nhưng ban đàu thì chỉ con non chét thôi, thường là chết 1 con trước( bạn cầm chim chet lên sẽ thấy sau đít dính phân lỏng) sau khoảng 1 tuần chim bố mẹ sẽ đứng ủ rũ và đi phân xanh hoặc trắng. nếu bị thì phải chữa gấp ko thì nguy đấy.(nếu bạn chưa biết cách chữa mình sẽ chỉ cho)

Last edited by a moderator:
bạn cho chim ăn thức ăn gì thế nếu là bắp vỡ và lúa thì nó o mớm là chuyện thường thôi!
chim đang nuôi con thì nhớ cho ăn nhiều cám nhé thì sẽ ok thôi o bệnh tật gì đâu :D (cám dạng viên dài dài dừng lớn quá cũng đừng nát quá nhé).
nó bỏ con vì khi bạn cho ăn thức ăn dạng hạt khô thì sẽ rất khó mớm và hay bị hóc nên nó làm biếng mớm đấy mà nhưng khi vào tổ thì bị lũ con dí nên ra ngoài đứng cho chắc ăn :D. còn kết quả ra sao thì bạn đã nói rồi :))

Kinh nghiệm tôi nuôi bồ câu thả rông, thì chưa biết bồ câu
có bệnh bao giờ. Tôi cho chúng ăn thức ăn tự nhiên, chủ yếu
là gạo, thóc, ngô, cả cơm nguội, cơm từ nước rửa bát. Riêng
thóc, gạo, ngô nguyên cả hạt thì chúng thích nhất, và vẫn mớm
con như thường. Diều bồ câu nghiền tất cả các hạt nó ăn vào,
vì nó nuốt cả sỏi đá để nghiền hạt cho dễ. Thóc thì càng tốt,
vì các hạt thóc nghiền lẫn nhau.
*
Chuyện bố mẹ bỏ con cũng thỉnh thoảng xảy ra, mà tôi không thể
làm cách nào bắt chúng phải nuôi con cả. Tôi nuôi bộ những con
chim con, thì chúng cuối cùng cũng chết. Tôi đoán mò rằng những
con chim con đó có bệnh rồi, bố mẹ chúng biết, nên bỏ mặc cho
chết. Tuy vậy, tỷ lệ này cũng rất thấp. Chim bố mẹ tôi nuôi còn
bỏ cả trứng nữa kia. Trường hợp đó, tôi vứt trứng đi, thì chim
bố mẹ mau chóng đẻ lứa sau. Lúc ấy tôi không hề nghĩ đến chuyện
cho ấp vú, vì con nào cũng bận con của nó chứ. Lúc ấy cũng chẳng
có máy ấp. Vịt ấp lò hàng trăm nghìn con, thì lò ấp thủ công,
phải rang thóc lên để ủ ấm, làm gì gửi nhờ vài trứng bồ câu được?
*

chào bạn
theo như bạn mô tả thì chim của bạn có thể đã bị nhiễm bệnh rồi đó. bạn thử để ý dưới sàn phân chim có đi lỏng hoặc nước ko? mình cũng đang nuôi chim bc và tình trạng như bạn nói mình cũng đã gặp rồi. nếu bạn thấy dưới sàn phân lỏng thì chim đã bị nhiệm bệnh neucatson(dịch tả). bệnh này khi bị nhiễm lây lan rất nhanh nhưng ban đàu thì chỉ con non chét thôi, thường là chết 1 con trước( bạn cầm chim chet lên sẽ thấy sau đít dính phân lỏng) sau khoảng 1 tuần chim bố mẹ sẽ đứng ủ rũ và đi phân xanh hoặc trắng. nếu bị thì phải chữa gấp ko thì nguy đấy.(nếu bạn chưa biết cách chữa mình sẽ chỉ cho)
bạn giúp luôn đi chứ ! giúp thì giúp cho trót , mình cũng bị như vậy mà chữa hoài ko hết ! mong bạn giúp đỡ

