• cần giúp đỡ về cây bưởi da xanh trồng ở miền bắc

Thảo luận trong 'Cây ăn quả' , 16/5/17

1. như_ý Nhà nông nghiệp dư

Hiện tại mình đang có dự định trồng khoảng 1,5ha bưởi da xanh, các bạn nào đã trồng bưởi da xanh ở miền bắc,ở phú thọ thì lại càng tốt ,cho mình xin ý kiến, vì mình thấy có nhiều thông tin trái chiều nhau quá, cho nên hơi hoang mang. Đất chỗ mình là đất bãi,pha cát nhẹ, tơi xốp, đã trồng thử cam chanh rất hợp.
      Và chi mình xin địa chỉ bán giống bưởi da xanh uy tín, đảm bảo chất lượng. Chứ mấy ông vườn ươm đại học nông nghiệp 1 toàn nhập cây về bán thôi, chém như đúng rồi. Nên mình ko tin tưởng lắm. Vì nhà mình cũng gần đó nên mình biết.

Đang tải...
    2. trongvan1989

trongvan1989 Nông dân nghèo

Ở phú thọ mình kg rõ lắm bạn àh nhưng ở nghệ an mình cũng nhiều người trồng bưởi da xanh rồi. Nhà mình cũng đang trồng trên diện tích hơn 1000mv vađàng có kế hoạch nhân rộng lên 4000mv tiếp .
      Về đất thì mình thấy cây bưởi da xanh không kén đất cho lắm đất có pha cát nhẹ với đất đỏ ba zan thì mình chăm sóc như nhau thì cây phát triển cũng đồng đều
      Cây này ở chỗ mình ít bệnh nhưng sâu khá nhiều mỗi lần lên chồi là phải kiểm tra sâu nhưng khi ra chồi hạn chế phun thuốc trừ sâu. Nếu phun quá nhiều chồi non phát triển kém và chậm quá trình sinh trưởng lại
      Về vấn đề cây giống của đại hok nông nghiệp 1 thì đúng như bạn nói chất lượng quá kém mình mua 60 cây về trồng thì phải loại mất 40 cây còn những cây còn lại chậm lớn hơn hẳn so với giống cây của những hộ kinh doanh nhập cây ở miền nam về vấn đề này thì theo mình nghĩ do gốc ghép
      Theo mình bạn chọn giống chất lượng thì sẽ thích nghi được điều kiện khí hậu của ngoài bắc
      Chúc bạn thành công

pqthinh thích bài này.
    3. như_ý

như_ý Nhà nông nghiệp dư

Cám ơn bạn nhiều, nhưng mình thấy cây hay bị sâu bệnh nhiều nhất là lúc ra đọt non nhiều, nhất là sâu vẽ bùa, và bọ xít ăn lá non,
      Bạn mua giống ở đâu vậy.
      --- @ 18/5/17, Original Post Date: 18/5/17 ---
      Cám ơn bạn rất nhiều. Cho mình hỏi địa chỉ bán giống bưởi đa xanh uy tín chất lượng.

4. NLGPT

NLGPT Nhà nông nghiệp dư

Đất bãi thì mình không rõ nhưng đất đồi phú thọ trồng bưởi da xanh ăn ngon nhưng tép không hồng như bưởi trong Nam (nó hơi trắng), bệnh vàng lá rất hay bị - chắc do thiếu chất (cùng trồng với bưởi diễn nhưng chỉ da xanh bị- chắc không phải greening vì giầy chổng cánh nhiều nếu greening thì diễn cũng sẽ bị và các cây da xanh khác chắc khó tránh); bưởi da xanh thấy phát còn mạnh hơn bưởi diễn (những cây không bị vàng lá)
      Đây là vườn hàng xóm trồng 50 cây trong đó có 20 cây bưởi da xanh (năm thứ 4)
      Mình đang nghiên cứu xem các nhược điểm trên có phải do giống không (tép không hồng, hay bị bệnh vàng lá); nếu do giống thì kiếm giống chuẩn trồng rất ok
      Chứ mình đang trồng diễn (năm 1) mà đi đâu cũng thấy hàng 100 ha bưởi diễn mà choáng
      Có ai có kinh nghiệm tư vấn giúp thì tốt quá:
      - Nếu giống bưởi chuẩn lấy trong Nam ra thì màu có hồng không
      - Bệnh vàng lá (và các bệnh khác) liệu cây bưởi da xanh có mẫn cảm hơn các loại khác không (diễn, đoan hùng...)

5. như_ý

như_ý Nhà nông nghiệp dư

I
      Bạn ở đâu phú thọ vậy

6. NLGPT

NLGPT Nhà nông nghiệp dư

Mình ở Chu Hóa, Việt Trì, Phú Thọ
      Mà giống cây miền nam lấy vận chuyển ra Bắc cũng dễ (trong đó họ rất chuyên nghiệp); không cần cứ phải lấy NN1 đâu

7. như_ý

như_ý Nhà nông nghiệp dư

Vậy ăn. Mình ở yên lập.
      Mình chưa tìm được chỗ bán giống uy tín.

8. NLGPT

NLGPT Nhà nông nghiệp dư

Mình lấy của Nông trang island tra google ra ngay, mình chuyển khoản họ chuyển xe ca ra bến xe Nước ngầm mình xuống lấy

9. như_ý

như_ý Nhà nông nghiệp dư

Bạn mua bao nhiêu cây, và giá bao nhiêu tiền 1 cây vậy.

10. hongkyonline

hongkyonline Nông dân nghèo

Cây có bị phát triển còi một thời gian như cây của dhnn1 không bạn, tiền vận chuyển ra có đắt không?

11. NLGPT

NLGPT Nhà nông nghiệp dư

Còi hay không mình nghĩ do chăm sóc, đặc biệt là cây có múi; bạn vào google tra nongtrang island sẽ thấy; xe ca thu 200k/túi = 35 cây giống. Mình thấy chỉ bưởi da xanh mới mua trong đó chứ cây khác thì mua ở NN1 là được rồi
      --- @ 19/5/17, Original Post Date: 19/5/17 ---
      À mà đừng ai dùng phân vi sinh từ rác thải trồng cây có múi nha, mình dính khoảng 50 cây, nó liệt (còi luôn); buồn quá mà chưa khắc phục được, chắc nhổ bỏ