cần giúp đở về cây ngò rí

• Thread starter nghiacmag
  • Ngày gửi
tình hình là ngò rí nhà em gi
eo được 20 ngày rồi , đã có 2 lá thật chiều cao khoang 5cm nhưng ngò em chết lai rai hoài hầu như gần hết luôn. em không biết đó là bệnh gì nữa ? theo một số người trồng ngò lâu năm thì họ nói vào mùa nầy thời tiết nắng quá nên ngò chết vậy. theo em nghỉ thì phải phải có nguyên nhân cân bệnh gì đó nên ngò chết. nhờ các bác nào có kinh nghiệm về trồng ngò chỉ cách dùm em cám ơn nhiều lắm.

mùa này là mùa nắng,cây ngò rí phát triển rất tốt mà, nếu thiếu nước thì nó bị héo lá, những chỗ thưa thì chết trước còn những chỗ um tùm thì nó càng tốt hơn, bạn nói ko rõ nên có thể ngò của bạn bị nấm rỉ sắt, lá vàng, lốm đốm, hoặc thúi nhũng từng lùm nhỏ sau đó lan rộng ra, bạn mua thuốc gốc đồng xịt vào là hết thôi mà, nếu nước bị nhiễm phèn hay mặn thì bạn phải xử lí nước,nếu còn thắc mắc bạn cứ tả rõ tình trạng mình sẽ chỉ dẩn thêm.

mình có hỏi mấy ngươi cũng trồng ngò rồi họ cũng không biết đó là bệnh gì nhưng người ta nói thường thì tháng nầy chở về sao ngò khó trồng lắm. 1000m2 gieo 2kg hạt giống khi thu hoạch thì không tới 2kg cây ngò.họ thường ngừa thuốc chết cây con gì mình cũng không rỏ vì lần đầu tiên mình làm rẩy hihi. bác minhlong0080 thuốc gốc đồng là những loại thuốc gì tuốc gì vậy bá ? bác có thể chỉ dùm em kỷ thuât trồng sao có hiệu quả nhe bác em cám ơn nhiều lắm

bạn có thể nói rõ triệu chứng cây nó bị làm sao dc ko? phải biết rõ nguyên nhân thì mới có cách chữa hiệu quả,Thuốc gốc đồng như coc85,coper B,,,, bạn có thể ra chổ bán phân thuốc nói rỏ triệu chứng người ta sẽ bán cho, ngò rí dể trồng lắm bạn ơi, giá rẻ rề,

Bạn nên cung cấp thêm thông tin để các thành viên có cái nhìn chính xác hơn về tình hình của bạn. Nhưng qua những thông tin bạn cung cấp mình nghĩ cây nhà bạn bị nấm thối nhũn hoành hành. Các thuốc có gốc đồng như các bác thảo luận cũng rất tốt trong trường hợp này. Ngoài ra, để đảm bảo hiệu quả hơn bạn có thể sử dụng tổng hợp biện pháp canh tác để loại trừ tác nhân gây bệnh này. Cụ thể bạn có thế sử dụng chế phẩm Trichoderma trong quá trình xử lý đất trước khi gieo trồng.
Trường hợp cây bị bệnh như vậy có thể dùng Ridomil God liều 3g/l để phun trừ. Tuy nhiên cần thời gian cách li an toàn đối với biện pháp sử dụng thuốc bvtv.

Bạn nên cung cấp thêm thông tin để các thành viên có cái nhìn chính xác hơn về tình hình của bạn. Nhưng qua những thông tin bạn cung cấp mình nghĩ cây nhà bạn bị nấm thối nhũn hoành hành. Các thuốc có gốc đồng như các bác thảo luận cũng rất tốt trong trường hợp này. Ngoài ra, để đảm bảo hiệu quả hơn bạn có thể sử dụng tổng hợp biện pháp canh tác để loại trừ tác nhân gây bệnh này. Cụ thể bạn có thế sử dụng chế phẩm Trichoderma trong quá trình xử lý đất trước khi gieo trồng.
Trường hợp cây bị bệnh như vậy có thể dùng Ridomil God liều 3g/l để phun trừ. Tuy nhiên cần thời gian cách li an toàn đối với biện pháp sử dụng thuốc bvtv.
mình hỏi mấy bác nông dân trồng ngò họ chỉ nói do nắng quá nhiệt độ lên cao nên cây con chịu không nỏi nên chết ,thường cây ngò khoãng 5cm là bất đầu chết lai rai.mấy ông lão nông dân nói chỉ phun nhũng loại thuốc ngừa chết cây con thôi. mới làm rẩy lần đầu tiên mà gập nhiều khó khăn quá.

Trong thời gian mùa nắng, nhiệt độ luôn ở mức cao. Với cây con, bạn cần lượng nước nhất định nên sẽ tạo độ ẩm đồng ruộng tăng lên đáng kể. Nhiệt độ cao + độ ẩm lớn sẽ là điều kiện không còn gì lý tưởng hơn cho nấm bệnh phát triển. Đó là nguyên nhân chính dẫn đến bệnh trên vườn bạn. Hãy giải quyết những vấn đề đó để khắc phục được trạng thái của cây.
Chúc bạn thành công.

Back