Tiết trời dạo này khắc nghiệt quá, cách vài ngày là lại có đợt rét, sau đó lại đến trời nồm ẩm ướt. Điều này, kéo dài khiến bồ câu nhà em cũng vì thế sinh ra nhiều tật.
Trả là chim đẻ vẫn ăn uống bt, đẻ và ấp nở ra chim con đều. Nhưng vấn đề khiến em đau đầu là cứ sau khi chim con nở và đc chim bố mẹ mớm đc khoảng 7 đến 10 ngày thì tự dưng chúng nó lại mớm ít dần rồi sau vài hôm thì gần như là ko mớm, sau khi ăn xong chim bố mẹ đứng vào trong ổ đc 1 lát ko mớm rồi quay ra đứng ngoài bỏ mặc chim con chịu đói, rét co quắp trong ổ. Kết quả là chỉ vài ba ngày sau, chim con ko trụ đc lăn ra chết. Ban đầu tình trạng này chỉ xảy ra ở 1,2 cặp, nhưng sau đó đã lan ra gần như toàn bộ các cặp còn lại. H cứ thấy chim đẻ em lại thấy nửa mừng nửa lo, ko biết chúng có nuôi chim con đc ko? chứ đẻ ra rồi ấp nở đc lại bị chết thì tội nghiệp lũ chim non.
Em lên DĐ mong đc sự giúp đở của các thành viên có kinh nghiệm, chỉ bảo góp ý để khác phục tình trạng trên.

Tôi cũng đang bị tình trạng như bạn đây.
Ban đầu là chim nở ra vài ngày là chết, sau đó 1 con mẹ chết tôi mới biết chim bị bệnh.
Chữa khá lâu rồi, nhiều loại thuốc, trong đó có cả thuốc của người, và một hàng thuốc chỉ cho mua lọ Baytril 10% ( tới 520k lận) rồi không biết nhờ thuốc gì đa phần là đỡ bệnh, nhưng mãi 2 tháng nay không đẻ.
Một số khác lại chuyển sang cái bệnh gì mà 2 mí mắt sưng vù, nước mắt thì chảy hoài. Cứ đứng cù rủ ăn và uông rất ít.

Cảm ơn các bác, theo như bác tienthanhkt nói thì đúng là chim nhà em đang bị dịch tả rồi. Bác myhoney bảo cho chim ăn đặc cám để nuôi con thì cũng ko ổn, em thấy chim đang bị đi lỏng mà cho ăn cám e rằng càng bị nặng hơn. Em ko có đk nuôi thả nên phải nuôi nhốt chim trong lồng kẽm, có máng hấng. Tuy nhiên tại thời tiết miền Bắc mùa này ko rét hạn thì lại nồm ẩm ướt, khiến khu chuồng nuôi của em luôn trong tình trạng ô nhiễm bởi mùi phân chim. Em thắc mắc ko biết bệnh này có tự hết nếu thời tiết tốt, khô ráo ko? bác nào có hướng khắc phục thì chỉ giáo giúp em nhé.

dùng bóng đền sưởi ấm cho chim, dùng đèn dây tóc đó, những con chim ko bệnh thì như vậy sẽ khoẻ....

thấy mấy bác nuôi vất vả thiệt! nếu ở HCM thì ghé nhà mình mình giao lưu :D
chim đang tiêu chảy thì bác càng nên cho ăn cám cho nó dễ tiêu thức an dạng hạt cứng khó tiêu nên càng có nguy hơn! lây tetra pha nước bơm cho mấy em nó dọn chuồng sạch thoáng là vài bữa hết ngay!
vạch họng chim ra nếu thấy bợn trắng + hôi thì ra tiệm thuốc tây mua dorogyn về cũng pha nước cho uống luôn :D!
nhớ là pha nc nhé lấy xilanh bơm cho mấy em nó pha lõang thôi cho uống chừng nữa viên nếu o mấy em nó ói ra hết :D, còn chim vừa chớm bênh thì cho nó nguyên viên sau đó bơm nc
nuôi chim con thì cho chim bố mẹ ăn nhiều cám trộn thêm pro vitamin la ok
còn nếu muốn nuôi chim con mà nuôi bộ cũng o vấn đề gì chỉ cần lấy ra bơm cám xong lại thả lại vào cho chim bố mẹ ủ là ok còn bắt ra luôn là chết chắc (mình vẫn bơm cám cho vảy cá con mới nở và bố mẹ thì ủ kết quả là vẫn sống :D vì loại này nuôi con kém or o mớm nhưng vẫn ấp và ủ con và khoảng 10 ngày là xuống tổ :D) nên kết quả là mình phải huấn luyện vài cặp siêu vú :D là thảy con nở chênh lệch trong vòng 15 ngày vào là nuôi nhưng nhớ canh chừng o mấy con to dành ăn hết mấy con nhỏ tèo hehe
lưu ý là o nên trộn kháng sinh vào thức ăn để phòng bệnh lâu dài nhé vì sẽ gây lờn thuốc và chim mái thì tắt trứng nuôi hoài không đẻ :)
nếu thấy mấy em nó tèo hoài tội nghiệp! bạn cho ăn cám thử bạn sẽ thấy sự khác biệt!

