Cần giúp đỡ về men vi sinh ủ chua

• Thread starter ducvanvnn89
  • Ngày gửi
Các bác cho e hỏi chút !
Gia đình e cho lợn ăn bằng cám gạo + ngô nấu sau khi nấu chín để nguội hòa thêm đậm đặc cho heo ăn . Sau khi biết đc có loại men vi sinh ủ chua các loại thức ăn cho heo thì gia đình e có mua về sử dụng và đã ủ thành công . Sau khi hòa cám nấu thì có cho thêm thức ăn đã ủ chua . Nhưng e nhận thấy là khối lượng thức ăn 1 bữa /đàn của heo giảm 1/3 so với trước kia ko sử dụng thêm thức ăn ủ men ....( ví dụ trước khi cho ăn thêm thức ăn ủ chua ăn 3 xô cám giờ chỉ 2 xô)
Vậy bác nào có kinh nghiệm cho e hỏi là có ảnh hưởng gì đến sự sinh trưởng của heo hay ko ? hay là do loại thức ăn ủ men vi sinh ko hợp , hoặc cũng có thể là khi heo ăn vào sẽ là tăng khả năng hấp thu thức ăn nên ăn giảm đi ko? Hiện tại e lo quá mà thực tế cho thấy phân của heo giảm hẳn đc mùi hôi như trước
E xin cảm ơn !

Theo mình biết hạn hẹp là do thức ăn bạn ủ khi heo ăn nó hấp thu tốt nguồn thức ăn nên nhu cầu ăn giảm. Chúc bạn thành công

Mình cũng nuôi gà theo phương pháp ủ chua thức ăn này. Gà tăng trọng cung tốt bạn à. Bạn nuôi heo có cách nào hiệu quả thì cho ae biết với.

Củng có thể do heo ăn thức ăn ủ chua chưa quen nên ăn ít, hoặc là do nó hấp thu tối đa chất dinh dưỡng nên nó ăn ít lại.
Để muốn biết như thế nào thì anh cứ cân heo xem nó tăng trưởng như thế nào so với khi chưa áp dụng.

Sẵn có topic này, nhờ các bác làm 1 bài hướng dẫn cách ủ chua thức ăn và những loại men nào tốt để ủ chua? Chi phí thức ăn ủ chua?
Xin cám ơn bà con nhiều!

Heo to rồi ko thể bế lên cân thử đc bạn à . Mình cho ăn vào giữa lứa nên việc kiểm tra tăng trưởng cũng khó có lẽ nên để lứa sau thôi xem sao :D. Kỹ thuật ủ chua 1 gói men vi sinh 0.5kg trộn đều với 4kg ngô , Sau đó hòa vs 100 lít nước sạch . 96 kg bột hỗn hợp ( nhà mình làm là bột ngô + cám gạo ) tỷ lệ ngô 66kg cám gạo 30kg Trộn sơ qua lên cho đều rồi đổ vào thùng đập nắp lại ( nhớ đừng để đấy quá nhé ) Trời mát thì đắp lên thùng 1 cái chăn để giũ ấm để trong 24h là dùng đc thôi bạn : Chi phí 1 gói men vi sinh Minh Tuấn Giá 76k , 66kg ngô x 6.8k=448k. 30kg cám x 6k=180k tổng : 76+448+180=704k/100kg Khi ủ nó nở ra vs nước chắc là trọng lượng sẽ tăng lên 2,5-2,7 lần :3

