Cần giúp đỡ về cây đu đủ

• Thread starter khaiphamaz
  • Ngày gửi
Chào mọi người. Em vừa trồng hơn trăm gốc chanh ở Phú thọ. Do khoảng cách khá thưa 3 * 3 (m) nên bây giờ vườn trống rất nhiều thấy phí đất quá. Đang tính trồng xen đu đủ. Mọi người tư vấn giúp mình xem bây giờ trồng đu đủ đầu ra có tốt không. Nếu trồng xen thì có cây nào tốt hơn không. Đầu ra là quan trọng nhất. Nếu trồng đu đủ thì nên chọn giống nào?
Cảm ơn mọi người !

Mình cũng định trồng ở Lai Châu đây! Nhưng mà nếu nhiệt dưới 20 độ hình như là lạt nhách không thu được quả ăn mà chỉ cho gà mổ!

Mình cũng chưa tìm hiểu sâu. Vì chỉ đang có ý định thôi. Thấy đất để trống phí quá. Đang tìm xem có cây ngắn ngày nào hay hay không

Chào mọi người. Em vừa trồng hơn trăm gốc chanh ở Phú thọ. Do khoảng cách khá thưa 3 * 3 (m) nên bây giờ vườn trống rất nhiều thấy phí đất quá. Đang tính trồng xen đu đủ. Mọi người tư vấn giúp mình xem bây giờ trồng đu đủ đầu ra có tốt không. Nếu trồng xen thì có cây nào tốt hơn không. Đầu ra là quan trọng nhất. Nếu trồng đu đủ thì nên chọn giống nào?
Cảm ơn mọi người !
Thớt tìm 1 người trong diễn đàn, có cái a-va-ta chụp bên gốc đu đủ nhé, hình như nick phây gì đó là đu đủ và sương sâm, hay gì đó. Thấy thiên hạ đồn đại là có giàu lên từ đu đủ, nghe vậy thôi. NGười này tính tình khá là phật phù, lồi lõm, ăn nói không cẩn thật là ăn nguyên ly cà phê vào mồm đấy.
hì hì.
Chúc bạn sớm có câu trả lời.

@haclong ! chuyên đu đủ đây, coi chừng ly cafe vô mồm nè thớt ^^
Nói bóng gió vậy mà cu cậu chưa giận, hì hì, đấy, 2 người tìm nhau mà tâm sự, mình không rành lắm về giống này... Đã đến rồi, mời ngồi xuống, uống ly nước, rồi trả lời hộ người ta.
Nhắc khéo chủ thớt cái này, nói nhỏ thôi...

Ha ha. Nói gì chứ chữ sợ mình chỉ có 3 lần nói thôi. Vs bố mẹ và vợ sau này.
Chứ anh em trên diễn đàn có ăn thịt được đâu mà sợ. Cho ly cafe thì uống luôn, ngoài bắc bình dân chỉ chơi trà đá. :D

Đu đủ dưới 15 độ C cây ngừng sinh trưởng, dưới 5 độ c cây vỡ tế bài dẫn tới tử vong. 20 độ c thì không liên quan gì đến độ ngọt nhé bạn.

đu đủ trồng khó và bán khó. Nếu muốn trồng thì hãy đi tìm chỗ bán trước, rồi hỏi người ta thích giống ruột đỏ hay vàng xong xuôi mới trồng.

Trồng hơn trăm gốc thì cũng dễ bán thôi, 90% thị trường miền bắc chuộng ruột đỏ, 10% chuộng ruột vàng.

Haclong !
Đu đủ dưới 15 độ C cây ngừng sinh trưởng, dưới 5 độ c cây vỡ tế bào dẫn tới tử vong. 20 độ c thì không liên quan gì đến độ ngọt nhé bạn.

đu đủ trồng khó và bán khó. Nếu muốn trồng thì hãy đi tìm chỗ bán trước, rồi hỏi người ta thích giống ruột đỏ hay vàng xong xuôi mới trồng.

Trồng hơn trăm gốc thì cũng dễ bán thôi, 90% thị trường miền bắc chuộng ruột đỏ, 10% chuộng ruột vàng.

Haclong !
Đu đủ dưới 15 độ C cây ngừng sinh trưởng, dưới 5 độ c cây vỡ tế bào dẫn tới tử vong. 20 độ c thì không liên quan gì đến độ ngọt nhé bạn.

Haclong !

Trồng đu đủ thì bay vào Haclong để pác ấy kiếm 1 năm 500 triệu bằng nghề nông dân bàn phím, 2 bàn tay trắng, không có đất đi ạ:D. Chủ thớt trồng chanh gì mà cách có 3x3m vậy? ở trong mình ít gì thì cũng 4x4 không hà, 1ha trồng cao lắm 600 cây thôi.Trong tài liệu hướng dẫn thì để 3x3 nhưng khi cây chanh chừng 3 năm tuổi thôi là nó đụng nhau đó.

Trồng đu đủ thì bay vào Haclong để pác ấy kiếm 1 năm 500 triệu bằng nghề nông dân bàn phím, 2 bàn tay trắng, không có đất đi ạ:D. Chủ thớt trồng chanh gì mà cách có 3x3m vậy? ở trong mình ít gì thì cũng 4x4 không hà, 1ha trồng cao lắm 600 cây thôi.Trong tài liệu hướng dẫn thì để 3x3 nhưng khi cây chanh chừng 3 năm tuổi thôi là nó đụng nhau đó.
Mình cũng đi xem thực tế mấy vườn. Mọi người cũng khuyên là 3*3 là chuẩn r. Còn trồng đu đủ thì đang nghiên cứu. Trồng thì không khó nhưng sợ cái đầu ra.

Mình cũng đi xem thực tế mấy vườn. Mọi người cũng khuyên là 3*3 là chuẩn r. Còn trồng đu đủ thì đang nghiên cứu. Trồng thì không khó nhưng sợ cái đầu ra.
Chanh của pác được bao lâu rồi, 3x3 không chuẩn đâu! để chủ nhật tới mình lên vườn chụp ảnh cho pác xem!

Chanh của pác được bao lâu rồi, 3x3 không chuẩn đâu! để chủ nhật tới mình lên vườn chụp ảnh cho pác xem!
Mình mới trồng thôi. Thế nên nhìn đất trống nhiều mới tính trồng xen cây khác. Bạn chụp ảnh cho mình xem nhé

Mình mới trồng thôi. Thế nên nhìn đất trống nhiều mới tính trồng xen cây khác. Bạn chụp ảnh cho mình xem nhé
Ở ngoài bạn mình không biết giống chanh ra sao! Nhưng trong mình giống chanh không hạt trồng 3x3 thì không được, tàn của nó khoảng 4m lận, người nông dân chổ mình trồng 1ha cao nhất là 600 cây thôi, nhưng đất nhà thì trồng khoảng 500 cây. Nếu chanh của pác giống trông này thì 3x3 sau 2 năm pác sẽ hiểu!

Mình xem tại vườn mà mình mua cành chiết mà. Có cây 4 năm tuổi rồi nhưng cũng không cho tán to quá. Chỉ nhỉnh hơn chanh mùa thôi. Trồng 3*3 theo ý kiến mọi người mà. mình trồng chanh tứ mùa bạn ạ

đừng tưởng trồng đu đủ đơn giản ,1 vài cây mọc ở vườn ăn chơi thì vậy đó mình cũng trồng chanh và xen đu đủ
.cứ thử trồng mới biết.mà bạn trồng giống chanh gì vậy ,giống của tuyên quang hay yên bái ,bạn có thể nhắn tin cho mình qua facebook :nhatnam_0240@yahoo.com

Back