Last edited:
thấy mấy bác nuôi vất vả thiệt! nếu ở HCM thì ghé nhà mình mình giao lưu :D
chim đang tiêu chảy thì bác càng nên cho ăn cám cho nó dễ tiêu thức an dạng hạt cứng khó tiêu nên càng có nguy hơn! lây tetra pha nước bơm cho mấy em nó dọn chuồng sạch thoáng là vài bữa hết ngay!
vạch họng chim ra nếu thấy bợn trắng + hôi thì ra tiệm thuốc tây mua dorogyn về cũng pha nước cho uống luôn :D!
nhớ là pha nc nhé lấy xilanh bơm cho mấy em nó pha lõang thôi cho uống chừng nữa viên nếu o mấy em nó ói ra hết :D, còn chim vừa chớm bênh thì cho nó nguyên viên sau đó bơm nc
nuôi chim con thì cho chim bố mẹ ăn nhiều cám trộn thêm pro vitamin la ok
còn nếu muốn nuôi chim con mà nuôi bộ cũng o vấn đề gì chỉ cần lấy ra bơm cám xong lại thả lại vào cho chim bố mẹ ủ là ok còn bắt ra luôn là chết chắc (mình vẫn bơm cám cho vảy cá con mới nở và bố mẹ thì ủ kết quả là vẫn sống :D vì loại này nuôi con kém or o mớm nhưng vẫn ấp và ủ con và khoảng 10 ngày là xuống tổ :D) nên kết quả là mình phải huấn luyện vài cặp siêu vú :D là thảy con nở chênh lệch trong vòng 15 ngày vào là nuôi nhưng nhớ canh chừng o mấy con to dành ăn hết mấy con nhỏ tèo hehe
lưu ý là o nên trộn kháng sinh vào thức ăn để phòng bệnh lâu dài nhé vì sẽ gây lờn thuốc và chim mái thì tắt trứng nuôi hoài không đẻ :)
nếu thấy mấy em nó tèo hoài tội nghiệp! bạn cho ăn cám thử bạn sẽ thấy sự khác biệt!

Mạo muội hỏi anh là có quen anh nào ở gò vấp cũng nuôi bồ câu tên HOÀNGDƯƠNG ko anh?

Hoàng Dương cái tên này thì mình có nghe chứ chưa gặp ảnh lần nào :D hinh như đâu ngay pham văn chiêu - quang trung thì phải! mình thich nuôi chơi thôi nên cũng ít tham gia mấy buổi show chim nên cũng o biết nhiều chỉ biết vài người vì mình ghé mua chim thôi :)
chi hay chơi với anh Trung ben q3 với anh Thuận hóc Môn chơi banh, xòe mỹ thôi
còn mình thì chơi xòe nhật với vảy cá nick vincent này cũng thấy trên nhiều diễn đàn rồi mà o biết có phải cùng 1 ng o thôi :D

Hoàng Dương cái tên này thì mình có nghe chứ chưa gặp ảnh lần nào :D hinh như đâu ngay pham văn chiêu - quang trung thì phải! mình thich nuôi chơi thôi nên cũng ít tham gia mấy buổi show chim nên cũng o biết nhiều chỉ biết vài người vì mình ghé mua chim thôi :)
chi hay chơi với anh Trung ben q3 với anh Thuận hóc Môn chơi banh, xòe mỹ thôi
còn mình thì chơi xòe nhật với vảy cá nick vincent này cũng thấy trên nhiều diễn đàn rồi mà o biết có phải cùng 1 ng o thôi :D

Mình thì nuôi bồ câu tính đến nay cũng trên 10 năm, nuôi qua rất nhiều loại bồ câu rồi, hiện giờ thì chỉ nuôi thái, và ko cho đẻ....

xèo thì ko nói tới, còn vảy cả nếu biết nuôi thì lấy con cũng ko khó căn gì.... mình nghĩ bạn nuôi lâu rồi thì quá rành về nuôi vảy cá đẻ....