b
Heo to rồi ko thể bế lên cân thử đc bạn à . Mình cho ăn vào giữa lứa nên việc kiểm tra tăng trưởng cũng khó có lẽ nên để lứa sau thôi xem sao :D. Kỹ thuật ủ chua 1 gói men vi sinh 0.5kg trộn đều với 4kg ngô , Sau đó hòa vs 100 lít nước sạch . 96 kg bột hỗn hợp ( nhà mình làm là bột ngô + cám gạo ) tỷ lệ ngô 66kg cám gạo 30kg Trộn sơ qua lên cho đều rồi đổ vào thùng đập nắp lại ( nhớ đừng để đấy quá nhé ) Trời mát thì đắp lên thùng 1 cái chăn để giũ ấm để trong 24h là dùng đc thôi bạn : Chi phí 1 gói men vi sinh Minh Tuấn Giá 76k , 66kg ngô x 6.8k=448k. 30kg cám x 6k=180k tổng : 76+448+180=704k/100kg Khi ủ nó nở ra vs nước chắc là trọng lượng sẽ tăng lên 2,5-2,7 lần :3
bác nói mà e buồn cười quá.

Bên em có cung cấp men vi sinh hoạt tính này. Trên bao bì thầy Tuấn cũng nói rõ.Sau 1 time dùng, lợn sẽ ăn ít đi so với trước do khả năng hấp thụ và tiêu hóa tốt hơn. Vì thế lơn ăn ít hơn.Các khách hàng của em đều phản ánh lại thế ạ

khi ủ chua thức ăn có độ ẩm rất cao. Nếu qui đổi ra 2 xô khô thì heo ăn vậy là đúng vì trong 2 xô đó có 1 khối lượng nước rất lớn, nếu thêm 1 xô nữa bụng heo sẽ chứa không hết, bạn cần chia nhỏ ra thành nhiều cử ăn trong ngày để heo ăn đủ lượng thức ăn, heo khỏi phải sụt cân, sẽ không có chuyện thức ăn tiêu hóa và chuyển hóa tốt mà lượng thức ăn sẽ giảm đi,(đồ ăn ngon miệng và tiêu hóa tốt thì heo sẽ ăn nhiều hơn). Heo sẽ ăn đúng tỷ lệ thức ăn so với trọng lượng của heo (ví dụ: Heo ăn thức ăn = 5% trọng lượng heo/ngày), nếu trường hợp ăn men vi sinh mà thức ăn chuyển hóa tốt thì heo sẽ mau lớn chứ lượng thức ăn hàng ngày sẽ không giảm đi. Chào !

Mình dang muốn mở 1trang trại nhỏ. Dủng dụng đêm lót sinh học và men ủ vinh sinh.ai có mô hinh nàocho e thăm quan học hỏi. Vơi.minh đang sống ở quang ninh

Khách hàng của em nhiều người dùng thành công. Anh cần dùng cho gà hay cho lợn ạ?

Nếu bạn dùng để ủ thức ăn(kích thích gà ăn nhiều,tiết kiệm chi phí) thì dùng men vi sinh hoạt tính
Dùng để đệm lót nền chuồng(khử mùi hôi và phòng bệnh hen) thì dùng chế phẩm sinh học Balasa NO1
Cả 2 sản phẩm trên đều là sp thầy Nguyễn Khắc Tuấn - nguyên Trưởng Bộ môn Thức ăn vi sinh đồng cỏ - Trường Đại Học Nông Nghiệp Hà Nội
Có gì thắc mắc bạn có thể alo mình tư vấn thêm:0973.569.410

Em chào anh ạ! Em ở nghệ an đang mún nuôi heo theco cách dùng thức ăn ủ men và hướng tới mô hình đệm lót sinh học. Nhưng em chưa biết quy cách sử dụng , mua thuốc ở đâu và giá cả thể nào... A tư vấn giúp em với ạ... !

Hà Thảo: Bạn ở huyện nào Nghệ An?Về quy cách sử dụng bạn có thể cho mình mail, mình sẽ gửi lại quy trình cho bạn.
Hôm nay cũng có khách hàng ở Diễn Châu - Nghệ An mua thử nghiệm 10kg men ủ thức ăn đấy
mail mình:nguyenminhhuelucky@gmail.com - Minh Huệ:0973.569.410

Men vi sinh hoat tinh va men nn1 dung loai nao tot hon ha moi nguoi muc dich dung cho ca heo vs ga

Back