Vincent thì mình cũng đăng ký vài nick trên diễn đàn, như bocauvietnam,aquapet,hoiquanbancau,thegioicauca,banbecauca... ngoài ra thì mình dùng tên osscar thì nhiều, như vietpet,aquabirds,rausach,4so9,ganoi...

những trang wed mình đăng ký nếu nick vincent mà chưa ai đăng ký thì mình sẽ lấy còn đăng ký rồi thì mình dùng tên là osscar....

không biết bạn nói gặp tên vincent ở trang wed nào, có những trang wed trên kia ko?

sau đây mình chép nguyên bản lời tư vấn của bsty nguyễn ngọc chí đã tư vấn cho nick phuonglinhdao như sau:

Nếu là bịnh dịch tả (Newcastsle) do virut gây ra thì không có thuốc chữa bạn à, ta phải xem diễn biến của bịnh có biểu hiện như sau:
_ Đứng rù xã cánh, đi lại lù khù...
_ Phân có nhớt màu trắng như lòng trắng của gà vịt kèm theo có vôi và phân xanh như lá cây.
_ Bệnh diễn biến chậm..chim bỏ ăn từ từ, gầy dần, chân mất đi độ bóng và teo lại (mất nước). Thể trạng rất gầy. Diễn biến của bịnh kéo dài từ 5 đến 7 ngày chim mới chết.
Nhìn vào thịt các cơ nhợt nhạt và rất gầy gần như hết thịt.

+ Chim bồ câu rất ít hoặc chưa thấy bệnh Gum.

* Mổ khám:
_ Dễ phát hiện nhất là ở ruột non loét từng vết tròn có bờ hình tròn.
_ Lá lách nhồi huyết hình răng cưa.
_ Thận sưng to đen thẫm
_ Manh tràng (ruột thừa) Gum thì sưng to xuất huyết đen thẫm chứa đầy..!
_ Ở dạ dày tuyến (phần tiếp theo của mề (dạ dày cơ) xuất huyết lấm tấm hình đinh gim, phần này bạn dùng dao cạo sạch lớp nhớt bề mặt để quan sát...
Để phân biệt với Gumboro cũng xuất huyết hình đinh gim ở dạ dày tuyến, nhưng dịch tả thì xuất huyết ở trên núm (phần lồi) Gum thì dưới phần lồi.

Gum thì xuất huyết ở cơ đùi và ức rất rõ, dịch tả thì ko.
Gum thì đi phân lẫn máu có màu nâu, vàng...ít có máu tươi.
DT thì phân nhớt trắng có vôi và lợn cợn vài hột xanh.
DT chết rất chậm và kéo dài, còn Gum thì chết nhanh, nhưng chim rất ít Gum.

* Dùng thuốc để thử xem chim bị thương hàn hay dịch tả và Gum.
_Cho uống các kháng sinh đường ruột có hoạt chất như:

Ampicilin, Tylosin, Colistin, Enroxaxin, Floramphenicol...

Nếu đi ra máu tươi nhiều thì dùng Tiamulin sợ viêm ruột hoại tử Kèm Vitamink vì sợ đây là trực khuẩn G + ( Clostridium) gây loét và hoại tử ruột.

* Sau khi chọn dùng 1 trong những thuốc trên rồi mà bịnh không thuyên giảm, ta tiến hành mổ khám (đã trình bày ở trên) để xác định phạm vi hẹp của bịnh.

**Nếu là DT thì ko có thuốc chữa đặc hiệu...! Mà dùng thuốc kháng sinh thì kiệt sức nhanh chết và càng khó chữa hơn.

*** Ta tiến hành dùng kháng thể để nâng cao sức đề kháng chống lại Virut DT, theo cơ chể trung hòa giữa kháng nguyên và kháng thể.

**
** Bạn tìm mua Kháng thể Gum và Dịch tả có chung 1 chế phẩm (trong 1 lọ)
_ Loại kháng thể này của Hanvet (Hà nội) màu trắng sữa hoặc của hãng Navet màu vàng cũng đc đóng trong lọ 100ml.(30k/lọ)
_ Chích 1cc/con/ngày dưới bắp đùi hoặc ức, thường thì ức. 2 ngày liên tiếp(1 con 2cc)
_ Nếu cho uống thì 2 cc/con.(chích thì nhanh phục hồi hơn uống)

+ Những con quá nặng thì chết, còn lại thì sẽ phục hồi sau 1 ngày...
+ Đó là phương pháp tối ưu nhất cho hiện nay (gia cầm) và chim.

+ Làm đúng phương pháp để bảo toàn đàn gia cầm của mình.
Sau 4...- 5 tháng sau tiến hành ngừa lại bịnh = Vaccin.

mình cũng đã chích cho chim nhà mình và hiện nay chim đã khoẻ lại rồi. chúc bạn thành công

--------

Tôi cũng đang bị tình trạng như bạn đây.
Ban đầu là chim nở ra vài ngày là chết, sau đó 1 con mẹ chết tôi mới biết chim bị bệnh.
Chữa khá lâu rồi, nhiều loại thuốc, trong đó có cả thuốc của người, và một hàng thuốc chỉ cho mua lọ Baytril 10% ( tới 520k lận) rồi không biết nhờ thuốc gì đa phần là đỡ bệnh, nhưng mãi 2 tháng nay không đẻ.
Một số khác lại chuyển sang cái bệnh gì mà 2 mí mắt sưng vù, nước mắt thì chảy hoài. Cứ đứng cù rủ ăn và uông rất ít.
chim bị bện thì có rất nhiều bạn mô tả không rõ rang bệnh của chim bạn thì người khác ko thể tư vấn cho bạn được. thường thì khi chim bị nhiễm bện sẽ đi ngoài lỏng có khi toàn nước sau khoảng 3, 4 ngày là đi phân xanh hoặc phan trắng{dt(neucatsle) thương hàn, e coli cúm...đều ỉa lỏng và phân xanh trắng}

Cảm ơn 2 bác myhoney và tienthanhkt, em nuôi chơi ít chim nên ko có chủ động trong việc phòng và chữa bệnh như những trang trại lớn hay những thành viên có nhiều kinh nghiệm đc. Theo như bác nói là phải mô tả kĩ hơn tình trạng bệnh của chim thì em xin mô tả như này:
trc khi chim con nở thì Chim bố mẹ vẫn ăn uống đc và ấp trứng đều đặn mà ko bỏ ấp, đi ngoài phân nát ko bị lỏng có màu vàng đục hơi ngả sang màu nâu. Đến khi nuôi con thì vẫn thấy chúng ăn đc thóc ngô, nuôi con tốt trong vòng 7 ngày. Sau khi nuôi con 7 ngày, chim bố mẹ ăn chỉ bằng nửa so với trc đó. Lúc này, chúng chỉ vào ổ đứng 1 lát mà ko mớm cho chim con hay có mớm thì cũng chẳng đc bao nhiêu rồi lại ra ngoài hoặc đứng trên thành ổ bỏ mặc chim con ko chịu ủ ấm, phân lúc này vẫn có màu vàng sậm và thành dạng lỏng có mùi hôi(em đoán là chim bị đi lỏng nhiều do rối loạn tiêu hóa dẫn đến cơ thể thiếu nc và suy nhược nên chúng mới ko chịu mớm). Đc 3 đến 5 ngày thì chim con lăn ra đie hết. Sau đó chừng 2 tuần, chim bố mẹ lại đẻ trứng tiếp và mọi việc lại như thế. Đến h em đã bị mất toi có đôi 2 lứa, đôi bị những 3 lứa rồi mà tình trạng này vẫn chưa hết. Nguyên nhân chủ đạo ko thể tránh đc suốt thời gian qua là thời tiết miền Bắc trong vòng vài tháng nay là rất khắc nghiệt, trời khô ráo thì lại giá rét, trời ấm lên thì lại bị nồm ẩm ướt nên việc vệ sinh rất hạn chế.

Mình thì nuôi bồ câu tính đến nay cũng trên 10 năm, nuôi qua rất nhiều loại bồ câu rồi, hiện giờ thì chỉ nuôi thái, và ko cho đẻ....

xèo thì ko nói tới, còn vảy cả nếu biết nuôi thì lấy con cũng ko khó căn gì.... mình nghĩ bạn nuôi lâu rồi thì quá rành về nuôi vảy cá đẻ....

Vincent thì mình cũng đăng ký vài nick trên diễn đàn, như bocauvietnam,aquapet,hoiquanbancau,thegioicauca,banbecauca... ngoài ra thì mình dùng tên osscar thì nhiều, như vietpet,aquabirds,rausach,4so9,ganoi...

những trang wed mình đăng ký nếu nick vincent mà chưa ai đăng ký thì mình sẽ lấy còn đăng ký rồi thì mình dùng tên là osscar....

không biết bạn nói gặp tên vincent ở trang wed nào, có những trang wed trên kia ko?
vậy là 1 người rồi :D! có dịp sẽ giao lưu
mình thì chim, hoa, chó, cá, gà món nào mình cũng tham gia và món nào cũng chơi từ bé tới giờ nên cũng tham gia nhiều diễn đàn và chỉ có nick này chắc tại o ai dùng :)! tham gia chủ yếu là để học hỏi thôi :D
Cảm ơn 2 bác myhoney và tienthanhkt, em nuôi chơi ít chim nên ko có chủ động trong việc phòng và chữa bệnh như những trang trại lớn hay những thành viên có nhiều kinh nghiệm đc. Theo như bác nói là phải mô tả kĩ hơn tình trạng bệnh của chim thì em xin mô tả như này:
trc khi chim con nở thì Chim bố mẹ vẫn ăn uống đc và ấp trứng đều đặn mà ko bỏ ấp, đi ngoài phân nát ko bị lỏng có màu vàng đục hơi ngả sang màu nâu. Đến khi nuôi con thì vẫn thấy chúng ăn đc thóc ngô, nuôi con tốt trong vòng 7 ngày. Sau khi nuôi con 7 ngày, chim bố mẹ ăn chỉ bằng nửa so với trc đó. Lúc này, chúng chỉ vào ổ đứng 1 lát mà ko mớm cho chim con hay có mớm thì cũng chẳng đc bao nhiêu rồi lại ra ngoài hoặc đứng trên thành ổ bỏ mặc chim con ko chịu ủ ấm, phân lúc này vẫn có màu vàng sậm và thành dạng lỏng có mùi hôi(em đoán là chim bị đi lỏng nhiều do rối loạn tiêu hóa dẫn đến cơ thể thiếu nc và suy nhược nên chúng mới ko chịu mớm). Đc 3 đến 5 ngày thì chim con lăn ra đie hết. Sau đó chừng 2 tuần, chim bố mẹ lại đẻ trứng tiếp và mọi việc lại như thế. Đến h em đã bị mất toi có đôi 2 lứa, đôi bị những 3 lứa rồi mà tình trạng này vẫn chưa hết. Nguyên nhân chủ đạo ko thể tránh đc suốt thời gian qua là thời tiết miền Bắc trong vòng vài tháng nay là rất khắc nghiệt, trời khô ráo thì lại giá rét, trời ấm lên thì lại bị nồm ẩm ướt nên việc vệ sinh rất hạn chế.
bồ câu là loài đề kháng mạnh nên nếu nuôi thoáng và sạch thì sẽ giảm thiểu bệnh tật! nên bạn nên xem lại khâu này nhé!
còn thuốc thì bạn chỉ cần mua vài loại thông dụng thôi :D ra tiêm thuốc tây mà mua :D nuôi lâu bạn sẽ biết phải làm gì! mình nuôi toàn theo kinh nghiệm cái gì o biết thì hổi mấy anh nuôi lâu họ sẽ chỉ! dơn giản rẽ tiền và quan trọng là hết bệnh! o cần sách vở dài dòng đâu :))
mấy con chim nhà mình cũng hay bị lên bờ xuống ruộng vì mình thử thuốc! mà lần đầu hay bị quá liều :lol:

vậy là 1 người rồi :D! có dịp sẽ giao lưu
mình thì chim, hoa, chó, cá, gà món nào mình cũng tham gia và món nào cũng chơi từ bé tới giờ nên cũng tham gia nhiều diễn đàn và chỉ có nick này chắc tại o ai dùng :)! tham gia chủ yếu là để học hỏi thôi :D

bồ câu là loài đề kháng mạnh nên nếu nuôi thoáng và sạch thì sẽ giảm thiểu bệnh tật! nên bạn nên xem lại khâu này nhé!
còn thuốc thì bạn chỉ cần mua vài loại thông dụng thôi :D ra tiêm thuốc tây mà mua :D nuôi lâu bạn sẽ biết phải làm gì! mình nuôi toàn theo kinh nghiệm cái gì o biết thì hổi mấy anh nuôi lâu họ sẽ chỉ! dơn giản rẽ tiền và quan trọng là hết bệnh! o cần sách vở dài dòng đâu :))
mấy con chim nhà mình cũng hay bị lên bờ xuống ruộng vì mình thử thuốc! mà lần đầu hay bị quá liều :lol:

hehe, cái nào bạn thích và chơi thì mình cũng có chơi, hiện giờ đang học cách chăm sóc mai.....

Mê nhiều thứ quá, chăm sóc ko hết, toàn phải nhờ mẹ chăm sóc dùm.....

mình đồng ý với bạn myhoney là chim đề kháng cao nhưng bất cẩn đưa chim lạ vào khu nuôi chim bị bệnh thì sẽ lây lan cả đàn cưc nhanh và đièu trị cho chim thì cũng phải biết chính xác là bệnh gì thì mới cho uống thuốc hiệu quả chứ. còn bị máy bệnh do vi rút thì uống thuốc càng mau chết thôi.

--------

theo như bạn mô tả thì chim của bạn ko bị bệnh rồi, nếu bị bệnh thì chim bố mẹ cũng sẽ die sau 1 thời gian ngay. nếu thế thì do thời tiết lạnh và do bạn ko thay lót ổ thường xuyên nên chim con ko chịu nổi phân của chúng nên die. bạn thử thay ổ thường xuyên xem sao và nhớ che chắn gió cho kỹ và đảm bảo đủ ánh sáng cho chim. chúc bạn thành công

Chúc mừng Xuân Quý Tỵ anh em diễn đàn
Chúc làm việc tốt và may mắn trong năm mới
Chúc thành công.
Cùng chung tay xây dựng diễn đàn ngày một vững mạnh ace nhé.

mấy con chim nhà mình cũng hay bị lên bờ xuống ruộng vì mình thử thuốc! mà lần đầu hay bị quá liều
Em thấy nhiều người nói dùng thuốc quá liều dễ khiến chim yếu đi và khó sinh sản trở lại phải ko hả bác myhoney? Mà em lại chưa có kinh nghiệm dùng thuốc cho bồ câu.
theo như bạn mô tả thì chim của bạn ko bị bệnh rồi, nếu bị bệnh thì chim bố mẹ cũng sẽ die sau 1 thời gian ngay. nếu thế thì do thời tiết lạnh và do bạn ko thay lót ổ thường xuyên nên chim con ko chịu nổi phân của chúng nên die. bạn thử thay ổ thường xuyên xem sao và nhớ che chắn gió cho kỹ và đảm bảo đủ ánh sáng cho chim. chúc bạn thành công

Em cũng đã thay ổ lót nhiều(3,4 ngày), che chắn cũng tạm thôi bởi ngoài Bắc mùa này thời tiết ko đc thuận lợi cho lắm, mà nhà em là nhà ống dễ bắt gió, còn chuồng nuôi em đặt trên trần nhà. Nhưng điều quan trọng nhất mà em ko tránh đc là việc chim bố mẹ nuôi con sau khi nở đến trc 7 hay 10 ngày thì vẫn khá tốt. Trong thời gian này, chim con đc mớm đều và lớn bt. Nhưng cứ sau khoảng tg đó là chim bố mẹ lại bắt đầu có biểu hiện bỏ mớm và ko chịu ủ cho chim con, mặc dù chúng vẫn ăn đc và tỏ ra khoe mạnh, vẫn có thể bay nhảy đc. Chỉ có điều là hình như đến khoảng tg này chim bố mẹ ăn ít hơn khi còn ấp trứng và khi chim con mới nở. Mà theo như em đc biết thì chim bố mẹ bắt đầu mớm thức ăn hạt cho chim con cũng sau khoảng thời gian như em nói ở trên thì phải. Và hình như là cứ đến giai đoạn hết mớm sữa là chim bố mẹ bắt đầu bỏ mớm.
Bác tienthanhkt cho em hỏi là kháng thể dịch tả mà bác đề cập ở trên nó có hình dạng như nào ạ? em ở HN cũng hay đi qua chỗ Hanvet, bác có hình của loại kháng thể đó thì có thể up lên đc ko?
Em định bổ sung vitamin C,B1,B6... kết hợp dùng kháng thể nữa. ko biết có hiẹu quả ko?

Bài viết có nội dung tương tự

Back